BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 347
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:37
ว่าด้วยเรื่องการให้ 1 ดาวร้านอาหาร
จากกระทู้เมื่อวาน ทำไมร้านอาหารหลายร้านที่ไทยชอบหัวร้อนเวลาลูกค้ารีวิวน้อย จนถึงขั้นจะฟ้อง มันแสดงให้เห็นถึงนิสัยสร้างภาพของคนไทยเปล่าครับ ผมเห็นร้านอาหารต่างประเทศ การรีวิวน้อย หรือ มาก นี่ปกติเลย ร้านดังๆระดับโลกหลายๆร้านเรตอยู่ที่ 4 ต้นๆกันหมด รีวิว 1 ดาวเต็มไปหมด

ผมว่าตราบใดที่ลูกค้าไปกินจริง แล้วไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้าน การให้ 1 ดาว ปกติมากๆเลย ต่อให้จะเกิดจากความเยอะของลูกค้าเอง เพราะนั้นมันก็สะท้อนมุมของเค้าจริงๆ และเชื่อว่ามันก็มีคนคล้ายๆกับเค้าสามารถใช้เป็นตัวอย่างได้

ผมยกตัวอย่างร้านรีวิว 20k ในปารีส จะเห็น 1 ดาวเยอะมาก เค้าต้องไล่ฟ้องเปล่า

https://g.co/kgs/EYdTAaL

Edited: ดูจากคอมเมนท์ ผมว่าหลายคนในนี้ก็ดูไม่เข้าใจการรีวิว ผมไม่ได้บอกว่าร้านค้าไม่ต้องแคร์ 1 ดาวครับ แน่นอนเซ็งอยู่แล้ว ร้านที่ต่างประเทศเค้าก็เซ็งครับ และลูกค้าที่ให้ 1 ดาวมันก็หัวร้อนด่านั่นแหละครับ แต่ก็ต้องยอมรับมัน ถ้าคุณดีจริงท้ายสุดค่าเฉลี่ยมันก็ขึ้นกลับมาอยู่ดี ไม่น่ามีสิทธิ์ไปไล่ฟ้องลูกค้า (ย้ำว่าถ้านะครับ ถ้าลูกค้ามากินจริง รีวิวจากประสบการณ์การมากินที่ร้านจริง) ส่วนที่ยกมาเรื่องซื้อของออนไลน์ แล้วรีวิวการส่งแทน อันนั้นเข้าใจครับ คนละบริบทกัน
แก้ไขล่าสุดโดย ChefCurry เมื่อ Thu Oct 24, 2024 08:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1219
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:39
[RE]ว่าด้วยเรื่องการให้ 1 ดาวร้านอาหาร
นิสัยคนไทย คือ ไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด (ระเบียบมันถึงเละเทะงี้ไง)
โดนคนพูดขัดใจ จริงไม่จริง หัวร้อนไว้ก่อน

เพิ่งเห็นกระทู้ข้างล่าง ที่ตอบไม่ได้เกี่ยวกันตอบรวมๆเฉยๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย KiangBridge เมื่อ Thu Oct 24, 2024 07:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 20001
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:43
[RE: ว่าด้วยเรื่องการให้ 1 ดาวร้านอาหาร]
แต่เคสเมื่อวานรีวิวเกินจริงนี่ ผมรู้ว่าร้านรู้อยู่แล้วว่าโอกาสร้านแพ้สูง
แต่ถ้าไม่ฟ้องก็จะโดนลูกมั่วตามมาอีกเรื่อยๆ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2090
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:49
[RE: ว่าด้วยเรื่องการให้ 1 ดาวร้านอาหาร]
คนไทยมันก็ให้ความสำคัญกับรีวิวเกินไป ทั้งคนกิน ทั้งร้านเอง มันเลยดราม่าแบบนี้

ไอ้คนที่ไปกิน เวลาอะไรไม่ได้อย่างใจอะไรมันก็ไม่ดีไปหมด อย่างข้อทางเปลี่ยวนี่อย่างขำเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Loser XD เมื่อ Thu Oct 24, 2024 07:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: บางทีแค่หายใจก็ผิด.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5873
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:52
[RE]ว่าด้วยเรื่องการให้ 1 ดาวร้านอาหาร
มันก็ต้องดูเจตนาด้วยแหละครับ ในมุมร้านอาหารแบบผมนะ การให้ 1 ดาวไม่ผิดเลย ถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ

แต่สิ่งที่มักจะเจอเหตุ 1 ดาวคือ 1.ไม่ให้ช้อน 2.ซอสน้อยเกินไป ถามว่ามันผิดพลาดไหมมันก็ใช่

แต่ 1 ดาวนั้นจะส่งผลต่อลูกค้าคนอื่นๆที่สั่งอีกมาก บางอย่างถ้ามันไม่ได้ร้ายแรงก็น่าจะ 3-4 ดาวมากกว่า (อารมหัก 1 คะแนน)

ยิ่งเดี๋ยวนี้ คนไม่ค่อยดูดีเทลว่า ทำไม 1 ดาวอีก ดูแค่ 1 ดาวตีเลยร้านนี้แย่ และกว่าจะกลับมาเรทติ้งรวมดีมันยากขึ้นไปอีก

เพราะมันใช้ เรทติ้งรวมในการหารเฉลี่ย ถ้า เจอ 1 ดาวไป สักคนนี่หล่นวูบเลย แถมคนใหม่ๆก็สั่งน้อย

จะไปเอาเรทติ้งดีๆจากไหนมาหารเฉลี่ยให้คะแนนกลับมาดีได้
2
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 26680
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:53
จากที่เคยทำร้าน

มันมีพวกแบบรีวิวมั่วๆจริงๆ

ฝรั่งยังพอมีรีวิวแบบมีข้อติชม

คนไทยชอบมา1ดาวดื้อๆ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 8211
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:57
แต่ก็เข้าใจบริบทของประเทศเราเรื่องคะแนนรีวิวร้านอาหารนะ

ถ้าเจอต่ำกว่าสี่ดาวก็จะลังเลหน่อย

ทั้งๆที่มันไม่มีร้านไหนที่ทุกคนชื่นชอบแน่ๆ

ทั้งที่ความเป็นจริงคือถ้าได้สามดาวมันก็คือร้านอาหารปกติแล้ว

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Jun 2009
ตอบ: 3940
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 07:59
เข้าใจไม่เห็นยาก มันมีผลมากๆๆๆๆๆ
เวลาไปที่ไม่เคยไป ไม่มีรเลือก้านอาหารในใจ เลือกร้านอาหาร คนส่วนใหญ่ก็ดูที่ดาวนี่แหละ
ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ ร้านห่วงเรื่องดาวรีวิว ธรรมดาโครตๆๆ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2022
ตอบ: 5710
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:01
ผมให้ 2-3 ดาว
แต่ในคอมเมนท์ก็จะเขียนทั้งเรื่องดี เรื่องไม่ดี
ไม่ได้ด่าใคร ไม่ใช้คำหยาบ แค่เขียนบอกสิ่งไม่ดีที่เราเจอ

แต่ถ้าจรจริงๆก็ 1 ดาว
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2024
ตอบ: 57
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:06
เรื่องรีวิวนี่พูด ยากเจอในกลุ่มพวกไรเดอร์มา ส่งช้า(น่าจะแอปมันให้งานพ่วง) ไปรีวิวร้าน1 ดาว หรือร้านขายของในแอป ส่งตอนแม่อยู่มารีวิว 1 ดาว อันนี้ควรโดน แต่รีวิวจริงๆไม่ควร
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7907
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:09
ถ้าจากกระทู้ข้างล่าง ก็คงต้องแยกให้ออกก่อนครับ ว่ารีวิวด้วยความบริสุทธิ์ใจและสินค้า/บริการมันแย่จริงๆ จนสมควรกับหนึ่งดาว

หรือเป็นแค่การรีวิวด้วยแค่อารมณ์หัวร้อนแล้วพาลครับ ซึ่งคนไทยเยอะมากที่ไม่ได้รีวิวจากคุณภาพของสินค้าและบริการเป็นหลัก ข้าไม่ถูกใจก็กลั่นแกล้งดาวเดียวไว้ก่อน

คนไทยสนเกรดในการรีวิวเยอะมากนะครับ แต่ในทำนองเดียวกันก็เยอะมากเช่นกัน ที่ไม่สนใจหลักการอะไรทั้งนั้นในการกดคะแนน...ตามใจฉันล้วนๆแบบไม่ต้องอิงอะไรเลย
2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 21624
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:09
ผมจะให้ 1 ดาว อย่างเดียวเลยคือ บริการแย่มาก บรรยากาศร้านแย่มาก อันนี้ โดนแน่ๆ

แต่ถ้าอาหารไม่อร่อยไม่ถูกปากแต่บริการดีผมก็ให้ 4-5 ดาวอยุ่ดีนะ เพราะเรื่องรสชาติ ความชอบมันไม่เหมือนกัน
1
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 414
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:19
ร้านอาหารก็ควรต้องรับ feedback ลูกค้า เเต่ 1 ดาวมันกระทบร้านอาหารจริงๆ ลองคิดดูถ้ามีคนมา post บน profile คุณว่า คนนี้3นิ้วๆๆๆ จะทำไง
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1417
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:25
- ถ้าไปใช้บริการจริงแล้วเหตุที่เค้าให้1ดาวมันเกิดขึ้นจริงแล้วเค้ารีวิวไปตามเหตุการณ์ที่เจอมาจริงโดยสุจริตจะไปเอาผิดไรเค้าก่อนต่อให้เรามองเปนเรื่องเล็กน้อยแต่เล็กน้อยของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันให้ซอสน้อยหรือบริการช้าหรือไม่เตรียมช้อนส้อมให้ถ้าเราไม่พอใจทำไมจะให้1ดาวไม่ได้ครับ มันเป็นเรื่องของปัจเจกบุคคล ร้านที่มาไล่ฟ้องแบบนี้ไม่ต่างกับที่บริษัทยักษ์ใหญ่ด้านพลังงานมาไล่ฟ้องนักวิชาการเพื่อปิดปากเลยนะ เป็นผมจะฟ้องกลับด้วยซ้ำ(ถ้าเราวิจารณ์ไปโดยสุจริตจริงๆไม่นับเคสที่ไม่ได้ไปใช้บริการจริงนะ)
- มู้ล่างดูยังไงก้อไม่ชนะอะเค้าก้อวิจารณ์ไปตามที่เจอมา ด้วยนนิสัยคนไทยมากกว่าที่ไม่ค่อยชินกับอะไรตรงๆแบบให้1ดาวแบบนี้
0
0
GNR
ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 7220
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 08:27
ในฐานะที่ทำโฮสเทล ให้ คะแนนน้อยๆ เพราะบริการ แย่ ผม จะยืดอกรับไว้ ว่าเราพลาดเอง

แต่ผมจะเหนื่อยใจ กับ คนที่มีทัศนคติประมาณว่า ให้ 6-7 เต็ม 10 ถือว่าเยอะแล้ว อันนี้มากกว่า

ลุกค้าหลายคนผม ชอบให้ แค่ 7 คะแนน แต่ก็ยังกลับมาใช้บริการอีก ผมถามว่า บริการผมตกล่นอะไรไปเปล่า เค้าบอก ที่นี้ดีมากๆ แต่ให้ผม 7 อะนะ

ผมเลยบอไปว่า ให้ 7/10 หรือตำกว่านั้นสำหรับโรงแรม คือด่าเลย ให้ลองไปเปิด อโกด้าหรือบุ๊คกิิ้ง คุณจะแทบไม่เจอพวกโรงแรมที่ต่ำ กว่า 7คะแนนเลย คือมันมีน้อยมากๆ ถ้า ต่ำ กว่า7 หรือ6 บอกได้เลย แปลว่าโณงแรมนั้นต้องแย่มากๆ แล้วการที่คุณไปให้ 7 คะแนน แต่คะแนนเฉลี่ยเค้าอยู่ ที่9 มันไปดึงคะแนนเค้าให้ตกลงมา

เค้าใจว่ารีวิวให้ด้วยความหวังคิดว่ามันเยอะแล้ว แต่สำหรับโรงแรม โคตรแย่เลย

ผมบอกเผื่อในนี้เลย เวลาไปพักโรงแรมไหนก็ตาม แล้วให้ 6-7 คะแนนทั้งที่คุณชอบหรือนอนโรงแรมนั้นสบาย
บอกเลย เหมือนคุณกำลังติโรงแรมนี่้น ให้ๆไปเถอะครับ 8-9 คะแนน หรือ 10 เว้นแต่ ว่า โณงแรมบริการพลาดจริงๆ

บ่นอีกเรื่อง สมมุติ คะแนนผม 9.5 คะแนน ลุกค้ารีวิว 7 คะแนนที คะแนนผมตกไป 9.4
นี้แค่คนเดียวนะ จะให้คะแนนกลับมา 9.5 ได้ ต้องมีลูกค้ารีวิว เต็ม10 ให้ผม 10คน อะ กว่า คะแนนจะกลับมา 9.5
เวลาผมโดน ไป 7 คะแนน ที อย่างท้อเลย ทั้งที่ ยิ้มแย้งและบริการให้อย่างดีตลอด ก่อน เช็คเอาท์ยังยกนิ่้ว เวรี่กุ๊ด ให้ด้วย แต่พอให้คะแนนให้7 ผม งึดเลยย
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel