BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เรื่องเงิน ผญ แฟร์ กับ ผช ไหม
แฟร์
???
ไม่แฟร์
???
คะแนนทั้งหมด: 74
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2024
ตอบ: 291
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:00
[RE: รู้สึกไหมเรื่อง เงิน ผญ ไม่แฟร์ กับ ผช]
ผมอยากรู้ว่าเขาไปเจอเหตุการณ์อะไรมา ทำไมจำฝังใจเหลือเกิน มาตั้งกระทู้ถามได้คำตอบไปแล้ว พอมาตั้งใหม่ก็เหมือนว่าไม่ได้สนใจกับคำตอบที่คนตอบไปในกระทู้เก่า มาตั้งถามเหมือนๆเดิม
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jun 2020
ตอบ: 2022
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:01
[RE: รู้สึกไหมเรื่อง เงิน ผญ ไม่แฟร์ กับ ผช]
finfin พิมพ์ว่า:

ผมมีความรู้สึกว่าเรื่องเงิน ผญ ในไทยส่วนใหญ่ ไม่ แฟร์ หรือไม่คิดจะเท่าเทียมกับ ผช เลยคิดแต่จะเอาเปรียบ โดยจากที่อ่านความเห็นเน็ต ทั้งจากเวปนี้และที่อื่นสังเกตุได้ดังนี้

1.เวลาหย่ากัน ผช แฟร์ๆ หนี้+ทรัพย์สิน หาร2 หรือบางกรณี ผช ยอมยกให้ ผญ มากกว่าด้วยซ้ำ ยิ่งกรณีที่ ผช ผิดไปนอกใจงี้บางคนยอมยกให้ ผญ มากกว่า หรือบางคนให้หมดเลยก็มี แต่กลับกัน ผญมักจะเอาทรัพย์สินหมด หนี้ยกให้ ผช หมด หรือไม่ก็ตัวเองต้องได้เปรียบ ผช ไม่ว่าจะกรณีที่ ช หรือ ญ ไปมีชู้ก็ตาม หรือเลิกกันด้วยดีก็ตาม

2.เวลาอยู่ด้วยกันหรือไปเดท ผญ มักให้ ผช เลี้ยงหรือออกมากกว่า

3. ผญ หลายๆคนชอบยึดเงิน ผช

4.ผญ หลายๆคนชอบ เอาเงิน ผช ไปไว้ในบัญชีชื่อตัวเอง และทรัพย์สินมักเอาเป็นชื่อตัวเอง

5.เวลาหย่ากันหาก ผช มีรายได้คนเดียวหรือมีรายได้มากกว่า ผญ ผญ มักเรียกค่าเลี้ยงดู แต่กรณีกลับกัน ผช มักไม่เรียกค่าเลี้ยงดูจาก ผญ

เพื่อนๆมีความเห็นยังไงกันบ้างครับ  

ข้อ1 ไม่เคยเจอกับตัว แต่ที่อ่านๆ ข่าวมาก็เยอะครับแบบนี้ ตามโหนกระแส หรือข่าวดารา
ข้อ 2 อันนี้จริงมาก แต่เฉพาะคนไทยนะ คนต่างประเทศไม่ค่อยเจอแบบนี้ แชร์ตลอด ที่ผมเจอคือถ้าเราไปจีบเค้าก่อน หรือเค้ามาอ่อยเรา แล้วเราติดเค้า เค้าจะดูตั้งแต่แรกเลยว่าเราเลี้ยงเค้ารึเปล่า ถ้าไม่เลี้ยงเค้าอาจจะไม่เอาเราตั้งแต่ต้น ปล.แฟนผมเป็นคนดีนะ มีก็เลี้ยงผมตลอด อันนี้พูดแฟนเก่า ที่บ้าวัตถุนิยมหลายๆ คนเยอะมาก
ข้อ3 ก็จริง ยิ่งเราได้เค้าแล้ว เค้าจะทำตัวเป็นเมียเรา มีอำนาจในเงินเราทันที น่าจะเป็นประเพณีไทยที่สอนๆกันมารึเปล่าไม่รู้เหมือนกัน
ข้อ4 ถ้าให้เค้าก็เอาทั้งนั้นแหละ ส่วนใหญ่ไม่เจอถึงขั้นนี้
1
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2024
ตอบ: 438
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:02
ถูกแบนแล้ว
byrd.tt พิมพ์ว่า:
เอ้าาาา นึกว่าล้มหายตายจากไปแล้ว แต่กลับมาก็เหมือนเดิม
ดูถูกผู้หญิงเหมือนเดิมเลยนะครับ

เอาจริงๆ สังคมที่ผมอยู่ ผมไม่เคยเจอเรื่องอะไรแบบนี้เลยนะ เงินกองกลาง กระเป๋าใครกระเป๋ามัน ใครหาได้มากกว่าก็จ่ายมากกว่า ฯลฯ

ส่วนข้อสุดท้าย หลายๆคนที่แต่งงาน ผญ ลาออกจากงานเพื่อมาดูแลบ้านหรือเป็นแม่บ้านนะครับ ฉะนั้นถ้าตอนหย่ากันแล้วเรียกร้อง ผมว่าอันนี้ไม่ผิดนะครับ เพราะโอกาสที่เสียไปในหน้าที่การงานของตัวเองตอนนั้น เวลาเลิกกันก็สมควรจะเรียกร้องได้นะครับ (ผมมีคนรู้จักที่รายได้น่าจะเกิน 300k แน่ๆ แต่งงานแล้วสามีให้มาอยู่บ้านเฉยๆเพื่อจะได้มีลูกเลี้ยงลูก แต่งได้ 5 ปีเลิก + อายุมากขึ้น มันกลับไปอยู่จุดเดิมไม่ได้แล้ว แบบนี้จะเรียกร้องค่าชดเชยก็ไม่ผิดนะครับ)  

ดูถูกยังไงครับแค่เรียกร้องความเท่าเทียม ครับ สรุปว่าโง่ให้ ผญ เอาเปรียบก็ บอกว่า ดูถูก ผญ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1884
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:04
pongnares3 พิมพ์ว่า:
ไม่ได้เหมารวมนะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในชีวิต

ส่วนใหญ่จะเป็นสาวเหนือ

อาจจะเพราะวัฒนธรรมการเลี้ยงดูแต่ละภาครึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

จากคำถามของจขกท.

เมียผมเปย์ให้ผม มากกว่าที่ผมเปย์ให้เค้าครับ 55+  

เหมือนคนภาคอื่นดูถูกคนอีสานอะนะ ตรรกะนี้ยังมีอีกหรอ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4867
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:04
1,5 อยู่ที่เงื่อนไข ถ้าทั้ง2คนมีรายได้เข้าบ้านทำงานเข้าบ้านทั้ง2คน ช่วยกันทำมาหากิน จะหาร2ก็ได้
แต่ถ้าให้แฟนออกจากงาน มาอยู่บ้านเลี้ยงลูก พอเบื่อเลิกกันแล้วจะไปหาร2 อันนี้เห็นแก่ตัว และปัจจุบันผู้หญิงฟ้องได้ด้วย

2 ข้อนี้ผู้ชายไม่ทำก็ได้ ยังไม่เป็นอะไรกันด้วยซ้ำนะ การตัดสินใจอยู่ที่เราว่าจะจ่ายไม่จ่าย
ถ้าเต็มใจจ่ายเองแล้วจะบ่นทีหลังทำไม ยอมให้เค้าเอาเปรียบเองทั้งนั้น พวกนี้คือจีบหญิงแบบไม่มีสติ

3-4 ถ้าคุณไม่ยอมมั่นใจในการบริหารจัดการเงินตัวเอง ไม่มีใครยึดได้นะ แฟนผมไม่เคยเอาเงินผมซักบาท

ปล1 ผมว่าข้อที่ยกมา เราเลือกได้หมดแล้วว่าจะทำไม่ทำตรงไหน แล้วก็หาคนที่คิดตรงกันแค่นั้น
ถ้าไม่สบายใจก็พูดตรงๆ จะไปยอมคบด้วยเหตุผลที่ต้องมาบ่นทีหลังเพื่อ ยุคนี้แล้วผู้หญิงที่ไม่เกาะผู้ชายเยอะแยะ

ปล2 ในยุโรป ถ้าผู้หญิงที่สามีบอกให้เป็นแม่บ้านมาทั้งชีวิต แล้วสามีนอกใจหรือทำอะไรที่ไปสู่การอย่าร้าง
มีเคสที่ศาลตัดสินให้ผู้ชายจ่ายเงินค่าเสียโอกาสในการทำงานให้ผู้หญิงเพิ่มนะครับ ให้เค้าเป็นแม่บ้านกี่ปีก็คูณไป

1
0
Status:
เข้าร่วม: 25 Oct 2021
ตอบ: 389
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:05
กระทู้เก่าโดนเรื้อนไป รอบนี้มาใหม่อีกแล้ว

0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 29 Dec 2013
ตอบ: 2474
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:05
ผมว่าแล้วแต่คนนะ แต่ถ้าเอาความเห็นผญ.ในเน็ตส่วนใหญ่ดูเป็นแบบนั้นจริง แค่ผมว่าเรื่องแบบนี้มันคุยกันได้นะ คนละครึ่ง ถ้าไม่ได้ก็แยกย้ายไรงี้
0
0
วิญญาณตามเรื้อน แน่จริงมาที20เลยดิ จะได้เข้าคุก มาหลอกเล่นๆละไปผมตกใจนะครับ
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2024
ตอบ: 438
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:06
ถูกแบนแล้ว

หลายๆคน ก็มาอ้างว่า ดูถูก ผญ บ้าง บิดาความเท่าเทียมบ้าง ตกลงมาถามแบบนี้ไม่ได้ใช่ไหม

และผมก็บอกตามหัวมู้แล้วว่าจากเห็นมา
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 14166
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:07
ผมกับเมียตกลงกันเหมือนชายหญิงส่วนใหญ่

พวกซักผ้า กวาดบ้าน ทำกับข้าว ซื้อของเข้าบ้าน จ่ายบิล เมียดูหมด
ส่วนซ่อมหลอดไฟ ซ่อมอุปกรณ์ รถเข้าศูนย์ เรียกช่าง แก๊สหมด ผมดูหมด

แต่ถ้าติดธุระก็ทำแทนได้ไม่ได้ฟิกขนาดนั้น

เรื่องเงิน ถ้าเป็นเงินเดือน+งานนอกผมโอนให้เมียหมดเลยแทบจะทันที เหลือไว้เดือนละหมื่นนึงเอาไว้ใช้จ่ายส่วนตัว(ไม่พอขอเอา) ส่วนเมียเอาไปดูแลเองหมดทำบัญชีด้วยส่วนผมลอยตัว ทำงานอย่างเดียว
1
0
Don't tell mom I'm in Succersuck

Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18846
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:09
มันอยู่ที่จุดเริ่มต้นของการคบกันด้วยล่ะ ผู้ชายหลายคนเข้าจีบด้วยการเลี้ยง หลังจากนั้นถ้าจะไม่เลี้ยงก็ถอยยากแล้วล่ะ ต้องชัดเจนแต่แรก

และก็มีหลายท่านมีความสุขที่ได้เป็นฝ่ายออกเงินอย่างเต็มใจ มากกว่าจะให้แฟนจ่าย แล้วแต่คู่จริงๆเรื่องนี้

สนับสนุนการตั้งงบกองกลาง แล้วเปิดบัตรเครดิตผูกกับบัญชีกองกลางอันนั้นไว้ใช้จ่ายเวลาไปกินเที่ยวช็อปด้วยกัน เวลาใช้จ่ายทั้ง 2 คนก็จะรู้ว่างบใกล้หมดหรือยัง ช่วยกันบริหาร ใครจะใส่เงินเข้าไปก็ใส่ ไม่จำเป็นต้องเท่ากันก็ได้
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: INVU https://www.youtube.com/watch?v=k0Kg8gYC3R0
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 11612
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:10
ChepaZ พิมพ์ว่า:
ผมว่าแล้วแต่คนนะ แต่ถ้าเอาความเห็นผญ.ในเน็ตส่วนใหญ่ดูเป็นแบบนั้นจริง แค่ผมว่าเรื่องแบบนี้มันคุยกันได้นะ คนละครึ่ง ถ้าไม่ได้ก็แยกย้ายไรงี้  

เสียงดังเฉยๆ แหละครับ (ไม่ต่างจากเรื่องรวยชนะทุกสิ่ง กับไม่มีลูกดีที่สุด) ทางปฏิบัติบ้านใครบ้านมัน ใช่ว่าจะมีแต่ผู้หญิงจัดการเรื่องเงินฝ่ายเดียวซะหน่อย

ยิ่ง พรบ.สมรสเท่าเทียม ประกาศใช้ด้วย ยิ่งทำข้อตกลงที่สองฝ่ายพอใจได้สะดวกขึ้นด้วย
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19154
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:12
Noches พิมพ์ว่า:
pongnares3 พิมพ์ว่า:
ไม่ได้เหมารวมนะ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในชีวิต

ส่วนใหญ่จะเป็นสาวเหนือ

อาจจะเพราะวัฒนธรรมการเลี้ยงดูแต่ละภาครึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

จากคำถามของจขกท.

เมียผมเปย์ให้ผม มากกว่าที่ผมเปย์ให้เค้าครับ 55+  

เหมือนคนภาคอื่นดูถูกคนอีสานอะนะ ตรรกะนี้ยังมีอีกหรอ  

ขอโทษครับ มิได้มีเจตนาจะดูถูกเลย

คิดว่ามันก็อยู่ที่คนที่เติบโตมา ว่าถูกเลี้ยงดู สั่งสอนมาว่าอย่างไร
แล้วเหรียญมี 2 ด้าน ด้านนี้ไม่ดี แต่อาจจะมีด้านอื่นดีๆ ที่มาทดแทนครับ
1
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 9216
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:16
พอดีผมไม่เคยเจออ่ะ

ทัศนคติแบบคุณที่ดูถูกผู้หญิง ถ้าได้ผู้หญิงเอาเปรียบก็เหมาะสม

หรือไม่ก็หาไม่ได้ไปตลอดชีวิตก็ดี ตีหรี่ไปละกัน ดีกว่าไปเป็นภาระผู้หญิงคนอื่น
1
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 2003
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:27
ขอตอบเฉพาะเรื่องระหว่างการคบหานะครับ

ผมเจอแบบนี้แหละ และจะค่อยๆหมดความรู้สึกในเรื่องการคบหาไปเอง

แต่ผมไม่โทษเขานะ ด้วยตัวผมเอง เป็นคนปากหนักด้วยแหละ ให้คุยเรื่องเงิน ให้ช่วยออก แชร์กัน ผมไม่กล้าเลย

ก็ได้แต่ประเมิน วิเคราะห์ แล้วถอยออกมา
แก้ไขล่าสุดโดย มากมาย เมื่อ Fri Sep 27, 2024 14:30, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2731
โพสเมื่อ: Fri Sep 27, 2024 14:27
แต่ที่สังเกตูบ้านไหน ผญ.คุมเงินไปรอดทุกรายนะ ส่วนบ้านไหน ผช.คุมเงินเป็นใหญ่ก็เป็นแบบที่เห็นๆ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel