BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Apr 2009
ตอบ: 7282
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:20
แชร์ประสบการณ์ แมวหาย หลุดออกจากบ้าน เลี้ยงปิด (ถามAir Tag)
เมื่อเช้าสะดุ้งตื่นมา 10 โมง รีบวิ่งออกนอกบ้านเพราะ แม่แฟนตะโกนว่าแมวหลุด

เพราะโดนแมวในซอยเดินมายั่ว ด้วยความประมาทแม่เปิดประตูดูด ฝุ่นมันเลยพุ่งออกไป

คาดว่าจะหลุดเข้าไปหมู่บ้านเฟสข้างหลังยังไม่สร้าง เป็นป่าทืบ หญ้าขึ้นทืบมากๆ

เลยขอกุญแจหมู่บ้าน เปิดที่กั้นเข้าไปเดินหา แหวกต้นไม้เข้าไปในบ้านแต่ละหลัง

ไม่มีวี่แววจะเจอ บรรยากาศก็คือ เจอทั้ง เฮี้ย ทั้งงูตัวเล็ก เดินหาลากยาวไปยันเที่ยงคืน เท้าพอง แดดไหม้ผิว

ทำใจแล้วสำหรับวันนี้ แต่คิดว่าต้องอยู่ป่าข้างหลังแน่ๆ

ก่อนนอนเลยเอาที่นอน น้ำอาหาร ตุ๊กตาวางไว้หน้าบ้านเผื่อมันจะกลับมา

สุดท้ายเลยเจอ วิธีที่เค้าบอกกัน เลยลองให้ขอให้แมวจรในซอย ช่วยตามกลับมา

สรุปแฟนไปคุยกับแมวจรหางขอด(ตัวนี้ไม่ใช่ตัวที่มายั่วที่แรก) ประกอบกับ

เอารูปแมวเราให้มันดู ให้ขนม ให้น้ำ ที่ที่ลับเล็บ เป็นสินบน

สักพักพี่บ้านข้างหลังที่ติดป่าคอลไลน์จากรุ๊ปหมู่บ้านเข้ามา ตอนเที่ยงคืนกว่า

บอกเจอแล้วครับใช่ตัวนี้ไหม (สรุปรอบแรกเป็นตัวหางขอดนั่นแหละ กระโดดข้ามรั้วออกมาจากป่า)

ผมเลยบอกไม่ใช่ครับ แต่ขอบคุณมากครับ ตัวนี้เค้าเป็นแมวจรเดินไปทั่ว

ของผมสีเหมือนในรูปที่ลงไลน์กรุ๊ปครับแต่เดี๋ยวขออนุญาตมาส่องหลังบ้านหน่อยนะครับเห็น

ว่ามีช่อวทะลุไปป่าหลังหมู่บ้านได้ เค้าเลยบอกได้ครับตามสบายเลย ถ้าเจออีกจะโทรไปบอก

สรุปอีกสักพัก 5 นาที บ้านเดิมเค้าคอลมาอีกที เจออีกตัวครับๆ ตัวนี้ใช่ไหม!

เค้าต้อนเข้าไปในห้องครัวบ้านเค้าให้ สรุปใช่จริงๆ ครับ

มันกระโดดตามแมวหางขอดออกมาทางช่องเดียวกัน
(เดาว่าคงตามกลิ่นอาหารที่เราให้แมวจรและตามกลิ่นตัวแมวจรมา)

ผมนี่โคตรโล่งเลย ต้องขอบคุณพี่หลังบ้านมาก และ ขอบคุณแมวจรตัวนั้นด้วย

สรุปตอนนี้กำลังเดินหาของไปขอบคุณพี่เค้า และ ซื้อไปแบ่งให้แมวจรตัวนั้น เพิ่ม

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าห้ามประมาท และระวังปัจจัยภายนอกคนอื่นในบ้านที่เราควบคุมไม่ได้

+ ผมกำลังจะสั่งซื้อ Air Tag ติดไม่รู้ว่ามันเสถียรไหมครับ

+ ขออนุญาต เขียนไว้อีกกระทู้นึงใน ss เผื่อช่วยเป็นแนวทางได้ ว่าอย่าหมดหวัง ในการตามหา มีสติให้มากๆ

ลงประกาศหมู่บ้าน เผื่อคนอื่นเจอตัว ให้ดูขอบเขตว่าแมวมันจะหลุดออกไปได้ไกลแค่ไหน

ปล.ก่อนตามหาก็ได้ค้นกระทู้เก่าๆในนี้ ให้คำแนะนำได้มากครับ

แก้ไขล่าสุดโดย AGGLE เมื่อ Sun Oct 06, 2024 17:34, ทั้งหมด 2 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
Change is good, you never know exactly what to expect,
but if you go with the right attitude into that, then everything will be fine.
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Aug 2021
ตอบ: 1120
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:22
[RE: แชร์ประสบการณ์ แมวหาย หลุดออกจากบ้าน เลี้ยงปิด (ถามAir Tag)]
ทำไงวะติดสินบนแมวจร
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
พักแปบ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: YNWA again
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 162
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:23
แชร์ประสบการณ์ แมวหาย หลุดออกจากบ้าน เลี้ยงปิด (ถามAir Tag)
ติดสินบนแมวเจอไวกว่าหาเองสินะคะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:24
[RE: แชร์ประสบการณ์ แมวหาย หลุดออกจากบ้าน เลี้ยงปิด (ถามAir Tag)]
Havertzเก่งกว่าซีดาน พิมพ์ว่า:
ทำไงวะติดสินบนแมวจร  

จริงๆท่าน ผมงงมาก คือหมดหวังทุกอย่างแล้ว

ผมไม่รู้หลักการนะ ก็คือ ให้อาหารแมวจรแถวๆนั้น มันอาจจะไปตามกลิ่นกันมาหรือยังไง ผมงงจริงๆ
1
0
Change is good, you never know exactly what to expect,
but if you go with the right attitude into that, then everything will be fine.
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 27 Mar 2024
ตอบ: 2467
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:31
ถ้าเป็นผมก็ทำครับ ถึงจะไม่เชื่อเรื่องแบบนี้ แต่มันหมดหนทางจริงๆ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 36436
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:33
ของผมหายไปตั้งแต่พ.ค.แล้วยังไม่กลับมา ส่วนวิธีใช้แมวจรก็ใช้ไม่ได้เพราะพวกแมวจรที่เคยเห็นมันก็ไม่เจอมันโผล่มาให้เห็นเหมือนกัน

ตอนนี้ลูกๆมันที่อยู่เลยจับเลี้ยงระบบปิดเต็มตัว ตัวแม่ที่หายไปไม่รู้ว่าเป็นหรือตายถือว่ามันได้ไปมีอิสระตามที่มันต้องการละกันเพราะเอาไว้ในบ้านชอบวิ่งหาที่จะออกไปให้ได้จนต้องยอมให้อยู่นอกบ้านจนหายไปเอง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22516
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:33
สรุปคือ แมวหางขอดตัวนั้นคือแมวจรที่ไปติดสินบนหรอ แล้วมันนำทางกลับบ้านให้อะนะ
1
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2010
ตอบ: 5172
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:36
เดียว จร จัดให้นุส

ขอเปียกแน่นๆนะ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1324
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:37
Air Tag มันต้องมีพวก iPhone อยู่แถวนั้นถึงจะแจ้งตำแหน่งได้ หรือห่างมือถือเรา 10-30 เมตร ถ้าแมววิ่งเข้าป่าก็ไม่ขึ้นตำแหน่งอยู่ดี จะมีประโยชน์ถ้าอยู่ในเมืองบริเวณที่คนใช้ iPhone เยอะๆ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:40
shirokami พิมพ์ว่า:
ของผมหายไปตั้งแต่พ.ค.แล้วยังไม่กลับมา ส่วนวิธีใช้แมวจรก็ใช้ไม่ได้เพราะพวกแมวจรที่เคยเห็นมันก็ไม่เจอมันโผล่มาให้เห็นเหมือนกัน

ตอนนี้ลูกๆมันที่อยู่เลยจับเลี้ยงระบบปิดเต็มตัว ตัวแม่ที่หายไปไม่รู้ว่าเป็นหรือตายถือว่ามันได้ไปมีอิสระตามที่มันต้องการละกันเพราะเอาไว้ในบ้านชอบวิ่งหาที่จะออกไปให้ได้จนต้องยอมให้อยู่นอกบ้านจนหายไปเอง  

ขอให้น้องกลับมาได้นะครับ แต่อย่างน้อยถ้าเคยออกไปนอกบ้านบ้างแล้ว

ยังไงก็เอาตัวรอดได้แน่นอน ของผมเลี้ยงมาแบบปิด 100 % ทั้งชีวิต
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:43
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
สรุปคือ แมวหางขอดตัวนั้นคือแมวจรที่ไปติดสินบนหรอ แล้วมันนำทางกลับบ้านให้อะนะ  

ใช่ครับ มันไม่เชิงมาส่งถึงหน้าบ้านนะ แต่มากระโดดตามกันออกมาจากป่าหลังหมู่บ้าน แล้วมีพี่อีกบ้านคนดักไว้ให้
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 25170
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:46
ทำไมนึกถึงข่าวนี้

2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 21251
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:49
ของผมหลุดจากบ้าน 4 ตัว ครึ่งชั่วโมงนี่มากสุดแล้ว
นั่งทำงานอยุ่ คนข้สงบ้านโทรมาบอก เห็นแมวผมเดินอยุ่ในซอย
ผมบอก hr แมวหลุด เดี๋ยวกลับมาทำงานต่อ
ไปเลย ตามหาอยุ่ครึ่งชั่วโมง เอาเสียงถุงขนมไปล่อ

3 ตัวแรกแถวบ้าน
อีกตัวห่างจากบ้าน 300 เมตร ทั้งกลัว ทั้งตกใจ

สาเหตุที่หลุด เปิดหน้าต่่งกันออกไปเอง โคตรแสบเลย

อีกทีญาติทำหลุด คิดว่าเราเลี้ยงปล่อย เห็นในกล้องวงจรปิดแบบจะๆเลย เปิดให้มันออกเลย โทรไปว่าแม่งซะ
ดีแม่งเดินอยู่แค่แถวบ้าน มันเห็นผม ผมเห็นมัน ต้องทำเป็นไม่เห็นมัน 55
แม่งนิ่งตังแข็งคิดว่าตังเองเป็นหุ่น ผมทำเป็นมองทางอื่น คว้าม๊าบเลย
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 16:54
cybernet พิมพ์ว่า:
ทำไมนึกถึงข่าวนี้

คล้ายๆ เลยครับ ผมก็ไม่คิดว่าจะได้ผลจริงๆ หมดหนทาง

แต่พี่หางขอด แกไม่ได้มาส่งแมวเราถึงหน้าบ้านนะ แค่โดดตามกันห่างๆ ออกมาจากป่า

(แต่เวลามาขออาหารคือมาตามชิดยันหน้าประตูหน้าบ้านจริง)
1
0
นักเตะอบต.
Status: คนเอี้ยไรเป็นสลิ่ม เอ็งไหวเปล่าว่ะ ?
เข้าร่วม: 23 Mar 2020
ตอบ: 2718
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 17:15
[RE]แชร์ประสบการณ์ แมวหาย หลุดออกจากบ้าน เลี้ยงปิด (ถามAir Tag)
Air tag ก็ดีนะครับ

แต่บ้านผมติดให้แมวเหมือนกัน แต่ไม่กี่เดือนพังละไม่รู้เป็นไร 2อันแล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel