BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: น้องเบรุบะ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 1808
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:11
คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ
ผมสงสัยเรื่องนี้ฮะว่าคนตาบอดสีจะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ ผมจำได้ว่าอาการตาบอดสีนี่หลายคนมารู้ตอนเรียนมัธยมที่โรงเรียนเค้ามีตรวจสุขภาพ ผมจำได้ในห้องผมมันมี 3 คนมั้งที่อยากเรียนหมอ แล้วตาบอดสี ตอนนั้นพวกมันเครียดจัดเลยกลัวไม่ได้เรียนหมอ แต่สุดท้ายตอนตรวจสุขภาพเข้าหมอมันก็ตรวจผ่านทุกคนนะ จำได้ว่าพวกมันบอดสีเดียวกันหมดเลยคือ แดง-เขียว เค้าบอกเกิดจากความผิดปกติบนโครโมโซม x แต่พวกมันเรียนหมอได้เพราะตรวจแล้วว่าพวกมันบอดระดับ mild หรือระดับอ่อนๆ ไม่รุนแรง เลยได้เข้าเรียน ตอนนี้ก็เป็นแพทย์เฉพาะทางกันหมดล่ะ คนนึงเป็นหมอยูโรอยู่โรงพยาบาลรามา อีกคนลาออกจากราชการมาเป็นวิสัญญีอยู่พญาไท 1 หรือ 2 นี่ล่ะจำไม่ได้(คนนี้ตอนแรกจบม.ต้นอยากเป็นตำรวจ อยากเข้าเตรียมทหาร แต่เป็นไม่ได้เพราะตาบอดสี เลยเบนเข็มมาเรียนหมอที่ศิริราชแทน) คนสุดท้ายเรียนทันตแพทย์ตอนนี้มาเปิดคลีนิกเองล่ะ ผมเคยเอาสีแต่ละสีให้พวกมันดู ผมเห็นพวกมันก็ตอบถูกทุกสีเลยว่าสีอะไรเป็นสีอะไรเหมือนไม่ได้บอดสีเลย รวมถึงสีเขียว-แดงที่พวกมันบอด พวกมันก็มองเห็นปกติ แต่พวกมันบอกพวกมันอ่านแผ่นที่เป็นตัวเลขไม่ออก แต่ถ้าชี้แล้วถามว่าสีอะไรพวกมันดูออกหมดเลย สอบใบขับขี่ก็ผ่านไม่มีปัญหา

ผมเลยอยากทราบฮะ ว่าจริงๆแล้วคนพวกนี้เค้าจะเห็นภาพสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ

แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Fri Sep 27, 2024 15:22, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 2811
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:13
[RE: คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ]
ผมก็บอดสีนะ แต่เห็นเขียวก็เขียว แดงก็แดง นี่แหละครับ แต่มันจะมองตัวอักษรที่ทดสอบไม่เห็นอะครับ แค่นั้นแหละ
2
0
Status: ํ''You were born original don't die a copy.''
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5594
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:15
[RE: คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ]
ผมมองเห็นสีปรกตินะ แต่มองหนังสือทดสอบไม่เห็นตัวเลขแค่นั้นเลย เพิ่งมารุ้ตอน30กว่านี่แหล่ะว่าตัวเองตาบอดสี
0
0

ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 39790
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:15
ผมบอดไม่เยอะ ก็เห็นเป็นสีนั้นๆแหละฮะ..

เพียงแต่เวลาเอาสีที่มันเฉดใกล้ๆกัน วางด้วยกันเพื่อแบ่งเป็นตัวเลข มันจะแยกไม่ค่อยออก ทำให้อ่านตัวเลขนั้นๆไม่ได้

หรืออย่างเช่น โทนสีที่มันก้ำกึ่งๆเช่น บานเย็น(บางเฉด) แล้วมาถามว่านี่สีชมพู หรือ สีม่วง จะตอบไม่ค่อยถูกละ

1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16724
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:16
[RE]คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ
ผมบอดแต่ไม่ได้บอดหนักเคยทำชุดทดสอบจุดแล้วมีตัวเลขพวกเทา เขียวแก่ จะแยกไม่ออก มองไม่เห็นเป็นตัวเลข
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Aug 2021
ตอบ: 68
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:21
เพื่อนผมบอดสีเขียว เห็นเป็นสีม่วงครับ เวลาสอบใบขับขี่ก็จำเอาครับ 5555
แต่ไม่รู้ม่วงแบบไหนน่ะครับ แต่ไม่เห็นเป็นสีเขียวครับ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 24955
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:22
ลองดูนี่ครับ

https://petmaya.com/color-blindness-see-the-world/
6
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2022
ตอบ: 2521
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:24
ช่วงหลังนั่ง Grab วิน กลับบ้านบ่อยพอสมควร จากประสบการณ์ตรง สำหรับบางคันที่น่าจะตาบอแสี ผมว่าเค้าเห็นเขียวเป็นเหลือง แล้วก็เห็นแดงเป็นเขียว จังหวะไฟเขียวพี่เค้าจะไม่ค่อยเกรี้ยวกราด ขับช้าๆเตรียมพร้อมจะจอด แต่พอแดงปุ๊ป เร่งผ่านสี่แยกอย่างไว มีรถมาเค้าก็พยายามจะไปกันอยู่ดีคือก็เลยเข้าใจว่าเค้าคงเห็นเป็นไฟเขียวแหละ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: Call me "Buckethead"
เข้าร่วม: 09 Oct 2020
ตอบ: 2428
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:33
คนที่ไม่สามารถมองแผ่นสีแล้วอ่านตัวเลขไม่ได้ หรืออ่านได้แค่บางเลข นั่นคือ ตาพร่องสี ไม่ใช่บอดสีครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status: Kang Kitty!!
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Feb 2023
ตอบ: 3222
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:42
wannagohome พิมพ์ว่า:
ผมก็บอดสีนะ แต่เห็นเขียวก็เขียว แดงก็แดง นี่แหละครับ แต่มันจะมองตัวอักษรที่ทดสอบไม่เห็นอะครับ แค่นั้นแหละ  

ผมเหมือนท่านเลยฮะ มองเลขไม่ออกเลย คนที่ปกตินี่แบบมองออกง่ายมาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 36
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:44
[RE]คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ
เคยสงสัยอยู่เหมือนกันว่า
ถ้าคนที่ตาบอกสีเค้าจะรู้ตัวได้ยังไงว่าตัวเองตาบอดสี ถ้าไม่ได้ไปตรวจ
เพราะเด็กๆตอนเรียนเกี่ยวกับสี
สมมุติ คนตาบอดสีเห็นสีแดงของคนปกติเป็นสีเหลือง เห็นสีเขียวของคนปกติเป็นสีน้ำตาล
แล้วอาจารย์สอนว่าอันนี้คือสีแดงนะ อันนี้คือสีเขียวนะ
โตมาก็น่าจะเข้าใจแบบนั้นมาตลอด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย kenshin2006 เมื่อ Fri Sep 27, 2024 15:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 8129
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:45
ก็สีปกติ เพียงแต่เฉดสีที่ละเอียดมากๆอาจจะบอกไม่ได้
0
0
Status: น้องเบรุบะ
เข้าร่วม: 12 Mar 2024
ตอบ: 1808
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:45
WaterWan พิมพ์ว่า:

ผมเหมือนท่านเลยฮะ มองเลขไม่ออกเลย คนที่ปกตินี่แบบมองออกง่ายมาก  

แล้วสอบใบขับขี่ผ่านมั้ยฮะ ผมไปอ่านในพันทิปมีคนตาบอดสีมาบ่นว่าสอบไม่ผ่านกันเยอะ วิธีสอบไม่ยุติธรรมบลาๆๆๆ แต่เพื่อนผมมันผ่านสบายๆเลยไม่มีปัญหาทั้ง 3 คน ก็เลยงงว่าตกลงมันยังไงกัน

แก้ไขล่าสุดโดย กระโจ๊วเพี่ยว เมื่อ Fri Sep 27, 2024 15:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1701
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 15:46
ผม บอดเขียวแดง
ตอนบอกก่อนว่า คนที่ตาบอดสีเขียวแดง ไม่ได้มองไม่เห็นสีเขียวและสีแดง แต่เซลล์รับแสงในตาที่ทำหน้าที่รับรู้สีเขียวและสีแดงทำงานผิดปกติ ทำให้การแยกแยะความแตกต่างของเฉดสีในช่วงสีเขียว แดง ส้ม เหลือง มันเพี้ยนไป เหมือนกับเวลาเราเปิดทีวีแล้วปรับสีเพี้ยน บางคนอาจเห็นสีเขียวเป็นสีน้ำตาล หรือสีแดงเป็นสีน้ำตาลเข้ม ขึ้นอยู่กับความผิดปกติของเซลล์รับแสงในตาแต่ละคน

ว่าง่ายๆ ก็คือ ไม่ได้มองไม่เห็นสี แต่เห็นสีเพี้ยนไปจากคนทั่วไปเท่านั้นเอง

แต่ก็มีตาบอดสีบางประเภท ที่เห็นเป็นแค่ ขาวดำ หรือ สีเดียวแบบนั้นก็มี

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 6566
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 16:06
คนตาบอดสี จะมองเห็นสีที่ตัวเองบอดเป็นสีอะไรฮะ

เหมือนกัน เลยพึ่งรู้ว่าแบบนี้เรียกบอดสี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel