BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 2369
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 11:55
[RE: ผสห. เค้าฟ้องกฎหมาย the icon ด้านไหนครับ]
Tommy Charlotte Jax Shelb พิมพ์ว่า:
Planetarium พิมพ์ว่า:
tontarn_10 พิมพ์ว่า:
ถ้าเรายังยึดติดว่าสินค้าขายจริงมีส่งจริง ต่อไป แชร์ลูกโซ่ ทำวิธีให้สิ่งตอบแทนเช่น เหรียญพระมูลค่า 10 บาท แล้วบอกว่าตัวนี้มูลค่าล้านนึง ก็ไม่ถือว่าเป็นแชร์ลูกโซ่ใช่ไหมครับ
คือ มันต้องตีความด้านอื่นอะ ไม่งั้นแชร์ลูกโซ่จะเอาตัวรอดไม่ผิดได้ ความน่าเคารพของกฏจะหายไป
ผมว่าเมื่อไรก็ตามที่มีการโฆษาชวนเชื่อให้หาลูกข่ายแล้วจะได้รายได้มากขึ้นจากการไม่มีลูกข่าย กำไร 1 เหรียญ มีลูกข่าย1คนกำไร 1.1 มี 2 กำไร1.2 ประชากรที่ใช้ผลิตภัณได้ในไทยสมมติ มี 30ล้าน จาก 70 ล้าน เอามาคำนวนย้อนกลับว่ามันเป็นไปไม่ได้ มันก็คือการโกหกหลอกลวงอะ จริงๆแล้วโดยสามัญสำนึก แค่บอกว่ามีลูกข่ายก็จะรวยจากขายของลูกข่าย ไม่ได้รวยจากว่าผลิตภัณดี เราจะรวยจากการขายตัวนี้ได้ 3 เดือน 1 ชิ้นต่อ 1 คนใช้ และจะ lunch ผลิตภัณใหม่ดีๆที่ใช้ได้จริงในครึ่งปีหน้า มันก็ผิดแล้วอะ  

ใช่ครับ ไม่ว่าจะเป็นสินค้าขายตรง หรือ สินค้าที่จำหน่ายผ่านตัวแทน ห้าง ร้าน ออนไลน์ ก็ตาม
การกำหนดราคาต้องเป็นไปตามมาตรฐานของกระทรวงพาณิชย์ครับ
ดังนั้นอยู่ๆจะมาตั้งราคา ล้านนึง จาก ต้นทุน 10 บาท ไม่ได้แน่นอนครับ
คุณค่า คุณภาพ ต้นทุนของสินค้า ก็ต้องเป็นไปตามมาตรฐานของกระทรวงการคลังครับ
พวกที่เล่นกับความรู้สึกคนเช่น แม่ตั๊กขายทอง อันนี้ก็เข้าข่ายโฆษณาเกินจริงแน่นอน
The iCon เองก็คงต้องอธิบายให้ได้ว่า ราคาสินค้าต่างๆที่ตั้งมา เป็นไปตามมาตรฐานการกำหนดราคาสินค้ารึเปล่า
(ซึ่งผมเดาว่าไม่ผิดหรอก)
ที่ผมคิดว่าทำไม่ถูกแน่ๆตอนนี้คือ วิธีการสอนของพวกแม่ข่ายมากกว่า ที่เน้นให้ซื้อสต้อกไว้ อยากได้ชิวิตใหม่ ต้องเอาชีวิตเก่ามาแลก (เอาเงินที่มีอยู่ตอนนี้มาแลก เป็นความสำเร็จของพวกกรูซะ แล้วเมิงก็ไปหาคนแบบเมิงมาต่อเอง)  
เห็นคนบอกไม่ใช่สอนค้าควบคุมจะตั้งเท่าไหร่ก็ได้ครับ ต้นทุน10บาท ขายล้านนึงก็มีแค่พระนั่นแหละมั้งครับที่เคยเห็น  
ผมยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆครับ มองง่ายๆ ครีมหลอดลงทุน 30 ขายแข่งกับครีมตลาดหลอด 300 ด้วยราคา 250-500 แต่คุณภาพไม่ได้ตามจริง 100% แบบนี้มันไม่ชัดครับ เลยยกตัวอย่างเอา เฮ้อออออ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7937
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 11:59
[RE: ผสห. เค้าฟ้องกฎหมาย the icon ด้านไหนครับ]
WaterWan พิมพ์ว่า:
Rinsama พิมพ์ว่า:
WaterWan พิมพ์ว่า:
Rinsama พิมพ์ว่า:
ก็ต้องฟ้อง ฉ้อโกงหลอกให้ลงทุน

"ยาก"แต่ไม่ใช่ทำไม่ได้
ต้องไปดูว่าเงินที่เจ้ากระเป๋า มันเงินคนมาลงทุนเป็นหลักรึป่าว

ถ้าโมเดล หรแสการเงินมันเป็นเงินลงทุนเป็นหลัก(คนที่ตกลงเป็นpartner) มากกว่าเงินที่ขายของจริงๆ
มันก็เข้าข่าย

เคสนี้ใหญ่ขนาดนี้ ไม่รู้ว่าบัญชี นักกฎหมายพร้อมมั้ย ถ้าพร้อมเตรียมตัวอยู่แล้วน่าจะเอาผิดยากขึ้นไปอีก  

พวกนี้มันลงเป็นรายได้จากการขายอยู่แล้ว แต่ในทีนี้คือลูกค้าก็คือพวกที่ไปสมัครเป็นตัวแทนไง  

ก็จะเล่นก็ต้องเล่นตรงนั้นแหละครับ
ว่าสมัครเป็นตัวแทนเสีนเงินเป็นแสน เป็นล้าน (บอกว่าเป็นการลงทุนเดียวจะมีการขายสินค้าต่อ ไม่ใช่ซื้อไปใช้ จำนวนเงินที่จ่ายมันบอกอยู่แล้วว่าไม่ได้เอาไปใช่เอง)
ถ้าไอ้ยอดขาย 3-4พันล้าน
มีแต่ยอดจากตัวแทนเกินครึ่ง อันนี้ผมว่า เอาผิดได้อยู่นะ

แต่ก็ต้องดูรายละเอียดอื่นๆ ผมไม่ได้เชี่ยวชาญหรือมีประสบการณ์ อันนี้ก็ฟังคนที่เขามีประสบการณ์ฟ้องร้องเล่ามา(สเกลเล็กกว่าเยอะ)  

ประเด็นคือต้องถามว่ามีการไปรับประกันกับคนที่สมัครตัวแทนมั้ยว่ารับประกันขายได้แน่หรือถ้าขายไม่ได้ จะรับคืน ไม่งั้นก็ไม่ต่างจากชาวบ้านไปซื้อของจากร้านค้า ความเสี่ยงมันถูกโอนมาที่คนซื้อเต็มๆ ถามว่าจะไปเอาผิดยังไงก็ยากแล้ว เพราะเราตัดสินใจซื้อเอง  

มันเป็นลักษณะโมเดลมากกว่าว่า ตั้งใจขายของ/หาลูกค้าหรือตั้งใจหาคนร่วมลงทุน
เอาผิดมันยากอยู่แล้วครับ อย่างที่พิมพ์ไป แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะหาเรื่องเล่นงานเลยไม่ได้

มันมีสินค้าซื้อขายจริง แต่ยอดทั้งหมดเกิดจากตัวแทนใหม่ๆมาซื้ อ บ.ก็ตั้งใจจะขายให้แต่คนตั้งใจลงทุน พยายามชี้ชวนหาคนมาลงทุนเพิ่มเป็นหลัก มันก็เข้าข่ายได้
มันไม่เกี่ยวกับว่าเต็มใจซื้อไปเองรับความเสี่ยงเอง
(คือคนเจ๊งกันไม่เยอะมันก็ค้าขายปกติได้ แต่ชวนคนลงทุนแล้วเข้าไปแล้วแตกกัน90% อันนี้ผมว่ายังไงก็ต้องเรียกมิจฉาชีพแล้ว)

ยังไงก็ต้องร้องฟ้องร้องเป็นคดี รวมๆกันเยอะๆ มันมีประโยชน์ ชนะไม่ชนะ ได้เงินคืนรึป่าวเรื่องรอง ความสำคัญคือต้องพยายามเป็นคดีก่อน
เคสแบบนี้มันก็สมน้ำหน้าผู้เสียหายสะส่วนหนึ่ง
แต่ผมว่าปล่อยให้โมเดลแบบนี้ แล้วกฎหมายอนุญาตให้คนทำมันเชิดหน้าชูตาอยู่ได้มันก็แย่เกินไป
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

นักบอลถ้วย ข.
Status: Don't give a f
เข้าร่วม: 05 Nov 2010
ตอบ: 6224
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 12:00
Tommy Charlotte Jax Shelb พิมพ์ว่า:
Planetarium พิมพ์ว่า:
ถ้าเรายังยึดติดว่าสินค้าขายจริงมีส่งจริง ต่อไป แชร์ลูกโซ่ ทำวิธีให้สิ่งตอบแทนเช่น เหรียญพระมูลค่า 10 บาท แล้วบอกว่าตัวนี้มูลค่าล้านนึง ก็ไม่ถือว่าเป็นแชร์ลูกโซ่ใช่ไหมครับ
คือ มันต้องตีความด้านอื่นอะ ไม่งั้นแชร์ลูกโซ่จะเอาตัวรอดไม่ผิดได้ ความน่าเคารพของกฏจะหายไป
ผมว่าเมื่อไรก็ตามที่มีการโฆษาชวนเชื่อให้หาลูกข่ายแล้วจะได้รายได้มากขึ้นจากการไม่มีลูกข่าย กำไร 1 เหรียญ มีลูกข่าย1คนกำไร 1.1 มี 2 กำไร1.2 ประชากรที่ใช้ผลิตภัณได้ในไทยสมมติ มี 30ล้าน จาก 70 ล้าน เอามาคำนวนย้อนกลับว่ามันเป็นไปไม่ได้ มันก็คือการโกหกหลอกลวงอะ จริงๆแล้วโดยสามัญสำนึก แค่บอกว่ามีลูกข่ายก็จะรวยจากขายของลูกข่าย ไม่ได้รวยจากว่าผลิตภัณดี เราจะรวยจากการขายตัวนี้ได้ 3 เดือน 1 ชิ้นต่อ 1 คนใช้ และจะ lunch ผลิตภัณใหม่ดีๆที่ใช้ได้จริงในครึ่งปีหน้า มันก็ผิดแล้วอะ  

ใช่ครับ ไม่ว่าจะเป็นสินค้าขายตรง หรือ สินค้าที่จำหน่ายผ่านตัวแทน ห้าง ร้าน ออนไลน์ ก็ตาม
การกำหนดราคาต้องเป็นไปตามมาตรฐานของกระทรวงพาณิชย์ครับ
ดังนั้นอยู่ๆจะมาตั้งราคา ล้านนึง จาก ต้นทุน 10 บาท ไม่ได้แน่นอนครับ
คุณค่า คุณภาพ ต้นทุนของสินค้า ก็ต้องเป็นไปตามมาตรฐานของกระทรวงการคลังครับ
พวกที่เล่นกับความรู้สึกคนเช่น แม่ตั๊กขายทอง อันนี้ก็เข้าข่ายโฆษณาเกินจริงแน่นอน
The iCon เองก็คงต้องอธิบายให้ได้ว่า ราคาสินค้าต่างๆที่ตั้งมา เป็นไปตามมาตรฐานการกำหนดราคาสินค้ารึเปล่า
(ซึ่งผมเดาว่าไม่ผิดหรอก)
ที่ผมคิดว่าทำไม่ถูกแน่ๆตอนนี้คือ วิธีการสอนของพวกแม่ข่ายมากกว่า ที่เน้นให้ซื้อสต้อกไว้ อยากได้ชิวิตใหม่ ต้องเอาชีวิตเก่ามาแลก (เอาเงินที่มีอยู่ตอนนี้มาแลก เป็นความสำเร็จของพวกกรูซะ แล้วเมิงก็ไปหาคนแบบเมิงมาต่อเอง)  
เห็นคนบอกไม่ใช่สอนค้าควบคุมจะตั้งเท่าไหร่ก็ได้ครับ ต้นทุน10บาท ขายล้านนึงก็มีแค่พระนั่นแหละมั้งครับที่เคยเห็น  
ผมยกตัวอย่างให้เห็นชัดๆครับ มองง่ายๆ ครีมหลอดลงทุน 30 ขายแข่งกับครีมตลาดหลอด 300 ด้วยราคา 250-500 แต่คุณภาพไม่ได้ตามจริง 100% แบบนี้มันไม่ชัดครับ เลยยกตัวอย่างเอา เฮ้อออออ  
ผมไม่เข้าใจครับจะสื่อถึงยังไงหรอครับ ยกตังอย่างครีมต่อไปก็ได้ครับ คือครีมนี่ต้องขายราคาไม่เวอร์หรือว่ายังไงครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 747
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 12:03
10กว่าปีก่อนเคยโดนเพื่อนคนนึงพาไปฟังขายตรงแบรนด์นึง

ผมฟังไปชมนึงดูหลอนมากๆ ของดีทุกอย่าง ดีแบบเวอร์ๆ คนขายขับsupercarกันหมด

ผมอยากจะออกจากตรงนั้นให้เร็วที่สุด พยายามปฏิเสธ สุดท้ายผมยังโดน กึ่งบังคับซื้อ
(ซื้อเพราะเพื่อนมันตื้อมาก)แม่มเทรนมาแบบนี้กันหมด

บอกให้ไปลอง ผงคลอโรฟิล์ห่วยๆ 3พันกว่าบาท ผมใช้ไปจนหมดคือแม่มไม่มีห่าไรเลย

ผมมองว่ากรณีนี้ไม่เหมือนโชห่วยนะ มันเข้าข่ายขายฝัน หลอกลวง พอเข้าไปแล้วหลอกตนจิตอ่อนกึ่งๆบังคับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 3941
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 12:22
กฎหมายอาจยากเพราะเค้าเดินตามช่องว่างของกฎ
แต่ผลกระทบเชิงลบทางสังคม

มารอดูว่า กันต์จะหลุดจากผังพิธีกรรายการมั้ย

เพราะได้ชื่อว่า มือ1(มือทอง) ของ WP.
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Dec 2021
ตอบ: 678
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 13:43
รอดูฝีมือทนายเลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 13:47
มันเหมือนธุรกิจแชร์ลูกโซ่ อาหารเสริม กาแฟลดความอ้วน บลาๆ ที่คนฮิตทำกันช่วง 5 ปีก่อนไง คนที่สร้างแบรนด์แล้วรวยพลิกชีวิตเพราะพวกนี้แหละ สินค้ามีจริง เปิดขายจริง แต่แม่ทีมต่างๆ ต้องไปหา ลูกทีมเข้ามาเพิ่ม เพื่อเอายอดสมาชิก มาเป็นรายได้หลัก ซึ่งพวกปลายน้ำที่ไม่สามารถหาลูกทีมได้ หรือเริ่มไม่ได้เงินจากหาสมาชิกแล้ว เจ้าของแบรนด์ก็ปิด ไปรีบิวซ์แบรนด์ใหม่ วนไปแบบนี้ ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าของแบรนด์มีตังสร้างวงได้มากขนาดไหน ยิ่งทุนมาก สามารถโปรโมทได้มาก เช่น จ้างอินฟูล จ้างดารา แจกรางวัล เป็นต้น
0
0

นักเตะตำบล
Status: Kang Kitty!!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Feb 2023
ตอบ: 3338
โพสเมื่อ: Thu Oct 10, 2024 13:52
DoOOgKyoOOtE พิมพ์ว่า:
กฎหมายอาจยากเพราะเค้าเดินตามช่องว่างของกฎ
แต่ผลกระทบเชิงลบทางสังคม

มารอดูว่า กันต์จะหลุดจากผังพิธีกรรายการมั้ย

เพราะได้ชื่อว่า มือ1(มือทอง) ของ WP.  

บอกตามตรงผมชอบซีมากกว่าอีก มีไหวพริบกว่า กันต์ บางทีผมดูร้องข้าม หรือหน้ากาก บอกตรงๆว่าแอบรำคาญแกอยู่บ้าง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel