BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 3 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jul 2022
ตอบ: 1845
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:10
[RE: ในอนาคต มนุษย์เราจะมีแต่ทำงานห่วยลงเรื่อยๆใช่ไหมครับ]
พอเพียงll2 พิมพ์ว่า:
คิดว่ามนุษย์ส่วนใหญ่ จะพากันขี้เกียจเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพราะเราน่าจะมีสิ่งของที่ใช้อำนวยความสะดวกที่มากจนเกินไปในอนาคต
พอเด็กๆในอนาคตโตขึ้นมาจากความสะดวกสบาย ก็จะไม่ยอมลงมาลำบากอีกต่อไป

รุ่นไหน ก็เหมือนกันแหล่ะ พวกเจน X เน็ตอืด ก็ด่า แล้ว

ทั้งๆที่ เมื่อก่อน เนต 56k โหลดรูปเล็กๆ ใช้เวลา หลายนาที ยังผ่านกันมาได้
แก้ไขล่าสุดโดย under26201 เมื่อ Sat Oct 05, 2024 23:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
HELLO WORLD

นักเตะกลางซอย
Status: Once a Gunner, Always a Gunner.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Feb 2021
ตอบ: 488
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:11
[RE: ในอนาคต มนุษย์เราจะมีแต่ทำงานห่วยลงเรื่อยๆใช่ไหมครับ]
โลกพัฒนาขึ้นทุกวัน แม้ประเทศเราจะพัฒนาช้ามากๆ ก็ตาม

แต่ลองเปรียบเทียบยุคสัก 30-40 ปีก่อน กับยุคปัจจุบัน คุณคิดว่าคนสมัยก่อนกับคนยุคปัจจุบันใครทำงานแล้วได้ Productive มากกว่ากันล่ะครับ

ผมว่ามันเทียบกันไมได้หรอก ยกตัวอย่าง

แม่ค้าเมื่อก่อนต้องเดินหาบเร่ เปิดร้านเหนื่อยสายตัวแทบขาด
แต่สมัยนี้มีการขายของ Online คุณคิดว่าใครหาเงินได้เยอะกว่าเมื่อเทียบกับเวลาที่ใช้ (ไม่ต้องพูดถึงอัตราเงินเฟ้อ)

1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2022
ตอบ: 10589
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:17
เลอะเทอะ มนุษย์มีแต่พัฒนาก้าวไปข้างหน้า มาตราฐานสูงขึ้นทุกปี สถิติไม่โกหกและมโนเหมือนมนุษย์
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2013
ตอบ: 12441
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:21
เทียบกันแล้ว คิดว่าค่าเฉลี่ยคนยุคใหม่ความคิดโตไวกว่า ความรู้รอบตัวหรือทางด้านวิชาการเยอะกว่า แต่ทักษะเฉพาะตัวก็ด้อยกว่าจริงๆ

เพราะสมัยนี้สิ่งดึงดูดความสนใจเยอะ ไหนจะเทคโนโลยีมาช่วยในการใช้ชีวิต ไม่ได้ทุ่มเทให้กับสิ่งใดสิ่งนึงมากเท่าเมื่อก่อน
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: ติ่งเฮียเจิด
เข้าร่วม: 27 Feb 2010
ตอบ: 7748
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:22
เอางี้ดีกว่าเด็กพื้นฐานดีเก่งกว่ายุคเก่าแน่นอน เทคโนโลยี ภาษา ทัศนคติ แต่เด็กออลนิวผมเฟิมเลยเละยิ่งกว่ารุ่นเรา ร้านผมอยู่ใกล้โรงเรียน แม่งหนักกว่ารุ่นเราๆ30+ ที่ว่าแย่ๆอะ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 246
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:22
ผมเคยดูคลิปนึงพูดถึงคำว่า "เด็กสมัยนี้..."

ทุกเจเนอเรชั่น มักจะด่าเจนที่เด็กกว่าตัวเองมาตลอดเป็นหลายร้อยปีมาแล้วครับ เป็นแบบนี้มาตั้งแต่อดีต เห็นแล้วก็ขำดีนะครับ เหมือนเห็นวัฏจักรของชีวิต

ส่วนตัวผมคิดว่าจริงๆ โลกก็มีคนเก่ง-ไม่เก่ง เกิดขึ้นเรื่อยๆ ตลอดเวลาไม่ได้มี ภาพขาว-ดำ ว่ามันจะดีขึ้นหรือห่วยลงเท่านั้น และถ้าดูแนวโน้มรวมๆ ของโลกใบนี้มันก็อยู่สุขสบายขึ้นในหลายๆ ด้านกว่าในอดีตนะ

มีคอมเมนต์นึงเขียนไว้ว่า "ถ้าคุณเองเคยเซ็งตอนเป็นวัยรุ่น เพราะโดนผู้ใหญ่ด่าว่าเป็นคนไม่ได้เรื่อง ก็อย่าทำแบบนั้นกับคนรุ่นหลังๆ เพราะคุณก็น่าจะเข้าใจความรู้สึกแบบนั้นดี"

แก้ไขล่าสุดโดย BlueBanana เมื่อ Sat Oct 05, 2024 23:36, ทั้งหมด 7 ครั้ง
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 19 Dec 2009
ตอบ: 526
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:23
คนสมัยก่อนเวลาจะทำอะไรประสบความสำเร็จนี่ อุปสรรคเยอะมากกกก ต้องนับถือใจคนรุ่นปู่ รุ่นย่าเราที่เขาประสบความสำเร็จ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2024
ตอบ: 25
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:27
จบ ป.ตรี คนเก่งคือเก่งจัดครับ คนกระจอกคือกระจอกจัด น่าจะปริญญาเฟ้อ + เศรษกิจ ช่วงก่อนหน้าสักประมาณ 10ปี
20ปี ที่แล้ว ผมจบ วศ. คอม ยังเงินเดือนสตาท 2.2 หมื่น ครับ เพื่อนที่ทำ บ ใหญ่กว่า สตาร์ต 2.5ม+ แต่เด่วนี้
เด่วนี้มันเปลี่ยนตรงนักศึกษาหารายได้เสิมเยอะขึ้นมาก(ส่วนมากหาเงินเที่ยวค่าเทอมแม่จ่าย) สมัยผมสอนพิเศษได้ซัมเมอร์นึงเป็นแสน ถ้าเงินไม่พอใช้ก้บอกแม่ว่ามีค่าโปรเจ็ค
ผมมองว่าปริญิญาเฟ้อจากค่านิยมพ่อแม่ครับที่ผ่านมา
ถ้าถามว่า มนุษย์เราจะมีแต่ทำงานห่วยลงเรื่อยๆ คำตอบนี้ไม่ใช่แน่นอนถ้าคนเรียนหมอ
เหมือนปริญิญาเฟ้อมากกว่าครับ เทียบกับแต่ก่อนสอบเอนทรานส์เข้า ม คณะ ดีๆ ยากมาก เด่วนี้มี ภาคพิเศษๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 796
โพสเมื่อ: Sat Oct 05, 2024 23:33
ผมอายุแค่ 30 กลางๆ กลัวคนรุ่นใหม่ชิบหาย เด็กกว่าหาความรู้ง่ายกว่า

โชคดีเล็กๆมั้ง ที่หน่วยงานผมไม่ค่อยรับเด็กใหม่เข้ามา
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 21234
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 00:13
บริษัท sme สมัยนี้มีแต่วัยรุ่นแล้วนะ 55
ทำงานกากมั้ยผมว่าไม่ ทำงานทนมั้ยผมก็ว่าไม่

เพราะเขาไม่มีเหตุผลให้ทน อยากออกก็ออก หาที่ใหม่ที่ดีกว่า

เจอเด็กเก่งๆเยอะ แล้วรุ้สึกเสียดายมาก ถ้าพวกนี้ออก
1
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 41628
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 00:29
เอาเท่าที่พบนะ ผมว่าแล้วแต่งาน งานด้านเทคและพวกกราฟฟิค ออกแบบผมว่าเก่งกว่าเมื่อก่อน ด้านภาษางี้
1
0

นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3756
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 00:29
ไม่นะ ในอายุเท่ากัน ผมรู้สึกว่าตัวเองเก่งกว่าเจนก่อน ส่วนเด็กรุ่นใหม่ก็เก่งกว่าผมอีก
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2024
ตอบ: 1359
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 00:49
เอาง่ายๆ เด็กโรงเรียนต่างจังหวัดเดี๋ยวนี้พูดภาษาอังกฤษคล่องหลายคนมากๆ ตัดมาที่หัวหงอกในที่ทำงาน คำว่า condition ยังไม่รู้จัก
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 1476
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 00:58
อยู่ที่คน ถ้าคนเก่ง สมัยนี้ไปไกลกว่าสมัยก่อน แต่ถ้าไม่มีโอกาสกาก เอาง่ายๆ เพื่อนผมอยู่เมืองนอกมา สามปีแล้ว ภาษาง่อยมาก แต่เวลาเขียนวิจัยมันผ่านได้ เพราะใช้แอพช่วย เพราะเห็นงานเวลามันเขียนคือ ภาษาดีเลย แต่จริงๆคือใช้ google translate เอา มันเลยทำให้ภาษาไม่พัฒนา ถ้าสมัยก่อนอันใกล้นี้ก่อนจะมีแอพช่วย เด็กต้องเขียนเอง แล้วไปให้ TA prove ก่อน แล้วพอผิดมันต้องกลับมาแก้ มันเลยจำทำให้ภาษาไปไว

คนเก่ง และคนกากมันมีทุกยุคทุกสมัย มีแต่tools ที่เปลี่ยนไป
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3068
โพสเมื่อ: Sun Oct 06, 2024 03:23
คนมันก็เก่งขึ้นเรื่อยๆแหละ แต่งานมันก็ซับซ้อนขึ้นเรื่อยๆ เพราะข้อมูลมันก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ใครที่ใช้เครื่องทุ่นแรงไม่เป็นก็ไม่รอดในยุคนี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel