BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Sep 2024
ตอบ: 4
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:55
[RE: แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน]
Kaka555 พิมพ์ว่า:
Spoil
MyThKnight พิมพ์ว่า:
batihgoal พิมพ์ว่า:
กระทู้ดีมากๆเลยครับ อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าแก่ไปทำยังไงดี

ส่วนตัว ประกันสังคมอยู่ รพ.จุฬา ซึ่งเรียกได้ว่า ถ้าป่วยนิดหน่อย กรูไม่เข้าแน่ๆ เห็นมารอคิวกันตั้งแต่เช้ามืด
ส่วนใหญ่เลยใช้ประกันหมู่ของบริษัทแทน เข้ารพ.เอกชนหาแต่ละที เบาๆก็เกือบ2พัน ดีที่เข้าไปปุ๊บรอคิวไม่นาน

แต่ถ้าเกษียญคงต้องพิจารณาดีๆว่า จะใช้สิทธิแบบไหนดี  

ขอบคุณครับ

ถ้าให้แนะนำ ผมขอแนะนำให้เก็บสิทธิ ปกส รพ จุฬา ไว้ครับ เพราะสิทธิ 30บ หรือ ปกส ที่ขึ้นตรงกับโรงเรียนแพทย์สมัยนี้หายากมากๆแล้วครับ เค้าไม่ค่อยรับเพิ่มกันแล้ว ถ้าเจ็บป่วยเล็กน้อยและพอมีกำลัง ไปหาหมอตามที่สะดวกก่อนครับ เก็บสิทธิไว้เผื่อป่วยหนักจะได้เข้าถึงโรงเรียนแพทย์ได้ง่ายครับ

ส่วนอนาคตถ้าแก่ตัวลงผมเข้าใจว่าสามารถท่านสามารถส่งเงินต่อเพื่อขอใช้สิทธิ ปกส ได้นะครับ
อันนี้ไม่มั่นใจครับ ลองดูรายละเอียดตามนี้ดูครับ
https://www.bangkokbiznews.com/finance/investment/1138691  

ตอนนี้ประกันสังคมโรงเรียนแพทย์เหลือที่ไหนบ้างครับ  

ตอนนี้เท่าที่ทราบน่าจะไม่รับเพิ่มกันแล้วครับ ทั้งศิริราช จุฬา รามา อาจจะต้องไปทำที่ รพ ระดับกลางๆแทนแล้วใช้วิธีส่งต่อเป็นโรคๆไปครับ บางโรคที่ไม่มีหมอเฉพาะทางที่ต้นสังกัดก็จะยังส่งต่อได้อยู่ครับ แต่ถ้าต้นสังกัดมีหมอแล้วเค้าอาจจะไม่ส่งตัวแล้วครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 15:05
[RE: แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน]
SZlatanX พิมพ์ว่า:
ท่านเขียนได้อ่านง่ายและกระชับมากครับ
ถ้ามีเวลาขอ dark side ของประกันสุขภาพกับรพ.เอกชนด้วยครับ มีเรื่องที่คนทำประกันแทบไม่รู้ถ้ารู้แล้วร้องอห. เยอะมาก  

ถ้าในวงการประกันส่วนตัวผมไม่ค่อยทราบข้อมูลเท่าไรครับ เห็นมีทั้งแง่บวกและลบในแต่ละบริษัท ที่เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นตัวแทนเค้าแนะนำว่าดีสุดคือหาตัวแทนที่เป็นคนที่เราคุยได้ ไว้ใจได้ พร้อมสู้เพื่อผลประโยชน์เราครับ

Dark side ที่ผมหมายถึงจะเป็นระบบของ รพ ครับ แบบ รพ นี้หมอเฉพาะทางสาขาไหนไม่เวิค รพ นี้ เก็บแพง ยาแพง รพ นี้หมอไม่เก่ง ประมาณนี้ครับ มันจะได้จากการคุยกับเพื่อนที่ทำงานตาม รพ ต่างๆ

ตอนนี้มีไอเดียอยากแชร์ (ออกแนวแฉมากกว่า 55) เรื่องค่ายา ค่าแลป ซึ่งเป็นจุดทำเงินอย่างมากของ รพ เอกชน ครับ เอาง่ายๆ อย่างตรวจสุขภาพประจำปี เห็นแพกเกจนึงของ รพ เอกชนราคา 9 พันกว่า ผมลองเอามาเทียบกับ รพ รัฐรายตัว ค่าแลปรวม xray ออกมาไม่เกิน 2-3 พันงี้เองครับ
3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1211
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 15:09
[RE]แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
ค่ายา สิทธิ 30 บาท บางที่ยาในบัญชีมันไม่ดีพอ
ถ้าหมอสั่งยานอกบัญชี ก็จะถามคนไข้อยู่แล้ว จ่ายไหวไหม ไหวก็สั่ง ไม่ไหวก็ทำไรไม่ได้ (ก็รัฐให้มาแค่นี้ก็ต้องรักษาไปตามนี้)
ถ้าชี้ช่องอย่างนี้ แล้วคนไข้บอก ok แล้วทำเป็นจะจ่าย แล้วมาร้องเรียนทีหลัง รพซวยชิบหาย เจอคนไข้งี้ แล้วก็มาชี้ช่องอีกว่าสามารถทำได้

คือทำเเบบนี้บ่อยๆ รพมันขาดทุนหนัก เดี๋ยวก็มาประกาศ วันหลังหมอห้ามเสนอยานอกบัญชีแล้ว
จะเอาแต่ยาในบัญชีไหมละ
เป็นเบาหวาน ก็ฉีดยาไป คุมไม่ได้ก็ รอเป็น สโตรก ไตวาย ตายไป

คน 30บาท ที่เค้าจ่ายได้ แล้วจ่ายจริง เค้าจะเสียประโยชน์ตรงนี้ไปด้วยไหม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2015
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 15:10
เป็นกระทู้ทรงคุณค่าครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 15:25
KiangBridge พิมพ์ว่า:
ค่ายา สิทธิ 30 บาท บางที่ยาในบัญชีมันไม่ดีพอ
ถ้าหมอสั่งยานอกบัญชี ก็จะถามคนไข้อยู่แล้ว จ่ายไหวไหม ไหวก็สั่ง ไม่ไหวก็ทำไรไม่ได้ (ก็รัฐให้มาแค่นี้ก็ต้องรักษาไปตามนี้)
ถ้าชี้ช่องอย่างนี้ แล้วคนไข้บอก ok แล้วทำเป็นจะจ่าย แล้วมาร้องเรียนทีหลัง รพซวยชิบหาย เจอคนไข้งี้ แล้วก็มาชี้ช่องอีกว่าสามารถทำได้

คือทำเเบบนี้บ่อยๆ รพมันขาดทุนหนัก เดี๋ยวก็มาประกาศ วันหลังหมอห้ามเสนอยานอกบัญชีแล้ว
เป็นเบาหวาน ก็ฉีดยาไป คุมไม่ได้ก็ รอเป็น สโตรก ไตวาย ตายไป

คน 30บาท ที่เค้าจ่ายได้ แล้วจ่ายจริง เค้าจะเสียประโยชน์ตรงนี้ไปด้วยไหม  

ก่อนตั้งกระทู้นี้ผมเองก็คิดเรื่องนี้อยู่ครับ พยายามไม่ให้เป็นการชี้ช่องที่สุดแล้ว เข้าใจว่าเป็นดาบสองคมครับ
ในมุมผมๆคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องผิดกฏหมาย และเป็นสิทธิของคนไข้ด้วยซ้ำ และเจอหลายๆเคสที่คนไข้ต้องจ่ายค่ายานอกบัญชีไปทั้งๆที่ไม่ได้จำเป็นต้องได้ยานี้ตั้งแต่แรก
จากประสบการณ์ เอาจริงๆถ้าคุยกันดีๆส่วนใหญ่คนไข้ที่มีกำลังพร้อมจะจ่ายอยู่ครับ และไม่ค่อยไปถึงการฟ้องร้องกัน มีการร้องเรียนกันแค่ปีละประมาณ 20 รายเองครับ ในทางตรงกันข้าม เคสไหนที่ผมคิดว่าจำเป็นต้องใช้ยานอกบัญชีจริงๆ ผมเองเป็นฝ่ายเสนอและทำเรื่องเบิกให้คนไข้ก่อนซะอีก
และสำหรับเคสที่มีปัญหาหรือร้องเรียนเรื่องนี้ รพ ก็มีวิธีการดีลโดยการเลือกไม่ใช้ยานอกบัญชีถ้าไม่จำเป็นสำหรับเคสนั้นเป็นกรณีๆไปอยู่ครับ
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 14368
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 17:51
แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
MyThKnight พิมพ์ว่า:
KiangBridge พิมพ์ว่า:

ก่อนตั้งกระทู้นี้ผมเองก็คิดเรื่องนี้อยู่ครับ พยายามไม่ให้เป็นการชี้ช่องที่สุดแล้ว เข้าใจว่าเป็นดาบสองคมครับ
ในมุมผมๆคิดว่ามันไม่ใช่เรื่องผิดกฏหมาย และเป็นสิทธิของคนไข้ด้วยซ้ำ และเจอหลายๆเคสที่คนไข้ต้องจ่ายค่ายานอกบัญชีไปทั้งๆที่ไม่ได้จำเป็นต้องได้ยานี้ตั้งแต่แรก
จากประสบการณ์ เอาจริงๆถ้าคุยกันดีๆส่วนใหญ่คนไข้ที่มีกำลังพร้อมจะจ่ายอยู่ครับ และไม่ค่อยไปถึงการฟ้องร้องกัน มีการร้องเรียนกันแค่ปีละประมาณ 20 รายเองครับ ในทางตรงกันข้าม เคสไหนที่ผมคิดว่าจำเป็นต้องใช้ยานอกบัญชีจริงๆ ผมเองเป็นฝ่ายเสนอและทำเรื่องเบิกให้คนไข้ก่อนซะอีก
และสำหรับเคสที่มีปัญหาหรือร้องเรียนเรื่องนี้ รพ ก็มีวิธีการดีลโดยการเลือกไม่ใช้ยานอกบัญชีถ้าไม่จำเป็นสำหรับเคสนั้นเป็นกรณีๆไปอยู่ครับ  

ถามไป ตกลงไปก้เท่านั้นครับ คนจะคิดถึงรพ.จริงหรอ หรือต้องคิดถึงตัวเองก่อน ไปลุ้นสปสชจะยอมจ่ายให้ในกรณีจำเป็น

แต่ถ้าคนไข้เข้าใจก้ดีไปครับ ส่วนใหญ่จะเชื่อว่าไม่รู้ รพ.บอกไงก้ทำงั้น แต่ถ้าสอบถามสปสช หรือปกส เค้าก้จะบอกว่าไม่ต้องเสีย สิทธิครอบคลุมอยุ่แล้วอ่านะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 17406
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 17:57
เยี่ยมเลยท่าน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 41652
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 18:20
โหวตกระทู้แนะนำเลยครับ เป็นประโยชน์มาก
1
0

Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 879
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 18:54
[RE]แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
ขอบคุณที่เเชร์ข้อมูลดีๆครับผม
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 11956
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 18:54
ขอแสดงคห.แค่ประเด็นรพ.เอกชนvsรัฐ

จากประสบการณ์ ญาติหรือคนใกล้ตัว

ผมว่าเจ็บป่วยไม่หนัก ใครมีสิทธิ์เคลมเอกชนได้ก็เข้าเอกชนไปเถอะ โอเค

แต่ถ้าโรคแบบแอดว้านนะ

ผมเชียร์รัฐ เพราะพูดตรงๆนะ นอกจากเครื่องมือของรัฐที่พร้อมกว่า

ตัวหมอเอง ก็เก่งกว่ามาก
แก้ไขล่าสุดโดย ปืนใหญ่ไร้เทียมทาน เมื่อ Sun Oct 06, 2024 18:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0

นักเตะอบต.
Status: i'm No.8
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 1346
ที่อยู่: 69 Bukakke Office , Tokyo-Hot Building , Tokyo Japan
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 19:49
กระทู้ออฟเดอะเยีย
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Apr 2022
ตอบ: 7366
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 22:26
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆเลยครับผม
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีมากๆแบบนี้ ที่นำมาแชร์ให้นะครับ
โหวตให้แล้วสำหรับกระทู้ทรงคุณค่า ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับท่าน
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 460
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 00:26
ถ้ามี ทั้ง 30 บาท และประกันสังคม
สามารถใช้สองอย่างสลับไปมาได้ไหม ตามหน้างาน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel