BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
w
ทำนา 10ไร่
???
สวนผลไม้ 10ไร่
???
คะแนนทั้งหมด: 187
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4876
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 19:43
[RE: ทำนา 10ไร่ กับ ทำสวนผลไม้ 10ไร่ อันไหนจะรวยกว่ากัน ครับ]
ข้าว มันขายพอได้กำไรอยู่ รายได้มันไม่ได้มาจากข้าว มันมีเวลาเวลาว่างเหลือเอยะ มีช่องทางหาเงินอื่นๆเพิ่ม
ไร่นึงเห็นบอกได้สูงสุด3000ต่อรอบ หวังรวยก็ต้อง50ไร่เลยมั้ง แต่ข้าวข้อดีคือไม่ต้องเดินดูแลทุกวัน

ญาติผมปลูกข้าว15ไร่ 2ไร่ปลูกผักขายบอกเงินเดือนคือเงินจากขายผัก เงินจากข้าวให้คิดซะว่าปันผลหุ้น
ปีไหนแย่จะมีเงินได้ชดเชยจากรัฐช่วย แต่อาชีพเกษตรกรรมไม่เสียภาษีไง ก็รับเต็ม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status: หายใจลึกลึก
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1267
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 20:03
[RE: ทำนา 10ไร่ กับ ทำสวนผลไม้ 10ไร่ อันไหนจะรวยกว่ากัน ครับ]
สวนผลไม้ ผมตอบไม่ได้ เพราะ ขึ้นอยู่กับตลาดรองรับ ชนิดไม้ผล ฤดูกาล และราคาช่วงนั้นๆ

สวนนา 10 ไร่ ผมให้คำตอบได้ครับ ทำนา 10ไร่ หักต้นทุนทุกอย่างกรณีทำเอง + จ้างแรงงานเล็กน้อย 10 ไร่เฉลี่ยผลผลิตกลางๆ ก็ 9 ตัน ตอนนี้ราคาตันละ 8-9,000 ภายในเวลา 3-4 เดือน(ขึ้นกับชนิดข้าว) จะได้เงิน 81,000 หักค่ารถเกี่ยว ค่าปุ๋ยค่ายา ค่าจ้างอื่นๆ น่าจะเหลือประมาณ 30,000 เต็มที่ *ปัจจุบันในหลายพื้นทึ่ของไทยต่อให้อยู่ในภาคกลางที่ราบลุ่ม ก็ทำนาได้แค่ปีละ 2 ครั้ง = หนึ่งปีรายได้ไม่เกิน 70,000 บาทครับ

สรุปง่ายๆ ทำนาเหมือนซื้อพันธบัตรรัฐบาล ได้น้อยแต่ได้นะ
ทำสวน เหมือนซื้อหุ้น ถูกตัว ถูกจังหวะ มี 2 เด้ง 3เด้งได้ ยกตัวอย่างบ้านผมทำมะม่วงราคาตามฤดู โลละ 4 บาท นอกฤดูช่วงโลละ 30 บาท แต่ใช้เวลานากว่า ไม้ผลหลายชนิด 1 ปีเก็บผลผลิตได้ครั้งเดียว เท่าที่พอรู้ลงทุนเยอะกว่าทำนา
แก้ไขล่าสุดโดย BallbatovM7 เมื่อ Sun Oct 06, 2024 20:05, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4652
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 20:06
ขึ้นอยู่กับว่าหวังกำไรเท่าไร ความเสี่ยงแบบไหนเยอะกว่ากัน
และการเกษตรเกือบทุกอย่างต้องมีน้ำ

ข้าว ความเสี่ยงค่อนข้างน้อย แต่ต้องใช้น้ำเยอะ ถ้านาปรัง ไร่ละ 1000 kg กิโลละ 9
กำไรจะอยู่ ราวๆ 4-5k ต่อไร 120 วัน (ขายสด) (ใครทำข้าวได้เยอะ กำไรก็เยอะตาม)

ผลไม้ ความเสี่ยงค่อนข้างสูงเลย แต่ถ้ารอดก็กำไรสูง
ทุเรียน 3 ปี น่าจะเริ่มได้ผล เก็บเกี่ยว
1 ไร่ 20 ต้น ระยะ 8x8m ลงทุน น้ำ ปุ๋ย ยา น่าจะ 80k+ 1 ต้นปีแรกๆน่าได้ไว้ได้ ราวๆ 10-20 ลูก
น่าจะขายได้ราวๆ 30-50k ในปีแรก ปีต่อๆไปถ้าตัดแต่งกิ่งดี ต้นใหญ่สมบูรณ์ก็ไว้ลูกได้ 40-50 ลูก+ (8ปี+)

สำหรับผม ที่ไม่มีเวลา ผมปลูกยูคาครับ 3 ไร่ ตอแรก(3ปี) ปีที่แล้วผมเหมาขายไป 120k
ทุนอยู่ราวๆ 30k(ไม่รู้ถึงหรือเปล่า จำไม่ได้ละ) ว่างๆ ก็แวะใส่ปุ๋ย ตัดหญ้า แต่งกิ่ง ระวังอย่าให้ไฟไหม้พอ
น้ำก็ไม่ได้รด

แก้ไขล่าสุดโดย devilrider เมื่อ Sun Oct 06, 2024 20:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 481
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 20:12
[RE]ทำนา 10ไร่ กับ ทำสวนผลไม้ 10ไร่ อันไหนจะรวยกว่ากัน ครับ
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
Holdfast พิมพ์ว่า:
มีใครทำสวนแล้วรายได้โอเคบ้างครับ ผมอยากให้ที่บ้านเลิกทำมาก ทำมีแต่ติดลบ ผมมีที่ดิน 100 กว่าไร่ ที่จันทบุรี อยากขายมาก แต่ติดที่พ่อแม่แกยังทำไร่ลำใย กับเพิ่งปลูกทุเรียน แต่มายืมเงินผมไปลงสวนอีก กำไรไม่เคยเห็น เห็นแต่ซื้อปุ๋ยๆ มาสี่ห้าปีหล่ะ  

พ่อแม่เคยปลูกทุเรียนเปล่าครับ ถ้าออกผลปีที่ 5 เดี่ยวปีที่ 6 ก็ได้กำไรแล้วละครับ แต่ต้องลุ้นสภาพดินฟ้าอากาศอีกนะ ถ้าฝนตกหนักน้ำท่วมก็ตาย แล้งก็ตายแถมจะลงทุนซื้อน้ำให้สิบล้อขนก็ใช้ทุนสูง ไม่รวมปุ๋ยกับยาอีกนะ

แล้วมีญาติหรือเพื่อนบ้านทำทุเรียนเปล่าครับ คนจันทบุรีที่เก่งทุเรียนมีเยอะแยะ ถ้า 100 ไร่ แล้วดูแลได้ดี ผลผลิตออกได้ตรงตามที่ต้องการ ก็เตรียมตัวรวยครับ  
ที่บ้านไม่เคยทุเรียน ปกติทำแต่ลำใยครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก แต่เห็นแกลงทุเรียนไป 20 กว่าไร่ ตอนนี้เพิ่งเข้าปีที่ 4-5 แต่หมดไปกับแค่ปุ๋ยตลอด คือผมไม่แน่ใจว่าอนาคตจะเป็นยังไง จริงๆเห็นสวนอื่นปลูกไม่สำเร็จก็มี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel