BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: No pain no gain.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 2949
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 08:01
[RE: อยากรู้ว่าแบบนี้เราผิดมั้ยคะ เราเป็นคนที่เกินไปหรือเปล่า??]
เขามีข้อเสียเยอะขนาดนี้ อยากรู้ข้อดีของเขาจริงๆ ที่จขกท.เลือกอยู่กับเขา เลือกอภัยให้เขาทุกครั้ง
ผมเคยเล่าในบางกระทู้ น้องชายผม เหล้า ยาเสพย์ติด พนันออนไลน์ มันเอาหมด ปัจจุบัน ตัดยาเสพย์ติดออกไป เหมือนเลิกได้เพราะไปบำบัดมา ส่วนเหล้า บอกตรงๆเลยครับ ว่าติดแล้ว เกือบทุกคนเลิกไม่ได้ ถ้าไม่เป็นโรคจนทำให้ตายแน่ๆถ้าไม่เลิก และพนันออนไลน์ ก็ยังเล่นอยู่ ตามโอกาส
ปล.จากที่เล่ามา เหมือนว่าไม่ได้เมาอาละวาดทุบที จขกท. ผมว่าดีมากๆแล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3459
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 08:03
[RE: อยากรู้ว่าแบบนี้เราผิดมั้ยคะ เราเป็นคนที่เกินไปหรือเปล่า??]
กรอกน้ำให้แม่หรือยัง พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
จากที่อ่านคือ อดทนมากเกินไปด้วยซ้ำฮะ

ยอมบ่อยจนเค้าชินชาอ่ะ คิดว่าเดี๋ยวง้อ เดี๋ยวขอโทษก็หายโกรธละ ทำมาทุกทีก็ได้ผลทุกที มันก็ไม่มีบทเรียนอะไร

แล้วกินเละเทะขนาดนี้ ไม่ได้แช่ง แต่ไม่ช้าก็เร็วจะเป็นภาระกับเรา(และลูก) มากกว่าแค่ไปรับกลับบ้านนะ

ไม่เห็นแก่ตัวเองก็เห็นแก่ลูกฮะ ความเข้าใจผิดๆของพ่อแม่คือต้องอยู่ด้วยกันเพื่อลูก..

แต่บางทีถ้าอยู่ด้วยกันแล้วมัน toxic ทั้งทะเลาะกัน ทั้งเห็นพ่อตัวเองไม่เอาอ่าว ผมว่าแยกกันเป็นผลดีกับลูกมากกว่า

ในส่วนของการเป็นพ่อ เรื่องการดูแลลูก เขาเป็นพ่อที่ดีมากค่ะ เขาใจเย็นกับลูก น่ารักกับลูกเสมอ ไม่เคยดุหรือตีลูก เวลาสอนลูก สอนด้วยเหตุผล นี่อาจจะเป็นเหตุผลนึงที่เราอดทนรอให้เขาเปลี่ยนตัวเองมาได้ยาวนานขนาดนี้ค่ะ  

เค้ามีหมวกสามใบที่สวมอยู่ พ่อ ผัว และผู้ใหญ่คนนึง
หมวกพ่อเค้าอาจจะโอเค แต่อีกสองใบเค้าห่วยครับ
และอันที่จริงหมวกพ่อที่เค้าสวมอยู่ก็ไม่แน่ว่าจะดีด้วย มันแค่อาจจะดีกว่าสองใบที่เหลือเฉยๆ

เค้าใช้ชีวิตเหมือนไม่มีใครอยู่ข้างหลังและตายวันนี้ก็ไม่มีใครเสียใจ ไม่ได้คิดว่าลูกเมียจะอยู่ยังไง หรือเอาแค่ลูกจะอยู่ยังไง จะโตยังไง ถ้าพ่อไม่อยู่แล้วใครจะสอนการบ้านหนู ใครพาหนูไปเที่ยว ไม่มีเลย ความคิดเค้ายังไปไม่พ้นแก้วเบียร์ พ้นบุหรี่เลย
เลิกเหล้า(หรือแค่ลด) ถ้าช่วงแรกมันอยู่ที่ใจ หักใจจากความสนุกความบันเทิงชั่ววูบไปเพื่อบางสิ่งที่สำคัญกับชีวิต แต่เค้าก็ยังทำไม่ได้ คุณรอเค้าบอกว่าเลิกเองไม่ได้หรอกเพราะเค้าใจไม่แข็งพอ
และทุกครั้งที่เมาเละก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน เมาเป็นหมายังไงขอโทษดีๆ คุณก็ยังอยู่กับเค้า เอาจริงๆง้อคุณง่ายกว่าเลิกเหล้าอีก แล้วสเต็ปต่อไปมันจะยิ่งยากกว่านี้แล้วเพราะเป็นเรื่องของเคมีในร่างกายแล้ว อาการเค้าตอนนี้เริ่มจะเหมือนคนติดเหล้าแล้ว ซึ่งถ้าปล่อยไปมันจะยิ่งเลิกยากขึ้นอีก วันนึงมันอาจจะต้องใช้หมอและพึ่งการบำบัดแล้ว ซึ่งขนาดเลิกด้วยการหักใจตัวเองยังทำไม่ได้เลย ถ้าถึงขั้นต้องไปบำบัดนี่ยากไปอีกเท่าตัว

คุณไม่ผิดที่ห่วงเค้า แต่มันทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้ถ้าเค้ายังไม่คิดว่าร่างกายตัวเองเป็นเรื่องสำคัญครับ
ลองถอยออกมามั้ยครับ พาลูกถอยออกมาจากเค้า ใช้คำว่าเลิกกันไปก่อนก็ได้ ให้เค้ารู้ว่านี่ซีเรียสแล้ว
ทางเดียวที่จะได้ครอบครัวคืนมาคือเปลี่ยนตัวเอง
แต่ก็นะ สำหรับคนที่จิตใจอ่อนแอขนาดนี้มันเสี่ยงที่จะกลับไปกินเหล้าให้หนักขึ้นเพื่อหนีปัญหา มันง่ายกว่าเปลี่ยนตัวเอง แต่ไม่งั้นเค้าก็ไม่รู้หรอกว่าคุณเอาจริง และปัญหาเรื่องดื่มของเค้ามันทำครอบครัวแตกได้จริงๆ
และอย่างน้อยคุณกับลูกก็จะได้เตรียมตัวรับมือกับชีวิตที่จะไม่มีเค้าอยู่ เพราะถ้าเค้าใช้ชีวิตงี้ไปเรื่อยๆ เค้าตายก่อนลูกโตแน่ และอีกอย่างให้ลูกโตในบ้านที่มีพ่อแบบนี้ให้เห็นทุกวัน ต่อให้เค้าดีกับลูกแต่บรรยากาศมันก็ไม่ดีมั้งครับ ทะเลาะกันทุกวันเลย

ยังไงก็ขอให้ผ่านไปด้วยดีนะครับ

2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4795
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 08:06
[RE]อยากรู้ว่าแบบนี้เราผิดมั้ยคะ เราเป็นคนที่เกินไปหรือเปล่า??
เลิกด้วยตัวเองไม่ได้ก็ลองพาไปบำบัดไหมครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 766
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 08:06
อยากรู้ว่าแบบนี้เราผิดมั้ยคะ เราเป็นคนที่เกินไปหรือเปล่า??
พาไปหาคลินิคเลิกเหล้ายังครับ

นี่น่าจะหนักละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: alive
เข้าร่วม: 02 Apr 2022
ตอบ: 1523
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 08:11
ติดเหล้าหนักเลยแบบนี้ ผมคิดว่าเขาอาจจะมีปัญหาหรือปมในใจลึกๆก็ได้นะครับ อย่างที่มีคนตอบไปก่อนหน้านี้

ส่วนตัวผมเคยติดเหล้าเกือบ 2 ปี คือดื่มเองคนเดียวในบ้านเลย ปัญหาของผมตอนนั้นคือเรื่องงาน หนักมาก เครียดมาก และตอนนั้นไม่กล้าลาออก ลามไปทะเลาะกับแฟนหนัก+ผลตรวจสุขภาพถึงขั้นเลวร้าย พอตัดสินใจเปลี่ยนงาน ก็เลิกเหล้าได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย tonyphoom เมื่อ Sun Oct 06, 2024 08:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3497
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 08:52
ผู้ชายคนนี้ไม่มีอะไรดีเลย เลิกเถอะ
0
0
mrg
นักเตะอบต.
Status: Aim High.
เข้าร่วม: 23 Oct 2013
ตอบ: 1128
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 09:06
[RE]อยากรู้ว่าแบบนี้เราผิดมั้ยคะ เราเป็นคนที่เกินไปหรือเปล่า??
การที่ไม่มีบทลงโทษที่จริงจัง ทำให้เค้าไม่มีความรู้สึกว่าต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมครับ บางครั้งมนุษย์เราก็เปลี่ยนตัวเองไม่ได้ถ้าไม่มีอะไรที่หนักๆมากระตุ้น

ตอนนี้นอกจากห่วงคุณผู้ชายแล้ว คุณแม่ก็อย่าลืมสำรวจสุขภาพจิตใจตัวเองด้วยนะครับ ถ้าสุขภาพใจคุณแม่ไม่ดีลูกก็รู้สึกได้

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี มีสติในการตัดสินใจ ว่าอะไรที่ดีที่สุดสำหรับลูกและสำหรับตัวเองด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: Baby Monster
เข้าร่วม: 20 Nov 2007
ตอบ: 2574
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 09:24
ที่ผิดคือ การอดทนและให้โอกาสพร่ำเพื่อเกินไป
จิตใจของผุ้ชายนี่อ่อนแอมาก
มูฟออนครับ ค่อยๆอธิบายให้ลูกฟัง แล้วเวลาจะเยียวยาทุกอย่าง
โฟกัสที่ลูกครับ เราเป็นได้ทั้งแม่และพ่อ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: Sunday morning
เข้าร่วม: 07 Jul 2010
ตอบ: 8276
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 09:36
เลิกกันตอนนี้เด็กยังไม่รู้เรื่องนะครับ โตมาจำพ่อไม่ได้ด้วยซ้ำ

ดีกว่าไปเลิกกันตอนโต แล้วกลายเป็นปมในชีวิตของเค้านะครับ

สิ่งนึงที่คนเป็นพ่อแม่ควรมีคือการเป็นแบบอย่างในการใช้ชีวิตครับ

บางอย่างมันสอนกันไม่ได้ ผมจะมองเรา แล้วทำตาม ไม่ว่าจะถูกผิดอยู่เสมอ

สู้ๆ ครับ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Nov 2006
ตอบ: 7903
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 09:38
ผมคงแสดงความเห็น เท่าที่รับรู้ตอนนี้นะครับ

ฝากถึงบุคคลคนนั้นในบอร์ดถ้าได้เข้ามาอ่าน ถ้าเมียที่อุ้มลูกอยู่ร้องขอให้คุณเลิกสิ่งไม่ดีต่างๆเพื่อครอบครัว เพื่อชีวิตของคุณเอง แล้วคุณทำไม่ได้เนี่ยคุณก็ออกไปจากชีวิตเค้าเถอะครับอย่าไปเป็นภาระชีวิตเขาเลย
1
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17933
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 09:59
อยากรู้ว่าแบบนี้เราผิดมั้ยคะ เราเป็นคนที่เกินไปหรือเปล่า??
คุณอดทนได้สูงมากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 26645
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 10:13
ผมขอฟัง2ด้านละกันไม่อยากกินอาหารหมา เรื่องผัวๆเมียๆเห็นมาเยอะละ

แต่ถ้าตามที่จขกท.เล่า ก็เลิกๆไปเหอะ ก็รู้นิสัยตั้งแต่ก่อนแต่งแล้ว

คนบางคนมันก็เปลี่ยนได้ บางคนก็ไม่เปลี่ยนแบบนี้แหละ
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 40233
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 10:14
คุณทำถูกต้องแล้วครับ
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2009
ตอบ: 2785
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 10:38
แล้วยังไงอ่ะ จะเละเทะแค่ไหน ขอโทษนิดหน่อย คุณก็ให้อภัยแล้ว

นี่คือความคิดเค้า เพราะยังไงคุณก็ไม่กล้าเลิกเหมือนกัน

อ่านจากที่คุณเล่ามา นี่มันเข้าขั้นเลวร้ายแล้วนะ ทนมาได้ขนาดนี้ถือว่าแข็งแกร่งมาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2008
ตอบ: 28
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 11:25
อยากแนะนำให้ไปปรึกษาจิตแพทย์ก่อนครับ ด้านปัญหาครอบครัว ลองฟังคำแนะนำคุณหมอแล้วมาลองปรับตัวดู

ถ้ายังไม่ไหวจริงๆก็คงต้องตัดสินใจครับ เอาจริงๆสมัยนี้แยกกัน แต่เป็นพ่อ แม่ ที่ดีให้ลูกก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

แต่ห่วงสุขภาพแฟนคุณว่าถ้ายังใช้ชีวิตแบบนี้ คงไม่มีโอกาสอยู่เห็นลูกโต ถ้าเข้ามาอ่านอยากจะบอกว่า คุณโอเคกับชีวิตแบบนี้จริงๆเหรอครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel