BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Sep 2021
ตอบ: 1316
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 12:19
[RE: ถ้าทุกคนบนโลกบวช = ปิดจ๊อบศาสนาพุทธไหม]
GNR พิมพ์ว่า:
TraderIsMyLife พิมพ์ว่า:
El tiburón พิมพ์ว่า:
การปิดจ็อปของศาสนาพุทธคือมีพระพุทธเจ้ามาเกิดตามยุค เพราะงั้นยุคนี้
ปิดจ็อปไปเรียบร้อยแล้วครับ

ผมสงสัยมนุษย์มีมา 2แสนกว่าปีแล้ว ทำไมพระพุทธเจ้าพึ่งมาเกิดเมื่อ 2567ปีก่อนครับ หรือยุคหินก็เคยเกิดมาแล้ว  

ผมก็ไม่ได้เก่ง แต่พระพุทธเจ้าเกิดมาก่อนหน้านั้นอีกครับ แต่ ยังมีปัญญาไม่พอ ในการตรัสสรู้ ท่านบำเพ็ยเพียร มาต้องใช้คำว่า เป็นแสนชาติ ครับ กว่า จะถึงชาติที่ท่านตรัสรู้ได้

ถ้าเอาตามที่เขียน ท่านใช้เวลากว่า 4 อสงไข แสนกัป ถึงจะ ตรัสรู้ได้ในชาติสุดท้ายครับ และทำนายไว้ ผมก็จำตัวเลขไม่ได้ น่าจะราวอีก 6 พันปี ถึงจะมีคนอย่าง่ทานอีก  

ขอโทษที่เห็นต่างเรื่องแสนชาติ,อสงไขย,กัป ว่าเป็นเรื่องแต่งเรื่องโม้นะครับ

เพราะถ้าเอาขนาดนั้นเวลามันไม่พอรึเปล่า กัปนึงนี่ระดับล้านล้านปี แต่โลกเกิดมา4พันกว่าล้านปี กว่าจะเย็นกว่าจะมีสิ่งมีชีวิตกำเนิด

หรือจะลงมาถึงแสนชาติ เกิดตายแต่ละชาติ+ต้องไปขึ้นสวรรค์เสวยบุญอีกเท่านั้นเท่านี้ปี

โฮโมเซเปี้ยนกำเนิดเมื่อสองแสนกว่าปีที่ผ่านมา กว่าจะเริ่มรู้จักสังคม,ใช้ไฟ,ทำเกษตร กว่าจะเกิดอารยธรรมหลักๆได้

ผมว่าเวลามันไม่พอนะ นอกจากอินเดียจะซุ่มเจริญฟรุ้งฟริ้งอยู่ประเทศเดียว ในขณะที่อียิปต์,จีน,เปอร์เชีย,กรีก ยังอยู่ถ้ำอยู่กระต๊อบ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7785
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 14:50
[RE: ถ้าทุกคนบนโลกบวช = ปิดจ๊อบศาสนาพุทธไหม]
ถ้าคิดว่าการทำให้มนุษย์ไม่เหลือบนโลก คือ จุดมุ่งหมายของศาสนาพุทธ แบบนี้ชีวิตมนุษย์ก็ไม่ต่างจากขี้หมาบนถนนเลย หรือจะเป็น กรวด ทราย หิน เวลามันมีอยู่แล้วพอมันหายไป มันก็หมดไป
ถ้าได้ลองศึกษา ได้อ่านมาหลายที่ รับฟังจากหลายๆแหล่ง จะรู้ว่า จุดมุ่งหมายของศาสนาพุทธ คือ การดับสิ้นความทุกข์ มุ่งสู่ นิพพาน (ที่ที่ไม่มีเกิด หรือที่ที่ไม่มีเปลี่ยนแปลง ดังนั้นจึงเป็น ที่ที่ไม่มีผลัดพลาก หรือที่ที่ไม่มีวันตาย) (ฒีคำสอน 1 บท ว่ามีฤาษีมีฤทธิ์มาก เหาะได้ 1 วัน หลุดออกไปเป็น 100,000 โลกธาตุ ทำแบบนี้ทุกวันจนอายุครบ 100 ปี ก็ไม่มีวันหลุดพ้นวัฎสงสาร)
ศาสนาพุทธ คือ ศาสตร์ที่ทำให้เราเรียนรู้ถึงธรรมชาติ และทำให้เราเลือกว่าเราจะประพฤติ ปฎิบัิติอย่างไร เมื่อเรารู้แล้ว เราเลือกว่าเราจะเป็นเหมือนขี้ เป็นสัตว์นรก เป็นเปรต เป็นเดรัจฉาน เป็นมนุษย์ เทวดา พรหมณ์ หรือเลือกนิพพาน
ศาสนา นี้ไม่ได้บังคับคุณ ไม่ได้กำหนดกรอบ เพียงแต่สอนให้คุณรู้ ให้คุณเลือก หนักก็ปล่อย ถือไหว ก็ ถือไป (ทุกข์ก็ปล่อย)
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel