BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Sep 2024
ตอบ: 4
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:10
แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
พอดีทำงานอยู่ในวงการมานาน ว่างๆเลยอยากแชร์เรื่องที่คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้และทำให้เสียผลประโยชน์ครับ

1. คนไทย 99% จะมีสิทธิการรักษาพื้นฐานอยู่ใน 3 กลุ่มนี้เสมอครับ

- ประกันสุขภาพแห่งชาติ (30 บาท) ประมาณ 74% ของทั้งประเทศ: ปกติแล้วมักจะผูกกับ รพ.รัฐ ใกล้บ้าน มักจะเป็น รพ เล็กๆก่อน (ปฐมภูมิ) แล้วถ้าเกินกำลังก็จะส่งต่อไปเรื่อยๆ ไปจนถึงระดับ รพ ศูนย์ หรือ โรงเรียนแพทย์

- ถามว่าใครมีสิทธินี้บ้าง เอาง่ายๆก็คือคนที่ไม่ได้มีสิทธิข้าราชการและไม่ได้มีประกันสังคม ส่วนใหญ่จะอยู่ในกลุ่มนี้หมดครับ (ยกเว้นสิทธิส่วนน้อยๆเช่น ครูเอกชน เป็นต้น)

ที่เจอบ่อยๆก็คือพอถามคนไข้ว่าใช้สิทธิการรักษาอะไร ต้นสังกัด 30 บาทอยู่ที่ไหน จะไม่รู้
เอาจริงๆเช็คง่ายๆได้เลยที่
https://eservices.nhso.go.th/eServices/mobile/login.xhtml ครับ ใส่แค่เลข ปชช กับวันเกิด แค่นี้รู้แล้ว

- ประกันสังคม 18% ของทั้งประเทศ: อันนี้สำหรับคนทำงานที่นายจ้างส่งเงินสมทบประกันสังคมครับ ส่วนใหญ่จะผู้กับ รพ.ที่บริษัทติดต่อไว้ บางคนออกจากงานแล้วแต่อยากใช้สิทธิการรักษาต่อก็ส่งเงินประกันสังคมต่อได้นะครับ แม้ว่าไม่ได้ทำงาน

- ข้าราชการ 7% ของทั้งประเทศ: อันนี้ก็สำหรับคนที่ทำงานให้หน่วยงานรัฐอย่างที่เรารู้กัน รวมถึง พ่อแม่ ลูก (ไม่เกิน 20 ปี) คู่สมรส

- สำหรับสิทธิอื่นๆเช่น ประกันเอกชน อันนี้เป็นสิทธิเสริมครับ คือซ้อนกับสิทธิหลักข้างบน เราจะเลือกใช้อันไหนก็ได้

2. สิทธิไหนดีสุด แต่ละสิทธิมีข้อดีข้อเสียอย่างไร

- คนส่วนใหญ่จะเข้าใจว่าข้าราชการดีสุดครับ ที่เห็นชัดเลยก็คือสามารถเบิกค่ายาได้ครอบคลุมมาก ก็คือได้ทั้งยาที่อยู่ในบัญชียาหลักแห่งชาติ และยาที่อยู่นอกบัญชี
สำหรับโรคพื้นฐาน ยาในบัญชีมันก็เพียงพอครับ รักษาหายได้ แต่ในหลายๆโรค ยานอกบัญชีมันดีกว่าจริงๆ เช่น ผลข้างเคียงน้อยกว่า ประสิทธิภาพดีกว่า หรือบางโรคอย่างมะเร็งบางชนิด ยาเคมีบำบัดบางตัวก็ไม่อยู่ในบัญชีครับ สงสารคนไข้ที่เบิกไม่ได้แล้วไม่ได้รับการรักษาเพราะไม่มีเงิน

- สิทธิ 30บ และประกันสังคม ที่คนทั่วไปเข้าใจกันก็คือเบิกยาได้เฉพาะยาในบัญชี ยานอกบัญชีต้องจ่ายเอง ในทางกฏหมาย รพ ไม่สามารถเก็บค่ายานอกบัญชีกับเราได้นะครับ ถ้าโดนเก็บเราสามารถไปร้องเรียนได้เลยด้วยซ้ำ https://www.hfocus.org/content/2023/04/27418 แต่คนไข้ไม่รู้ครับ และก็ไม่ได้ร้องเรียนกัน รพ. ก็เลยทำเนียนหรือไม่ก็ตัดปัญหาให้แพทย์สั่งเฉพาะยาในบัญชี คนไข้ก็เสียประโยชน์ไปครับ

- สิทธิ 30บ และ ปกส จริงๆแล้วมีข้อได้เปรียบสิทธิ ขรก อยู่นะครับ ตรงที่พอเรามีต้นสังกัดที่ รพ ใด รพ หนึ่ง เวลาเราต้อง admit เรามั่นใจได้เลยว่าสุดท้าย รพ ต้นสังกัดต้องรับเราเสมอครับ สมมติต้นสังกัดเราอยู่ที่ รพ A เราไปตรวจเบื้องต้นที่ รพ B แล้วพบว่าต้อง admit แต่จ่ายไม่ไหว รพ B ก็จะทำเรื่องส่งต่อ ยังไง รพ A ก็ต้องรับเราครับ ซึ่งตรงนี้ในสิทธิ ขรก จะไม่มี รพ ต้นสังกัด ไปรักษาที่ไหนก็ได้ ทำให้ในบางครั้งจะเกิดการเกี่ยงคนไข้ครับ
สมมติ ขรก ไปตรวจที่ รพ เอกชน C แล้วพบว่าต้อง admit แต่จ่ายไม่ไหว รพ C ก็จะต้องหาทาง refer ออก แต่ทีนี้เนื่องจากไม่มีต้นสังกัด ดังนั้น รพ รัฐแต่ละที่ๆได้รับการติดต่อไป ก็จะสามารถปฏิเสธได้ครับ บางทีรีเฟอร์ไม่ออก ต้องยอมนอนจ่ายเงินก็มี

3. รพ รัฐ กับ เอกชน เข้าที่ไหนดีกว่ากัน

- อันนี้เป็นคำถามที่ตอบยากครับ เอาจริงๆคือขึ้นกับสถานการณ์ รพ รัฐ ข้อเสียชัดเจนคือช้า และบางครั้งอาจจะได้รับการรักษาที่ under standard ครับ แต่มั่นใจได้ว่าการรักษาที่ได้รับนั้นมักสมเหตุสมผลและไม่ over เกินไปแน่นอน สมมติไปตรวจ รพ รัฐ แล้วหมอบอกว่าต้องผ่าตัด อันนี้ส่วนใหญ่แล้วมีข้อบ่งชี้ชัดเจนแน่ๆครับ เพราะหมอพวกนี้เวลาผ่าตัด แทบไม่ได้เงินเลย ไม่คุ้มเสียเวลาแน่ๆ จะบอกว่าให้หมอฝึกหัดได้ทำ ก็มีบ้างแต่สุดท้าย อจ แพทย์ก็ต้องเป็นคนคุมอยู่ดีครับ (อาจจะมีบ้างที่ อจ แพทย์ ทิ้งให้หมอฝึกหัดทำ แต่ปัจจุบันน้อยลงเรื่อยๆครับ) ตรงข้ามกับ รพ เอกชน ที่บางครั้งอาจจะ over ทั้งการส่งตรวจและการรักษา อย่างไรก็ตามการทำ over standard มันไม่ผิดครับ และช่วยให้โอกาสที่จะโดนฟ้องร้องลดลงด้วย

- รพ เอกชน ข้อดีคือเร็ว สะดวก บริการดี แลกมากับ คชจ ที่สูง แต่ที่ต้องระวังคือ รพ เอกชนหลายๆที่เครื่องมือและบุคลากรไม่พอครับ เพราะทุกอย่างมันคือการลงทุน บางครั้งลงทุนแล้วไม่คุ้มก็เลยตัดบางอย่างออกไป แถมจะบอกว่าตัวเองศักยภาพไม่ถึงก็ไม่ได้อีก เสียชื่อหมดครับ แล้วบางครั้งก็ไม่ได้รับการส่งต่อที่เหมาะสมด้วย มี dark side เยอะมาก ที่คนในวงการจะรู้กันว่า รพ ไหน ไม่ดียังไง

- มีบางกรณีที่เราสามารถไปรักษาที่เอกชนได้ฟรีใน 72 ชม แรกครับ (UCEP) ถ้าเข้าข่ายอาการต่อไปนี้
--- หมดสติ ไม่รู้สึกตัว ไม่หายใจ
--- หายใจเร็ว หอบเหนื่อยรุนแรงหายใจติดขัดมีเสียงดัง
--- ซึมลง เหงื่อแตก ตัวเย็น
--- เจ็บหน้าอกเฉียบพลัน รุนแรง
--- แขนขาอ่อนแรงครึ่งซีกพูดไม่ชัดแบบปัจจุบันทันด่วนหรือชักต่อเนื่องไม่หยุด
--- อาการอื่นที่มีผลต่อการหายใจ ระบบการไหลเวียนโลหิต และระบบสมองที่เป็นอันตรายต่อชีวิต
กรณีเหล่านี้เอกชนจะดูแลเบื้องต้นก่อนส่งต่อ รพ รัฐ ถ้าจ่ายไม่ไหวครับ
https://www.nhso.go.th/page/coverage_rights_emergency_patients

โดยสรุป ถ้าให้แนะนำนะครับ
- เจ็บป่วยเล็กน้อย จ่ายไหว/รอไม่ได้/มีประกัน --> รพ เอกชน ที่ไหนก็ได้ ถ้าพบว่าหนักกว่าที่คิด ต้องส่งต่อ อย่าลืมตรวจสอบสิทธิต้นสังกัดของเราครับ
- เจ็บป่วยเล็กน้อย จ่ายไม่ไหว/รอได้ --> รพ รัฐ อาจจะใช้เวลาครึ่งค่อนวันในการไปตรวจหวัดเฉยๆ
- ป่วยหนัก เข้าเกณฑ์ UCEP --> รพ เอกชน หรือ รพ รัฐ ก็ได้ครับ
- ป่วยหนัก รวย/รอไม่ได้ --> รพ เอกชน แนะนำว่าไป รพ ที่ใหญ่ๆ ได้มาตรฐานครับ จะได้ไม่โดน malpractice
- ป่วยหนัก จ่ายไม่ไหว --> รพ รัฐ
เอาจริงๆอย่างโรคร้ายแรงอย่างเช่น shock กล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือด เส้นเลือดสมองตีบหรือแตก รพ รัฐ เค้ามี fast track ที่จะทำให้ได้รับการรักษาเร็วอยู่นะครับ

ประมาณนี้ครับ ที่เขียนมาเป็นข้อเท็จจริงที่เสริมด้วยความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ที่ทำงานมา ใครเห็นต่างอย่างไร discuss กันได้นะครับ
จริงๆมี dark side เยอะมาก ไว้มีโอกาสจะมาเล่าอีกทีครับ
121
0
หากโดน 206 เรื้อน จะถูกแบน
OSOSIIYS , สายลมขย่มศีลธรรม , Kaka555 , yugijudi127 , J.CoOpErz7 , อ๊อดหมัดหนัก , mottokung , zerpenteer , ซoel๓ีeJnsุ๑ , voodooboyz , 還珠格格 , KafeRazer , sandwhale , #23 , 160667 , Dolores , batihgoal , Oakkung , ChaYen , Tsubomi , willb , nana1927 , iFistz , VoLdeMorTz , Sedhawit , Capybara , Fishker.eth , BenzVam , yedk , VasBasTen , Yxxes , PONHK , Enceladus , Debuto , kim_barca , nokia3320 , CzaArmCircle , Chai1554 , extinction , sixhearts , Legendary7 , SZlatanX , Artero , MemberMe , ratchapon , LSTYOLO , Lolitas , BallThaiFree2016 , minyoyoza , Batigoal , anya , Mario&Luigi , BOHICA , Rosicky10 , Xpandom , jabkungza , mimigumo , [SK]_Quara , artthailand , superchaos , Scholesy#18 , foamkp , เทพโด้จุติ , imop28 , amokachi , บ๊อกบ๊อกโบลท์ , Joe Iceberg , ชายผู้ศึกษาธรรม , haneng , sambrizzard , PunPunUdomsil , SeoulYeonsu , daily , jojo_joestar , thz- , Mr.Iceman , hachi , Riyah , jojoyim , [AXiS]`NEW , รักปัญคนเดียว24ชม. , Kyle_Rayner , roo , tutaman , namoputtaya , cocobumbim , NNGHTMrE , Guide_Ja , Lengzst , Tarteetee , itoonggy , LoVaI2deN , TheBlueFlag_10 , LONGGUN , ilfantatista , Coachkeyboard , eleven_G , ปืนใหญ่ไร้เทียมทาน , kamaujung_ , Dr.Panda500 , ซาบุสะ , Oatpower7 , Chelvl , Gorge , MDG , อาคาอินุ , juhookkruboyz , D-rKLiTEs.C , Kraze , Raul.7 , Larc , Mi-Ha (x3) , beatzaza789 , ⦊⦊ ℕ , Caniel` , determinate , __Guwairace_ , คนเหงา2018 , CFC26
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 Forever 5555555
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 14925
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:25
Top Comment [RE: แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน]
2ปีก่อน พ่อผมตกบันไดช่างจนกระดูกส้นเท้าแตกและต้องผ่าตัด ผมก็พาไปรพ.รัฐก่อนเพราะอยู่ใกล้บ้าน

ตอนนั้นผมกับแม่คุยกันแล้วว่าจะส่งพ่อไปผ่าตัดที่รพ.เอกชนในตัวเมือง ด้วยความพร้อมที่มากกว่า/สะดวกมากกว่า

แต่หลังจากที่พ่อได้คุยกับคุณหมอ พ่อผมยืนกรานว่าจะไม่ไปผ่าที่รพ.เอกชนเด็ดขาด เพราะที่รพ.รัฐที่รักษาอยู่มีอ.หมอ ที่เป็นแพทย์เฉพาะทาง(หมอศัยกรรมกระดูก)

สรุป พ่อได้ผ่ากับอ.หมอ(นอนรพ.เพื่อรอคิวผ่า4วัน ผ่า1วัน พักฟื้นที่รพ.อีก4วัน รวมเป็น9วัน) และทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี แถมเซฟค่ารักษาไปเกือบ3แสน
10
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ได้กลิ่น 7-0 ตลอดไปนะจั๊ฟฟฟฟฟฟฟ

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3427
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:17
[RE: แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน]
ถ้าผมแนะนำ
มีเงิน
-รพ.รัฐแบบพรีเมียม รพ.เอกชนขนาดใหญ่

มีเส้น
-รพ.รัฐระดับ รร.แพทย์

เงินไม่เยอะแต่มีประกัน แนะนำให้ดิ้นรนทำประกันไว้ก่อนวงเงินคุ้มครองไม่ต้องเยอะก็ได้
-ตรวจเอกชนเน้นตรวจไว (CT, MRI ไม่ต้องไปรอคิว 2-3เดือนเหมือน รพ.รัฐ) แต่ถ้าโรคท้าทายอาจต้องไปรักษารพ.รัฐ

ถ้าถามผมว่าอันไหนดีสุด มีเส้นสายดีสุดจริงๆที่พบเจอมา
แก้ไขล่าสุดโดย GTR_V-spec เมื่อ Sun Oct 06, 2024 13:24, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 25696
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:19
แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
แผล่บก่อนเดี๋ยวมาอ่าน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Onion Member
Status: Ola..
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 12677
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:22
[RE: แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน]
รวยเข้าที่ไหนก็ได้ ปานกลางต้องรู้สิทธิ์ตัวเองอยู่แล้ว จนเข้าใกล้บ้าน
0
0
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ !!!
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 Forever 5555555
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 14925
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:25
2ปีก่อน พ่อผมตกบันไดช่างจนกระดูกส้นเท้าแตกและต้องผ่าตัด ผมก็พาไปรพ.รัฐก่อนเพราะอยู่ใกล้บ้าน

ตอนนั้นผมกับแม่คุยกันแล้วว่าจะส่งพ่อไปผ่าตัดที่รพ.เอกชนในตัวเมือง ด้วยความพร้อมที่มากกว่า/สะดวกมากกว่า

แต่หลังจากที่พ่อได้คุยกับคุณหมอ พ่อผมยืนกรานว่าจะไม่ไปผ่าที่รพ.เอกชนเด็ดขาด เพราะที่รพ.รัฐที่รักษาอยู่มีอ.หมอ ที่เป็นแพทย์เฉพาะทาง(หมอศัยกรรมกระดูก)

สรุป พ่อได้ผ่ากับอ.หมอ(นอนรพ.เพื่อรอคิวผ่า4วัน ผ่า1วัน พักฟื้นที่รพ.อีก4วัน รวมเป็น9วัน) และทุกอย่างผ่านไปได้ด้วยดี แถมเซฟค่ารักษาไปเกือบ3แสน
10
0
ได้กลิ่น 7-0 ตลอดไปนะจั๊ฟฟฟฟฟฟฟ

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2015
ตอบ: 5564
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:30
[RE]แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
UCEP แม่ผมก็พึ่งได้ใช้ไปเมื่อเดือนก่อนที่ รพ เอกชน เป็นอะไรที่ช่วยได้เยอะมาก ลดค่าใช้จ่ายไปได้เยอะมาก จากจะต้องจ่ายเต็มๆเกือบ 2 แสน หักลบ+ประกัน เหลือประมาณ 6 หมื่น ถือว่าเจ็บแต่ไม่เยอะจนเกินไปอยู่

แต่พอดีเคสแม่ผมต้องผ่าตัด เขาให้ผ่ารัฐ เพราะเอกชนที่อยู่ เครื่องมือไม่พร้อม เลยไปผ่าที่ รพ รัฐแทน ซึ่งหมอเก่งๆ มาอยู่ รพ รัฐนี่แหละ ระดับปรมจารย์ทั้งนั้นเลย ส่วนเรื่องการบริการ ยอมรับว่าเอกชน การดูแลอะไรต่างๆ โคตรดี ดีแบบดีจริงๆ คนละเรื่องกับรัฐเลย บางทีผมยังแอบหงุดหงิด

แต่ทำความเข้าใจได้ ทั้งปริมาณบุคลากรกับคนไข้ มันเป็นส่วนต่างที่เยอะจัด แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเจอใน รพ รัฐคือ คอมมูของคนป่วย บันเทิงจัด แม่ผมบอกอยู่ละไม่เหงาดี เพื่อนเยอะ ตอนผมไปเฝ้า ให้อารมณ์เหมือน รร คนแก่อะ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย AnGYoOnSHi เมื่อ Sun Oct 06, 2024 13:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2021
ตอบ: 1223
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:37
บัตรทอง 30 บาท

ข้อดีคือทำฟันนี่แหละ

ขูด อุด ถอน 30 บาท

แต่รักษาราก ครอบฟัน ต้องจ่ายเอง

แต่ก็ถูกกว่าคลินิก

แก้ไขล่าสุดโดย 還珠格格 เมื่อ Sun Oct 06, 2024 13:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2009
ตอบ: 5694
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:40
[RE]แชร์ทริคเรื่องสิทธิการรักษาและการไป รพ รัฐ เอกชน
อะไรที่ต้องการด่วนเช่นพวก เอกซเรย์คอมพิวเตอร์ ตรวจชิ้นเนื้อ ผลแลปพิเศษ ไปเอกชน

แล้วเอาผลไปรักษาต่อ รพ รัฐ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 17453
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 13:46
กระทู้ดีมากๆเลยครับ อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าแก่ไปทำยังไงดี

ส่วนตัว ประกันสังคมอยู่ รพ.จุฬา ซึ่งเรียกได้ว่า ถ้าป่วยนิดหน่อย กรูไม่เข้าแน่ๆ เห็นมารอคิวกันตั้งแต่เช้ามืด
ส่วนใหญ่เลยใช้ประกันหมู่ของบริษัทแทน เข้ารพ.เอกชนหาแต่ละที เบาๆก็เกือบ2พัน ดีที่เข้าไปปุ๊บรอคิวไม่นาน

แต่ถ้าเกษียญคงต้องพิจารณาดีๆว่า จะใช้สิทธิแบบไหนดี
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 14368
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:06
เรื่องยานอกบช เป็นประเด็นอยู่ จริงๆเก็บเงินไม่ได้ แต่ก้มีโอกาสที่รพ.จะเบิกเงินไม่ได้เหมือนกัน เดวติดนุ่นนี่ เบิกยาก รพ.เลยขอเก็บเงินส่วนที่เป็นยานอกบช.

ไม่ว่าจะ 30 หรือ ปกส ก้ตาม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2009
ตอบ: 1790
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:08
อ่านจนจบ สรุปดีมากครับ

สรุปง่ายๆ ถ้ามีเงิน ก็ทำประกันเท่าที่เราจ่ายไหวทุกปีๆ ใว้บ้างก็ดีครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2024
ตอบ: 4
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:10
batihgoal พิมพ์ว่า:
กระทู้ดีมากๆเลยครับ อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าแก่ไปทำยังไงดี

ส่วนตัว ประกันสังคมอยู่ รพ.จุฬา ซึ่งเรียกได้ว่า ถ้าป่วยนิดหน่อย กรูไม่เข้าแน่ๆ เห็นมารอคิวกันตั้งแต่เช้ามืด
ส่วนใหญ่เลยใช้ประกันหมู่ของบริษัทแทน เข้ารพ.เอกชนหาแต่ละที เบาๆก็เกือบ2พัน ดีที่เข้าไปปุ๊บรอคิวไม่นาน

แต่ถ้าเกษียญคงต้องพิจารณาดีๆว่า จะใช้สิทธิแบบไหนดี  

ขอบคุณครับ

ถ้าให้แนะนำ ผมขอแนะนำให้เก็บสิทธิ ปกส รพ จุฬา ไว้ครับ เพราะสิทธิ 30บ หรือ ปกส ที่ขึ้นตรงกับโรงเรียนแพทย์สมัยนี้หายากมากๆแล้วครับ เค้าไม่ค่อยรับเพิ่มกันแล้ว ถ้าเจ็บป่วยเล็กน้อยและพอมีกำลัง ไปหาหมอตามที่สะดวกก่อนครับ เก็บสิทธิไว้เผื่อป่วยหนักจะได้เข้าถึงโรงเรียนแพทย์ได้ง่ายครับ

ส่วนอนาคตถ้าแก่ตัวลงผมเข้าใจว่าสามารถท่านสามารถส่งเงินต่อเพื่อขอใช้สิทธิ ปกส ได้นะครับ
อันนี้ไม่มั่นใจครับ ลองดูรายละเอียดตามนี้ดูครับ
https://www.bangkokbiznews.com/finance/investment/1138691
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2020
ตอบ: 2955
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:41
還珠格格 พิมพ์ว่า:
บัตรทอง 30 บาท

ข้อดีคือทำฟันนี่แหละ

ขูด อุด ถอน 30 บาท

แต่รักษาราก ครอบฟัน ต้องจ่ายเอง

แต่ก็ถูกกว่าคลินิก

ครอบคลุมการรักษาคลองรากฟันแล้วครับ
แต่ครอบฟันต้องจ่ายเอง
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 25696
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:46
Spoil
MyThKnight พิมพ์ว่า:
batihgoal พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับ

ถ้าให้แนะนำ ผมขอแนะนำให้เก็บสิทธิ ปกส รพ จุฬา ไว้ครับ เพราะสิทธิ 30บ หรือ ปกส ที่ขึ้นตรงกับโรงเรียนแพทย์สมัยนี้หายากมากๆแล้วครับ เค้าไม่ค่อยรับเพิ่มกันแล้ว ถ้าเจ็บป่วยเล็กน้อยและพอมีกำลัง ไปหาหมอตามที่สะดวกก่อนครับ เก็บสิทธิไว้เผื่อป่วยหนักจะได้เข้าถึงโรงเรียนแพทย์ได้ง่ายครับ

ส่วนอนาคตถ้าแก่ตัวลงผมเข้าใจว่าสามารถท่านสามารถส่งเงินต่อเพื่อขอใช้สิทธิ ปกส ได้นะครับ
อันนี้ไม่มั่นใจครับ ลองดูรายละเอียดตามนี้ดูครับ
https://www.bangkokbiznews.com/finance/investment/1138691  

ตอนนี้ประกันสังคมโรงเรียนแพทย์เหลือที่ไหนบ้างครับ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2008
ตอบ: 5130
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 14:47
ท่านเขียนได้อ่านง่ายและกระชับมากครับ
ถ้ามีเวลาขอ dark side ของประกันสุขภาพกับรพ.เอกชนด้วยครับ มีเรื่องที่คนทำประกันแทบไม่รู้ถ้ารู้แล้วร้องอห. เยอะมาก
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel