BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2967
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 10:56
[RE: บอสหมอ The Icon เขาเป็นหมอจริงไหมครับ]
ผมเป็นทันตแพทย์ ลึก ๆ ก็ไม่ค่อยชอบเวลาคนเรียก หมอ นะ แค่ความรู้สึกลึก ๆ นะครับ ไม่ได้ไปโกรธเคืองไร
คือมันขัด ๆ ในความรู้สึก เพราะเราไม่ใช่หมอ ไม่ใช่นายแพทย์ หรือแพทย์หญิง
ถ้าเรียกหมอฟันจะรู้สึกโอเคกว่า
แต่ก็เข้าใจได้ที่คนอื่นมาเรียกแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย improvise เมื่อ Fri Oct 11, 2024 10:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2967
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 10:57
[RE: บอสหมอ The Icon เขาเป็นหมอจริงไหมครับ]
PalmRx พิมพ์ว่า:
สำหรับชาวบ้านทั่วไป ไปโรงบาล ชาวบ้านก็เรียกบุคลากรเป็นหมอหมดล่ะครับ อย่างน้อยก็เหมือนเป็นการให้เกียรติคนที่มาดูแลสุขภาพตัวเอง ถ้าแพทย์เขาก็เรียกหมอใหญ่ เภสัชก็เรียกหมอยา ซึ่งคนในโรงพยาบาล เขารู้ว่าตัวเองอยู่ในวิชาชีพไหน เขาก็ไม่มาอวดอ้างว่าตัวเองเป็นหมอหรือแพทย์จริงๆหรอก

มีแต่พวกที่อยากจะแอบอ้างเป็นแพทย์เท่านั้นแหล่ะครับ ที่เอาสเต็ทไปคล้องคอให้ชาวบ้านดู แพทย์ที่ผมเห็นในชีวิตจริง ไม่คล้องสเต็ทกันหรอกนอกจากตอนราวด์วอร์ด หรือไม่ก็นักศึกษาที่ยังไม่จบหรือจบใหม่หมาดๆ ที่คล้องกันเดินไปมา พอทำงานนานๆไป ก็เลิกคล้องกันเอง

สำหรับบอสคนนี้ อยากให้ได้คดีหนักๆไปเลยครับ หลอกลวง18มงกุฏชัดเจน ถ้าอยากคอสเพลย์นัก ก็ไปคอสในคุกละกัน  

อันนี้จริงครับ เห็นด้วยทุกตรง
แก้ไขล่าสุดโดย improvise เมื่อ Fri Oct 11, 2024 10:58, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4662
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 11:01
ใครอยู่ใน ที่ว่าการอำเภอเรียก ป. อยู่ รพ.เรียก แพทย์ - หมอ อยู่โรงเรียนเรียกครู -อาจารย์ มีแต่คนนอกเรียก
เว้นแต่คนนั้นเป็น หมอ ครู ป. จริงๆ ถึงเรียกตัวเอง

แต่ถ้าไม่ใช่ คงเบียวจัดๆเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3623
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 13:39
AF withWolff พิมพ์ว่า:
ปัจจุบัน เราใช้คำว่าหมอกันได้เปลืองมาก

หมออนามัย = พยาบาลอนามัย

หมอยา = เภสัช

หมอแลป = นักเทคนิคการแพทย์

หมอกายภาพ = บางคนก็หมายถึงนักกายภาพ

บางคนเข้าใจผิด จบป.เอกใดๆ = ดร. แล้ว ดร.=หมอ อีก

สรุปคือ ในความหมายจริงๆ หมอคือ นายแพทย์ หรือ แพทย์หญิง เท่านั้น  

ใช่ครับ หมอเยอะไปจริงๆ

หมอความ = ทนาย

หมอดู = คนทำนายดวงชะตา

หมอผี = คนเลนไสยศาสตร์

หมอนวด = คนคลายเส้น
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel