BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Jul 2020
ตอบ: 241
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:01
ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย
กรณีของ บอส ว
ทำไมคนเราถึงไปฟังเขาแต่แลก คนห่มเหลืองอื่นไปด้วย
หรือว่ามนุษย์นั้นต้องมีที่ยึดเหนี่ยว ไม่งั้จะใช้ชีวิตลำบากครับ
คนพวกนี้ ไม่ว่าธรรมแท้ ธรรมปลอม
ไม่เข้าใจฟังไปเพื่ออะไร ถ้าเราเคารพกฏหมาย และใช้ประสบการณ์ ข้อผิดพลาด ที่เคยเกิดขึ้น ผมว่าเราก็น่าจะอยู่ได้ไหม
ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปลงกับ คนที่ไม่ได้จ่ายภาษี ไม่ต้องทำงานเเพื่อคนอื่น กับข้าวก็ไม่ต้องดิ้นรน
หรือว่าฟังไปเพื่อความบันเทิง
โลกและมนุษย์อยู่และวิวัฒนาการมาเป็นล้านๆปี ช่วงชีวิตของเรามันเป็นอันน้อยนิดเทียบคนระยะเวลานี้ ผมไม่คิดว่าไม่น่าจะมีอภินิหารอะไร
สิทธัตถะ ที่เป็นเรื่องเล่าหนีลูกเมียไปบวช เพื่อยู่ท่ามกลางผู้ชายโกนผม คิดว่าท่านอาจจะเป็น LGBT ที่มี fantasy อยากลายล้อมด้วยผู้ชายโกนผมเนอะไหมครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 1066
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:16
Top Comment [RE: ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย]
ท่านจะไม่นับถือ ศาสนา ก็เรื่องของท่านนะครับ
ยุคนี้ทำตามกฏหมายของบ้านเมืองจริงๆก็พอละ ตามที่ท่านว่า

แต่ส่วนตัวผมให้คำสอนของพระพุทธเจ้า เป็นเหมือนปรัชญาชีวิต
โดยพระพุทธเจ้าก็เป็นเหมือนนักปรัชญาท่านนึง เทียบเท่ากับ โซเครติส เพลโต อริสโตเติล
เพียงแค่เกิดในค่านิยมฝั่งตะวันออก
ที่สำคัญเกิดในอินเดีย ดินแดนที่มีการเหยียดชนชั้นมากที่สุด ทำให้ผมยังมองว่าท่านไม่ธรรมดาอยู่ดี

ดังนั้นพวกพุทธแนวอภินิหารนี่ผมไม่เอาอยู่แล้ว แต่เรื่องคำสอนผมยังเชื่อและนับถืออยู่

การไปกล่าวหานักคิดระดับโลกคนนึง ว่าเป็นแค่ lgbt ที่อยากรายล้อมด้วยผู้ชาย ผมว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะนะครับ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2021
ตอบ: 1316
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:39
Top Comment [RE: ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย]
เกิดมาเกือบ50ปี บวชเรียนไปเห็นความเน่าหนอนของวัด
เสื่อมศรัทธาในความเป็นพุทธแบบพระแต่ละตัวบวชเพื่อมาเกาะศาสนาหาแดก จนแทบไม่เข้าวัด

แต่ประเด็นสิทธัตถะเป็นตุ๊ดเป็นเกย์นี่ล้ำชิบหาย

ถ้าอยากจะให้ผู้ชายรายล้อม ก็อยู่ในวังเอาสมบัติที่มีเปย์เข้าไปดิ่ จะถ่อสังขารเข้าป่าไปอดไปอยากทำไมฟระ
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1674
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:08
[RE: ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย]
นับแค่คนพุทธ จะมีสักกี่คนที่ไปฟังคำแนะนำจากพระ
ต้องบอกก่อนนะครับ คนไปวัด เขาไปทำบุญ ไปถือศีล ไมได้ต้องการไปฟังธรรมหรือคำแนะนำ
มันแค่เป็นส่วนประกอบของกิจกรรม

อย่างผมไปงานศพ ก็มีพระเทศครับ แต่ผมไปเพราะงานศพ ไม่ได้ไปเพราะต้องการฟังธรรม
เพราะงั้น ผมว่าคนส่วนมากไม่ได้ต้องการคำแนะนำจากพระหรอกครับ
แต่มันเป็นเพียงแค่กิจกรรมหลังทำบุญ หรืองานต่างๆแค่นั้นเอง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2020
ตอบ: 643
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:10
[RE: ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย]
พระพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ว่า บัวมีสี่เหล่า
1.บัวใต้โคลนตม ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้ สมองเบาปัญญานิ่มโดนชักจูงครอบงำง่าย
2.บัวใต้น้ำ
3.บัวปริ่มน้ำ
4.บัวบาน

อ่ะ พอมีเวลา ขอแปะในวิกิเลย ดังนี้
บุคคลสี่จำพวก (ตามอุคฆฏิตัญญุสูตร)
อุคฆฏิตัญญุสูตรและมโนรถปูรณีได้อธิบายบุคคล 4 จำพวก ไว้ดังนี้

1.อุคคฏิตัญญู พวกที่มีสติปัญญาฉลาดเฉลียว เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมก็สามารถรู้ และเข้าใจในเวลาอันรวดเร็ว เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่พ้นน้ำ เมื่อต้องแสงอาทิตย์ก็เบ่งบานทันที

2.วิปจิตัญญู พวกที่มีสติปัญญาดี เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มเติม จะสามารถรู้และเข้าใจได้ในเวลาอันไม่ช้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ปริ่มน้ำซึ่งจะบานในวันถัดไป

3.เนยยะ พวกที่มีสติปัญญาน้อย แต่เป็นสัมมาทิฏฐิ เมื่อได้ฟังธรรมแล้วพิจารณาตามและได้รับการอบรมฝึกฝนเพิ่มอยู่เสมอ มีความขยันหมั่นเพียรไม่ย่อท้อ มีสติมั่นประกอบด้วยศรัทธา ปสาทะ ในที่สุดก็สามารถรู้และเข้าใจได้ในวันหนึ่งข้างหน้า เปรียบเสมือนดอกบัวที่อยู่ใต้น้ำ ซึ่งจะค่อย ๆ โผล่ขึ้นเบ่งบานได้ในวันหนึ่ง

4.ปทปรมะ พวกที่ไร้สติปัญญา และยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ แม้ได้ฟังธรรมก็ไม่อาจเข้าใจความหมายหรือรู้ตามได้ ทั้งยังขาดศรัทธาปสาทะ ไร้ซึ่งความเพียร เปรียบเสมือนดอกบัวที่จมอยู่กับโคลนตม ยังแต่จะตกเป็นอาหารของเต่าปลา ไม่มีโอกาสโผล่ขึ้นพ้นน้ำเพื่อเบ่งบาน

คุณลองไปเทียบดูประเทศออสเตรเลีย แคนาดา อเมริกา อังกฤษ สวิต เดนมาร์ก เกาหลีญี่ปุ่น ไม่เห็นต้องมีที่ยึดเหนี่ยวพึ่งพาคำสอนนักบวช ประเทศชาติเค้าก็มีศักยภาพมี GDP อยู่ระดับชั้นนำของโลก
6
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2009
ตอบ: 6221
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:13
[RE]ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย
แยกเป็นหลายประเด็นครับ

- เรื่องบอส ว : พระก็คนๆนึงนี่แหละ มีพระที่ดีมีไม่ดีปนกันไป แล้วแต่คนจะตัดสิน จะเลือกฟัง เลือกนับถือ

- ฟังพระทำไม : ผมว่าก็เหมือนเราฟังคนอื่นทำไม สุดท้ายก็ต้องมาพิจารณาเองว่าเชื่อ/ไม่เชื่อ จริง/ไม่จริง

- ศาสนาไม่มีผลต่อปากท้องของคนโดยตรง : ก็อาจจะจริงมั้งครับ

- แล้วโลกเรามีศาสนาไปทำไม : ผมว่ามันคือกุศโลบาย ไม่ให้คนฆ่ากันพร่ำเพรื่อเพื่อแย่งชิงสิ่งของ หรือทรัพยากรของคนอื่นครับ หรือบางทีก็มาจากชนชั้นปกครอง เพื่อประโยชน์ทางการปกครองครับ

- สิทธัตถะ : ตัดเรื่องอภินิหารออก มาดูแค่ “พระธรรม” หรือคำสอน แกบอกไม่ได้ให้เชื่อแกทั้งหมด ลองพิจารณาดูเองว่า ข้อไหนเหมาะกับตัวเรา ข้อไหนจริงไม่จริง ข้อไหนปรับใช้กับเราได้หรือไม่ได้ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย CR79 เมื่อ Fri Oct 18, 2024 08:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: หัวจะปวด
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17604
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:15
[RE]ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย
ทำไมต้องมีที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ มันก็แค่อุปทานหมู่เท่านั้นแหละ

คิดดีทำดีมันอยู่ที่จิตใต้สำนึก คนจะทำมันก็ทำเองไม่ต้องให้ใครมาสอน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 21504
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:16
โลกนี้มีทั้งคนที่ จิตใจแข็งกล้ายึดมั่นในตัวเอง กับ จิตใจอ่อนแอหัวอ่อนไม่มั่นใจกับอะไรเลย
แก้ไขล่าสุดโดย JUNODREAM เมื่อ Fri Oct 18, 2024 08:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2009
ตอบ: 1066
ท่านจะไม่นับถือ ศาสนา ก็เรื่องของท่านนะครับ
ยุคนี้ทำตามกฏหมายของบ้านเมืองจริงๆก็พอละ ตามที่ท่านว่า

แต่ส่วนตัวผมให้คำสอนของพระพุทธเจ้า เป็นเหมือนปรัชญาชีวิต
โดยพระพุทธเจ้าก็เป็นเหมือนนักปรัชญาท่านนึง เทียบเท่ากับ โซเครติส เพลโต อริสโตเติล
เพียงแค่เกิดในค่านิยมฝั่งตะวันออก
ที่สำคัญเกิดในอินเดีย ดินแดนที่มีการเหยียดชนชั้นมากที่สุด ทำให้ผมยังมองว่าท่านไม่ธรรมดาอยู่ดี

ดังนั้นพวกพุทธแนวอภินิหารนี่ผมไม่เอาอยู่แล้ว แต่เรื่องคำสอนผมยังเชื่อและนับถืออยู่

การไปกล่าวหานักคิดระดับโลกคนนึง ว่าเป็นแค่ lgbt ที่อยากรายล้อมด้วยผู้ชาย ผมว่ามันไม่ค่อยจะเหมาะนะครับ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2024
ตอบ: 2727
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:20
ถ้าเทศแค่ธรรมะ ก็ว่าไปอย่าง เพราะมนุษย์หัวอ่อน จิตใจอ่อนแอมันเยอะ ก็ไม่ว่ากันถือเป็นเรื่องดีถ้าไม่งมงายเกินไป

แต่ถ้าเทศสอนการบริหาร การลงทุน ทำยังไงให้รวย ทำยังไงให้ประสบความสำเร็จ อันนี้เลอะเทอะ วันๆอยู่แต่วัดไม่มีประสบการณ์ของนักธุรกิจ หรือทำงาน จะมารู้อะไร เอาไปไรไปสอนเขา อย่างมากก็อ่านหนังสือมาแล้วไปพูดให้คนอื่นฟัง
แก้ไขล่าสุดโดย TraderIsMyLife เมื่อ Fri Oct 18, 2024 08:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Aimyon
เข้าร่วม: 04 Feb 2009
ตอบ: 7735
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:25
โจมตีตัวบุคคลเถอะ ไปลาก สิทธัตถะ มาเดี๋ยวมีคนเดือดนะ
0
0
Aimyon's OFFICIAL SITE / YOUTUBE / TWITTER / INSTAGRAM

Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2022
ตอบ: 2608
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:33
หลุดไปมิติ lgbt ที่อยากถูกรายล้อมด้วยผู้ชายหัวโล้นได้ไงเนี่ย 55

คนเราสงสัยได้นะ แต่การยกตัวอย่างไม่ดีเพื่อเหยียบย่ำคนอื่น มันทำให้ความเชื่อและความคิดของคุณมันถูกต้องหรอ ถกด้วยเหตุผลแบบข้างต้นดูจะมีประโยชน์กว่า
7
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 8880
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:37
ท่านก็ใช้สติปัญญา เลือกไปฟัง สนับสนุนใส่บาตร คนที่น่าเลื่อมใสศรัทธาสิฮะ

ดูอย่างยุโรป หรือประเทศมหาอำนาจทางเศรษฐกิจต่างๆ ทำไมเขาถึงยังมีนักบวชอยู่ล่ะ?
แก้ไขล่าสุดโดย bearberryz เมื่อ Fri Oct 18, 2024 08:38, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2021
ตอบ: 1316
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:39
เกิดมาเกือบ50ปี บวชเรียนไปเห็นความเน่าหนอนของวัด
เสื่อมศรัทธาในความเป็นพุทธแบบพระแต่ละตัวบวชเพื่อมาเกาะศาสนาหาแดก จนแทบไม่เข้าวัด

แต่ประเด็นสิทธัตถะเป็นตุ๊ดเป็นเกย์นี่ล้ำชิบหาย

ถ้าอยากจะให้ผู้ชายรายล้อม ก็อยู่ในวังเอาสมบัติที่มีเปย์เข้าไปดิ่ จะถ่อสังขารเข้าป่าไปอดไปอยากทำไมฟระ
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ดอกไม้ในที่ลับตา
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4622
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:51
ทำไมคนเราต้องเอาเวลาไปฟังคำแนะนำจากคนห่มเหลือง ที่ไม่มีผลต่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้วยังต้องรอให้คนทำกับข้าวมาให้ด้วย
ใต้ตมจริงๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 6164
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:53
ผมว่าแนวความคิดเจ้าของกระทู้ดูยังไง ๆ อยู่นะ ดูแฟนตาซีแบบแปลก ๆ จนผมไม่กล้าเอาเหตุผลมาตอบเลยเนี่ย ถือว่าเป็นกระทู้เพื่อความบันเทิงก็แล้วกัน 55555+
0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 9516
โพสเมื่อ: Fri Oct 18, 2024 08:58
เพราะคุณไม่ได้นับถือศาสนาจะคิดแบบนี้ก็ไม่แปลก และก็ไม่ได้ผิดด้วย แค่ท่านคิดดีทำดีไม่ไปรบกวนคนอื่นทำผิดกฏหมาย ก็พอแล้วนั้นก็จริง แต่หลักแนวคิดนี้ศาสนาพุทธก็สอนไว้เหมือนกัน ส่วนจะเชื่อหรือไม่เชื่อใครนั้นก็สุดแล้วแต่ละกัน

สำหรับผมพระที่เทศดีสอนดีมีครับ แต่ก็เหลือน้อยเต็มทีแล้วเหมือนกัน และส่วนใหญ่ก็แก่ๆกันหมดเวลาสอนมันก็จะฟังยากๆหน่อย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel