BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 578
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:13
[RE: บอสหมอ The Icon เขาเป็นหมอจริงไหมครับ]
AF withWolff พิมพ์ว่า:
ปัจจุบัน เราใช้คำว่าหมอกันได้เปลืองมาก

หมออนามัย = พยาบาลอนามัย

หมอยา = เภสัช

หมอแลป = นักเทคนิคการแพทย์

หมอกายภาพ = บางคนก็หมายถึงนักกายภาพ

บางคนเข้าใจผิด จบป.เอกใดๆ = ดร. แล้ว ดร.=หมอ อีก

สรุปคือ ในความหมายจริงๆ หมอคือ นายแพทย์ หรือ แพทย์หญิง เท่านั้น  

ส่วนตัวผมจบเภสัชมาก็ไม่อยากให้ใครเรียกหมอยานะ ทุกวันนี้ก็ไม่มีใครเรียกว่าหมอ
นอกจากพ่อผมเอง
แล้วก็ไม่เห็นมีเพื่อนคนไหนเรียกแทนตัวเองว่าหมอเลยสักคน
และก็เป็นคนนึงที่เข้าใจมาตั้งแต่เด็กว่าหมอ = แพทย์เท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Wabi-Sabi เมื่อ Fri Oct 11, 2024 10:40, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2020
ตอบ: 2312
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:13
[RE: บอสหมอ The Icon เขาเป็นหมอจริงไหมครับ]
[AXiS]`NEW พิมพ์ว่า:
ปัจจุบัน เราใช้คำว่าหมอกันได้เปลืองมาก

หมอกายภาพ = บางคนก็หมายถึงนักกายภาพ

บางคนเข้าใจผิด จบป.เอกใดๆ = ดร. แล้ว ดร.=หมอ อีก

สรุปคือ ในความหมายจริงๆ หมอคือ นายแพทย์ หรือ แพทย์หญิง เท่านั้น  

อันนี้ไม่ได้เถียงเรื่องบอส แต่คำว่าหมอผมว่ามีมาก่อนเรื่องนี้มากๆละไม่ได้จำกัดแค่แพทย์นะ

ทนายความเขาก็เรียกหมอความ
เภสัชฯเรียกหมอยาน่ะถูกแล้วครับ
ส่วนพวกป.เอกจะให้เรียกด๊อกเตอร์กันอันนี้ก็ว่าไม่ได้เพราะเป็นสิทธิ์ที่เขาจะได้ แต่ผมไม่เคยเห็นใครจบป.เอกจะให้คนเรียกตัวเองว่าหมอนะถ้าไม่เลอะเทอะจริงๆอะนะ  

ใช่ครับ ตามที่ท่านว่ามาถูกต้อง

แต่คำว่า หมอ มีสองความหมาย
1.ผู้รู้, ผู้ชำนาญ, ผู้เชี่ยวชาญ
2.แพทย์, ผู้รักษาโรค

แต่ในบริบท ที่ถามว่าเป็นหมอจริงไหม คือมันต้องข้อสองเท่านั้นครับ

บอสหมอ เขาเป็นนักเทคนิคการแพทย์ > บางคนใช้ หมอแลป

แต่เขาจงใจพูดว่า บอสหมอ ให้คนเข้าใจผิด ว่าเป็นนายแพทย์

1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: คารวะอาจารย์เยี่ยว !
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11896
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:16

อันนี้ไม่ได้เถียงเรื่องบอส แต่คำว่าหมอผมว่ามีมาก่อนเรื่องนี้มากๆละไม่ได้จำกัดแค่แพทย์นะ

เภสัชฯเรียกหมอยาน่ะถูกแล้วครับ
ส่วนพวกป.เอกจะให้เรียกด๊อกเตอร์กันอันนี้ก็ว่าไม่ได้เพราะเป็นสิทธิ์ที่เขาจะได้ แต่ผมไม่เคยเห็นใครจบป.เอกจะให้คนเรียกตัวเองว่าหมอนะถ้าไม่เลอะเทอะจริงๆอะนะ  

หมอยาเป็นคำที่ใช้มานานครับ แต่ไม่ได้รับรู้เป็นที่กว้างขวางแบบหมอฟันอย่างนั้น ถึงงั้นก็เหอะ ตัวปริญญาจริงๆหลักสูตรมันก็เขียนว่า Doctor of Pharmacy (Pharm.D) อยู่เหมือนกัน

ส่วนสาเหตุที่เภสัชไม่ค่อยใช้คำว่าหมอยานั้น ..

แก้ไขล่าสุดโดย เยี่ยวเฉี่ยวหัว เมื่อ Fri Oct 11, 2024 09:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
จารย์เยี่ยวปืนใหญ่ นีโออาร์มสตรอง 8==D

นักเตะตำบล
Status: Kang Kitty!!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Feb 2023
ตอบ: 3393
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:20
ชาวบ้านทั่วไปเรียกหมอ อันนี้พอเข้าใจได้ เค้าอาจไม่มีความรู้ แต่ตัวเองเรียกแทนตัวเองว่าหมอ มึงไม่กระดากไปเลยเหรอถามจริง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7775
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:29
ขอเสริม ถ้าอ้างตามกฎหมาย
เภสัชกร เรียกว่า แพทย์ปรุงยา
**** ซึ่งส่วนตัวแล้ว ไม่ชอบให้ใครเรียกว่า หมอ ครับ แอนตี้มาก ช่วงจบแรกๆก็สวนไปว่าไม่ใช่ หมอ เป็น เภสัชกร แต่หลังๆขี้เกียจต่อปากต่อคำ ก็ปล่อยๆไป
ส่วนอีกวิชาชีพที่ยังไม่มีใครพูดถึง ทันตแพทย์ เรียกว่า หมอฟัน ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย masterkabo เมื่อ Fri Oct 11, 2024 09:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2020
ตอบ: 1326
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:32
เคสหมอบอสไรนี่เหมือนจงใจให้คนอื่นเข้าใจผิดว่าเป็นหมออ่ะ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23635
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:33
เภสัช เทคนิคการแพทย์ นักกายภาพคนไข้ต่างจังหวัดเขาเรียกหมอหมด
แต่ไม่ใครสาระแนเรียกตัวเองว่าหมอ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11927
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:35
ประเทศนี้หมอเยอะครับ หมอบี หมอปลา ปีก่อน หมอตี๋ หมอหนู จบหมอง่ายครับประเทศนี้ แหล่งผลิตหมอเยอะที่สุดในโลก
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 6128
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:37
สำหรับชาวบ้านทั่วไป ไปโรงบาล ชาวบ้านก็เรียกบุคลากรเป็นหมอหมดล่ะครับ อย่างน้อยก็เหมือนเป็นการให้เกียรติคนที่มาดูแลสุขภาพตัวเอง ถ้าแพทย์เขาก็เรียกหมอใหญ่ เภสัชก็เรียกหมอยา ซึ่งคนในโรงพยาบาล เขารู้ว่าตัวเองอยู่ในวิชาชีพไหน เขาก็ไม่มาอวดอ้างว่าตัวเองเป็นหมอหรือแพทย์จริงๆหรอก

มีแต่พวกที่อยากจะแอบอ้างเป็นแพทย์เท่านั้นแหล่ะครับ ที่เอาสเต็ทไปคล้องคอให้ชาวบ้านดู แพทย์ที่ผมเห็นในชีวิตจริง ไม่คล้องสเต็ทกันหรอกนอกจากตอนราวด์วอร์ด หรือไม่ก็นักศึกษาที่ยังไม่จบหรือจบใหม่หมาดๆ ที่คล้องกันเดินไปมา พอทำงานนานๆไป ก็เลิกคล้องกันเอง

สำหรับบอสคนนี้ อยากให้ได้คดีหนักๆไปเลยครับ หลอกลวง18มงกุฏชัดเจน ถ้าอยากคอสเพลย์นัก ก็ไปคอสในคุกละกัน
0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2008
ตอบ: 3042
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:37
เยี่ยวเฉี่ยวหัว พิมพ์ว่า:

หมอยาเป็นคำที่ใช้มานานครับ แต่ไม่ได้รับรู้เป็นที่กว้างขวางแบบหมอฟันอย่างนั้น ถึงงั้นก็เหอะ ตัวปริญญาจริงๆหลักสูตรมันก็เขียนว่า Doctor of Pharmacy (Pharm.D) อยู่เหมือนกัน

ส่วนสาเหตุที่เภสัชไม่ค่อยใช้คำว่าหมอยานั้น ..

สำลักข้าวเลย
0
0
I'll give him an offer which he can't refuse.

ขอบคุณลายเซ็นต์จากท่าน Soccer Sex ครับ
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 1851
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 09:49
ผมก็รู้จักหลายหมอนะ แล้วก็ไม่รู้จะเรียกหมออะไรดี เจอกันทีไรก็มีความสุขดี แต่คิดค่าเจอ 2 ชั่วโมง 4500
อยากรู้ทำไมหมอพวกนี้คิดแพงจัง แต่ก็รู้สึกดีที่เจอนะ
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 16752
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 10:09
หมอในชีวิตจริงที่เจอนะ บางคนนะแต่งตัวธรรมดามากเสื้อยืดเกงยีนส์ ใส่แว่น

มีครั้งนึงไปคลีนิค ก่อนเดินเข้าประตูเจอผู้ชายใส่แว่นนั่งดูดบุหรี่เล่นโทรศัพท์อยู่ข้างนอกนึกว่าลูกค้าปกติ

พอเข้าไปรับบัตรคิวอะไรเสร็จรอพยาบาลเรียก สักพักเห็นไอ้ผู้ชายคนนี้เดินผ่านหน้าไปก็ไม่ทันสังเกตแปบๆพยาบาล

เรียกคิวเข้าตรวจ พอเข้าห้องไปเจอไอ้ที่นั่งดูดบุหรี่เมื่อกี้นิหว่า(คิดในใจเมิงหมอหรอเนี่ย)

แต่ตอนอยู่ในห้องมันก็ใส่เสื้อกราวอยู่นะ
1
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: คารวะอาจารย์เยี่ยว !
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11896
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 10:09
nicekui พิมพ์ว่า:
ผมก็รู้จักหลายหมอนะ แล้วก็ไม่รู้จะเรียกหมออะไรดี เจอกันทีไรก็มีความสุขดี แต่คิดค่าเจอ 2 ชั่วโมง 4500
อยากรู้ทำไมหมอพวกนี้คิดแพงจัง แต่ก็รู้สึกดีที่เจอนะ  

สงสัยเป็นค่า consult หมอเฉพาะทางแน่ๆ
0
0
จารย์เยี่ยวปืนใหญ่ นีโออาร์มสตรอง 8==D

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 3271
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 10:10
ปากบอกตัวเองไม่ผิด แต่ป้ายไวนิล ป้ายโฆษณา สั่ งเอาลงหมด ทั้งกทม แบบนี้เรียกว่าเอาไร
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2709
โพสเมื่อ: Fri Oct 11, 2024 10:18
ผมซ่อมคอม ในโรงพยาบาล
แต่เวลาไปบ้านนอก คนแถวบ้านดันเรียกหมอเฉยก็บอกไปแล้วว่าไม่ใช่หมอ
ทำงานในโรงบาลเฉยๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel