BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: Kang Kitty!!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Feb 2023
ตอบ: 3222
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 16:07
[RE: คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ]
กระโจ๊วเพี่ยว พิมพ์ว่า:
WaterWan พิมพ์ว่า:
wannagohome พิมพ์ว่า:
ผมก็บอดสีนะ แต่เห็นเขียวก็เขียว แดงก็แดง นี่แหละครับ แต่มันจะมองตัวอักษรที่ทดสอบไม่เห็นอะครับ แค่นั้นแหละ  

ผมเหมือนท่านเลยฮะ มองเลขไม่ออกเลย คนที่ปกตินี่แบบมองออกง่ายมาก  

แล้วสอบใบขับขี่ผ่านมั้ยฮะ ผมไปอ่านในพันทิปมีคนตาบอดสีมาบ่นว่าสอบไม่ผ่านกันเยอะ วิธีสอบไม่ยุติธรรมบลาๆๆๆ แต่เพื่อนผมมันผ่านสบายๆเลยไม่มีปัญหาทั้ง 3 คน ก็เลยงงว่าตกลงมันยังไงกัน

ผ่านอยู่ครับ ผมจะมีปัญหาตรงที่แมร่งยืนไกลนี่แหละ มองปกติก็แทบไม่เห็นอยู่ละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9539
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 16:18
[RE: คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ]
ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าสีจริงๆมันเป็นยังไง ผมก็เห็นสีอะไรแบบที่คนปกติมองเห็นแหละ
แต่ถ้าเฉดสีใกล้เคียงมาวางด้วยกัน ก็แยกไม่ได้ละ
เช่น ม่วง ฟ้า น้ำเงิน วางใกล้กัน ผมต้องคิดหนัก
แดงเขียวเหลือง อย่างไฟจราจรบางทีก็มองไม่ออก แต่ผมก็ขับรถนะ เน้นสังเกตรถคันหน้าหรือแยกฝั่งอื่นเอา ถ้าแยกสีไม่ออก
น้ำตาลแดง
เขียวเทา
เขียวน้ำตาล
เขียวเหลือง
ดำน้ำตาล
ขาว ฟ้า ชมพู

คือเช่น ชมพูก็มีหลายเฉด มันไปทางขาวบ้างฟ้าบ้าง
เขียวก็มีเฉดใกล้เทาบ้าง น้ำตาลบ้าง
แยกยาก

ผมเลยไม่รอดทุกครั้งเวลาอ่านแบบทดสอบตาบอดสี
แก้ไขล่าสุดโดย เอซีมิลาน เมื่อ Fri Sep 27, 2024 16:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: น้องเบรุบะ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 1807
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 16:29
เอซีมิลาน พิมพ์ว่า:
ผมไม่รู้ด้วยซ้ำว่าสีจริงๆมันเป็นยังไง ผมก็เห็นสีอะไรแบบที่คนปกติมองเห็นแหละ
แต่ถ้าเฉดสีใกล้เคียงมาวางด้วยกัน ก็แยกไม่ได้ละ
เช่น ม่วง ฟ้า น้ำเงิน วางใกล้กัน ผมต้องคิดหนัก
แดงเขียวเหลือง อย่างไฟจราจรบางทีก็มองไม่ออก แต่ผมก็ขับรถนะ เน้นสังเกตรถคันหน้าหรือแยกฝั่งอื่นเอา ถ้าแยกสีไม่ออก
น้ำตาลแดง
เขียวเทา
เขียวน้ำตาล
เขียวเหลือง
ดำน้ำตาล

คือเช่น ชมพูก็มีหลายเฉด มันไปทางขาวบ้างฟ้าบ้าง
เขียวก็มีเฉดใกล้เทาบ้าง น้ำตาลบ้าง
แยกยาก

ผมเลยไม่รอดทุกครั้งเวลาอ่านแบบทดสอบตาบอดสี  

ขออนุญาตินะฮะถ้าท่านสะดวกตอบ แล้ว 2 อันนี้ท่านแยกออกมั้ยฮะว่าอันไหนน้ำตาลแดง อันไหนน้ำตาลเขียว เพื่อนผมมันตาบอดสีแต่มันแยกได้สบายๆ เลยอยากทราบกรณีคนอื่นบ้าง

แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Fri Sep 27, 2024 16:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2009
ตอบ: 9539
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 17:44
น้ำตาลแดง
เขียวเทา
เขียวน้ำตาล
เขียวเหลือง
ดำน้ำตาล

แยกยาก

ขออนุญาตินะฮะถ้าท่านสะดวกตอบ แล้ว 2 อันนี้ท่านแยกออกมั้ยฮะว่าอันไหนน้ำตาลแดง อันไหนน้ำตาลเขียว เพื่อนผมมันตาบอดสีแต่มันแยกได้สบายๆ เลยอยากทราบกรณีคนอื่นบ้าง

ถ้าไม่บอกว่าเป็นน้ำตาลแดง น้ำตาลเขียว ผมมองว่าเป็น แดงอันบน
เขียวอันล่างครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: น้องเบรุบะ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 1807
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 17:54
น้ำตาลแดง
เขียวเทา
เขียวน้ำตาล
เขียวเหลือง
ดำน้ำตาล

แยกยาก

ถ้าไม่บอกว่าเป็นน้ำตาลแดง น้ำตาลเขียว ผมมองว่าเป็น แดงอันบน
เขียวอันล่างครับ  
ผมตาปกตินะ ไม่ได้บอดสี แต่ถ้ามีคนมาถามผมก็บอกแดงกับเขียวนะ มันเข้าใจง่ายกว่าสำหรับผม คำว่าน้ำตาลเขียวผมยังไม่รู้จักเลยว่ามันคืออะไร 555 แต่รูปนี้ผมไปก็อปมาจากเน็ตมันเขียนว่า green brown กับ red brown ผมเลยก็อปมาเลย มาให้เพื่อนผมดู กับท่านดู

แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Fri Sep 27, 2024 17:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
UTM
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2009
ตอบ: 56
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 20:13
มันมีแว่นตาสำหรับคนตาบอดสี ที่ใส่แล้วจะเห็นสีเหมือนคนปกติ
ชอบเปิดดูคลิปรีแอค ตอนเค้าเห็นสีสันปกติครั้งแรก ประทับใจดี
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel