BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 12208
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:21
[RE: คนขับรถบัสกรณีไฟไหม้โดยส่วนตัวท่านว่าผิดมั้ยครับ?]
ทำไมตอนพึ่งเกิดเหตุ คนขับไม่กดปุ่มเปิดประตูรถ หรือว่ารถมันดับไปเลย?

ส่วนคนขับอาจจะผิดเรื่องอะไรก็เอามาจากข่าวเลย ก็ต้องไปสู้ในชั้นศาลอีกที

พล.ต.ต.ชยานนท์ กล่าวอีกว่า เบื้องต้นได้แจ้งข้อหา
1.ขับรถโดยประมาท หรือน่าหวาดเสียว อันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายแก่กายหรือจิตใจ
2.ขับรถในทางก่อให้เกิดความเสียหายแก่บุคคล แล้วไม่หยุดรถให้การช่วยเหลือ ไม่แสดงตัวและไม่แจ้งเหตุต่อเจ้าพนักงาน เป็นเหตุให้บุคคลอื่นถึงแก่ความตาย ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 291 และพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 43(4), 78, 157, 160 วรรค 2
แก้ไขล่าสุดโดย mabataki เมื่อ Wed Oct 02, 2024 15:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7686
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:23
[RE: คนขับรถบัสกรณีไฟไหม้โดยส่วนตัวท่านว่าผิดมั้ยครับ?]
ปกติรถทัวร์แบบนี้ ขับกันเร็วด้วยเหรอ ต้องโดนเรื่องนี้ก่อนล่ะล่ะ

นี่มันเฮียขับรถชัดๆ และเคสนี้ก็เฮียจนมีผู้ประสบภัยเยอะด้วย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: * KingCanto * GodZlatan - KnightRooney
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 13538
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:27
kaiitongs พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นแค่คนขับรถลูกจ้างมาขับผมว่าผิดที่เรารถไม่พร้อมมาขับ แต่ถ้ารถมีใบรับรองตรวจสอบออกมาหมดแล้วว่าถูกต้องคนขับน่าจะไม่ผิดอะไร ไปผิดที่คนรับรอง หรือบริษัทมากกว่า

สงสัยเรื่องหนีออกจากที่เกิดเหตุว่าเค้าผิดกฏหมายอะไรบ้างนึกไม่ออกเลยว่าจะโดนเรื่องไหนบ้าง  

เอาที่ความผิดสำเร็จ แล้วละกันนะ สำหรับคดีในกฏหมายอาญา
(ยังไม่รวม ความผิดในส่วน พรบ.จราจรทางบก)
- มาตรา 390 ป.อาญา
ผู้ใดกระทําโดยประมาท และการกระทํานั้นเป็นเหตุ ให้ผู้อื่นรับอันตรายแก่กายหรือจิตใจ ต้องระวางโทษจําคุกไม่เกิน หนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจําทั้งปรับ
- มาตรา 374 ป.อาญา
ผู้ใดเห็นผู้อื่นตกอยู่ในภยันตรายแห่งชีวิตซึ่งตนอาจช่วยได้โดยไม่ควรกลัวอันตรายแก่ตนเองหรือผู้อื่นแต่ไม่ช่วยตามความจำเป็น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำ ทั้งปรับ

*เรื่องประมาท เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย และได้รับบาดเจ็บ จะถูกแจ้งข้อหาพร้อมกับ บริษัทรถ

**จากคลิป ที่เขาพยายามช่วยเหลือด้วยการดับไฟ ผมว่า ยังไม่เพียงพอ
เพราะ คุณควรรีบพยายามเปิดประตูฉุกเฉิน และ ประตูหลัง
มากกว่าที่จะวิ่งไปหาถังดับเพลิง (ช่วยแรกๆ)
- ถ้าพยายามช่วยจนสุดความสามารถ แล้วไม่หนี มันมีมาตราให้ลดหย่อนโทษได้
- เช่นเดียวกัน หากมีความผิดอาญาแล้วคุณเลือกหนี มันจะเป็นเหตุเพิ่มโทษ

***จากคลิป ไฟลุกลามเร็วแบบเว่อมาก และส่วนใหญ่ไฟไหม้มาจากด้านใน
ผมสันนิษฐานว่า น่าจะมีแก๊สรั่วและเข้าไปในห้องโดยสารอยู่ก่อนแล้ว
พอรถครูดกับแบร์ริเออร์เกิดกระกายไฟปุ๊บ ไฟก็ติดเลย

แก้ไขล่าสุดโดย T e r n G เมื่อ Wed Oct 02, 2024 15:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
#ThankyouSirAlex
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22461
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:32
ต้องดูว่าที่ชนเพราะขับเร็ว หรือเพราะยางแตกเลยชน หรือชนเบ้นอะไรยังไง

ส่วนเรื่องขับรถที่เก่าไม่ตรวจสอบ อันนี้ต้องผิดบริษัท

ส่วนไอคนขัยผิดตรงหนี

แต่ต่อให้ไม่หนี มันจะกล้าเข้าไปช่วยหรอ อยาฝ่างมากก้ลองช่วยเปิดประตู
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ดาวเตะกัลโช่
Status: * KingCanto * GodZlatan - KnightRooney
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 13538
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:32
mabataki พิมพ์ว่า:
ทำไมตอนพึ่งเกิดเหตุ คนขับไม่กดปุ่มเปิดประตูรถ หรือว่ารถมันดับไปเลย?

ส่วนคนขับอาจจะผิดเรื่องอะไรก็เอามาจากข่าวเลย ก็ต้องไปสู้ในชั้นศาลอีกที

พล.ต.ต.ชยานนท์ กล่าวอีกว่า เบื้องต้นได้แจ้งข้อหา
1.ขับรถโดยประมาท หรือน่าหวาดเสียว อันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน เป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายแก่กายหรือจิตใจ
2.ขับรถในทางก่อให้เกิดความเสียหายแก่บุคคล แล้วไม่หยุดรถให้การช่วยเหลือ ไม่แสดงตัวและไม่แจ้งเหตุต่อเจ้าพนักงาน เป็นเหตุให้บุคคลอื่นถึงแก่ความตาย ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 291 และพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 43(4), 78, 157, 160 วรรค 2  

ผมว่า พอมันเห็นไฟไหม้ แทนที่มันจะ กดเปิดประตู
มันคงตกใจ แล้วดับเครื่องเลย ทีนี้พอดับเครื่องประตูรถทัวร์มันก็เปิดยากกว่าเดิมละ
เพราะแทนที่จะเปิดด้วยระบบไฟฟ้า+ไฮโดรริค ก็ต้องมาเปิดแบบแมนนวลแทน
พอดับเครื่อง ก่อนเปิดประตูหลัง เลยกลายเป็นว่า เหมือนขังคนข้างหลังไว้ในนั้น
ครึ่งหน้าเลยรอดหมด เพราะออกประตูหน้าได้ทัน

0
0
#ThankyouSirAlex
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7290
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:34
มันพูดยากเหมือนกัน เพราะเคยเจอคนรู้จักทำงานแบบนี้ แจ้งนายจ้างเจ้าของรถไปแล้วว่า ต้องแก้ไขรถ ต้องซ่อมนั่นซ่อมนี่ตามรอบ แต่เจ้าของไม่ยอมทำให้ บอกใช้ไปก่อน.. ทีนี้พอมากรณีตัดสินใจขับก็ต้องดูสาเหตุว่ารู็ทั้งรู้รถไม่สมบูรณ์ ระมัดระวังแค่ไหนในการขับ

ง่ายๆเลยเหมือนเคส พวกตรวจสภาพรถนั่นแหละ พอถึงเวลาถอดนั่น ถอดนี่ออกเอาไปตรวจผ่านแล้ว กลับมาใส่ของดัดแปลงใช้ไปต่องี้ นี่แหละไทย
แก้ไขล่าสุดโดย arakon50 เมื่อ Wed Oct 02, 2024 15:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2008
ตอบ: 2885
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:41
เรื่องช่วยเหลือสุดความสามารถไหม ผมแนะนำว่าเรื่องนี้ไม่ควรตัดสินกันเองครับ เพราะมันไม่ใช่เคสแบบเรือที่อันนั้นกัปตันต้องช่วยจนสุดความสามารถถึงจะเอาชีวิตรอดได้ ("captain goes down with the ship")

ต้องรอดูว่าเรื่องประตูฉุกเฉินเปิดไม่ออกเป็นความประมาทที่สุดวิสัยไหม เช่นร้อนจนเหล็กไม่สามารถขยับตัวได้อะไรงี้ เพราะมันมีหลายเคสมาแล้วที่ไฟไหม้เปิดประตูไม่ออก กลไกประตูมันขัดกันเองก็มีบ่อย อันนี้ผมจะรองานสืบสวนออกมาก่อนถึงจะไปจิ้มเขาว่าช่วยสุดความสามารถหรือยัง

รวมถึงที่ว่าเรื่องความประมาทให้เกิดการเสียชีวิต อันนี้ก็ต้องไปดูที่ว่าเขาสามารถรับรู้ได้ไหมว่ารถบัสติดแก๊สมาแบบนั้น หรือเขาขับมาแบบประมาทหลับในชนรถจนเกิดการกระแทก อันไปสู่เรื่องถังแก๊สฉีกขาดแล้วเกิดการไหม้ขึ้นมาได้ (เพราะผมเห็นมีคู่กรณีเป็นเบนซ์ที่โดนชนด้านข้างยับ) ถ้าตรงนี้เป็นเรื่องจริง (มีกล้องอะไรพวกนี้) คนขับก็โดนกระทงนี้อยู่แล้ว

ที่ไม่ควรจะปล่อยลอยนวลมากกว่าคือบริษัทเดินรถมากกว่า เราเห็นซากออกมาแล้วถังแก๊สบรรจุเกินขนาดและไม่ถูกต้องตามหลักวิศวกรรม ฉะนั้นแล้วก็ต้องไปไล่บี้ไกลพอสมควรคือ
1. บริษัทเจ้าของรถว่าไปให้ใครดัดแปลง ใครเป็นคนรับรอง (วิศวกรอะซวย)
2. ตรอ.ที่รองรับว่าปลอดภัยให้ผ่านได้ (อันนี้ซวยหนัก)

เรื่องคนขับอีกกระทงนึงที่ว่าตำรวจอาจจะโยงฟ้องได้คือการไปถึงอ่างทอง (ไปโคตรเร็วเลย แม่มบินหรอวะ) แล้วกลับมามอบตัวที่กทม.เนี่ย ถ้าสมมติไม่มีเหตุผลให้ฟังขึ้นก็โดนเต็มรักเรื่องพยายามหนีคดีนั่นแหละ
3
0
I'll give him an offer which he can't refuse.

ขอบคุณลายเซ็นต์จากท่าน Soccer Sex ครับ
ซุปตาร์ยูโร
Status: เด็กหงส์
เข้าร่วม: 16 Oct 2013
ตอบ: 20696
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 15:48
ผิด เบื้องต้นควรเช็คถังดับเพลิง(ในคลิปวิ่งไปเอาของรถคันอื่น)
ประตูฉุกเฉินเปิดไม่ได้ มันควรเช็กก่อนมั๊ยว่ามันเปิดได้มั๊ย (เห็นวิ่งไปเปิดตอนไฟไหม้เปิดไม่ได้)
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 9298
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 16:12
.
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 20986
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 16:18
ผมคิดว่ายังไงก็มีส่วนผิด
1. เจ้าของรถมันต้องผิดก่อน เพราะไอ้รถคันนี้ ดูสภาพแล้วแม่งเล่นกลหลายอย่างเหลือเกิน

2. คนขับยังไงก็ต้องผิด ประตูฉุกเฉินเปิดไม่ได้ ผมว่ายังไงคนขับก็ต้องมีหน้าที่ตรวจสอบและเอาไปแก้ไข หรือแจ้งเจ้าของรถให้ทราบว่ารถไม่พร้อมใช้งาน ถ้าเจ้าของไม่ดำเนินการใดๆ ก็ต้องไม่ขับ ถ้าขับมีความผิดใบอนุญาตโดนยึด อันนี้คือสิ่งที่ควรเป็น
แต่ความเป็นจริงก็อย่างที่เห็น ไม่ตรวจไม่สนใจ หรือแจ้งเจ้าของไปเจ้าของก็ไม่สนใจเผลอๆด่ากลับ ขับรถจนคนตายง่ายๆก็หนี โดนโทษก็นิดหน่อย หลุดเมื่อไหร่ก็ขับรถสบายใจเหมือนเดิม
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4395
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 16:26
ผิดตรงไม่อยู่รอให้การ

ส่วนที่หนีมันทำให้คิดได้หลา่ยอย่าง ฉี่ม่วงไหม มีคดีติดตัวอะไรไหม ไม่มีใบขับขี่ไหม หรือเป็นคนมาแทน ดื่มมาหรือเปล่า เจ้าของบอกให้หนีหรือไม่ อันนี้ต้องตามตรวจให้หมด
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Wed Oct 02, 2024 16:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2008
ตอบ: 16562
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 16:27
ดูในคลิป กู้ภัย หรือ ครู ก็บอกว่าคนขับพยายามช่วยแล้วนะ

ทำไมถึงว่าเขาไม่ช่วยเลย
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3932
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 17:28
ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าจะหนีทำไมอ่ะ ทุกอย่างมันคืออุบัติเหตุ แล้วตัวเองก็พยามยามช่วยเท่าที่ทำได้แล้ว ส่วนเรื่องการดูแลรถ เค้าก็คงตรวจสอบมาประมาณนึงแล้วแหละ เป็นคนขับจะไม่ตรวจสอบรถเลยมันก็ผิดวิสัยอยู่นะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 389
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2024 17:46
ในทางอาญาก็น่าจะ ขับรถประมาทเป็นเหตุให้ทรัพย์สินของผู้อื่นได้รับความเสียหายและเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย, ขับรถในทางเป็นเหตุให้เกิดความเสียหายต่อชีวิตหรือทรัพย์สินของผู้อื่น แล้วไม่แจ้งเหตุต่อเจ้าหน้าที่ ไม่แสดงตัวต่อเจ้าหน้าที่ในที่เกิดเหตุ ส่วนความผิดอื่นๆยิบย่อยคงต้องดูเป็นเรื่องๆไป ปล.ขับรถประมาทไหม อันนี้ไม่รู้ยางแตกแล้วจึงเกิดเหตุ หรือชนคันอื่นแล้วยางแตกแล้วไหม้
แก้ไขล่าสุดโดย NeonoinM14 เมื่อ Wed Oct 02, 2024 17:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นีโอ
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel