ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Dec 2007
ตอบ: 779
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:10
ทำไมถึงแนะนำให้อยู่เป็นโสดกันเหรอครับ?
จากกระทู้นี้นะครับ

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2489467

จะเห็นว่าส่วนใหญ่แนะนำให้อยู่เป็นโสดกัน อยากถามว่าเพื่อนๆมีความเห็นกันว่าอย่างไรครับ แนะนำให้อยู่เป็นโสดเหมือนกันหรือเปล่า แล้วเพราะว่าอะไรครับ

ผมมีพื้นฐานมาจากทางครอบครัวครับว่าการมีชีวิตคู่เป็นเรื่องดี คุณพ่อคุณแม่ของผมอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขมาจนเข้าวัยเกษียณ ทั้งพี่สาวและน้องสาวผมก็มีสามี มีลูกแล้ว เวลาคุยกันเขาก็มีความสุขกับครอบครัว ส่วนผมก็มีความสุขกับชีวิตคู่แบบตอนโสดเทียบไม่ได้เลย เตรียมแต่งงานกับแฟนในเร็วๆนี้เช่นกัน

เลยอยากทราบครับว่าเพื่อนๆมีเหตุผลแบบไหนที่อยากให้อยู่เป็นโสด
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3918
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:38
Top Comment [RE: ทำไมถึงแนะนำให้อยู่เป็นโสดกันเหรอครับ?]
ยืนยันคำเดิม

ถ้าเจอคู่ชีวิตที่ดี ยังไงก็ดีกว่า มันเกื้อหนุนกัน ส่งเสริมกัน

แต่ถ้าอยู่ด้วยกันแล้วไม่ดี สู้ไม่มียังดีกว่า

ซึ่งไม่ใช่ทุกคนที่จะโชคดีได้เจอ soulmate (อันนี้ผมคิดว่าพรมลิขิตล้วนๆ)

ดังนั้น เรื่องแบบนี้แนะนำกันไม่ได้หรอกครับ

คนเจอคู่ดีๆ ก็พร่ำบอกให้คนอื่นไปหาแฟนดีๆ แล้วชีวิตจะก้าวกระโดด (ใช่มันจริง แต่หามันง่ายเหรอ?)

คนเจ็บมาเยอะ ช้ำมาเยอะ ไม่เคยเจอรักดีๆ เค้าก็บอกจะให้อยู่เป็นโสดน่ะดีแล้ว

ซึ่งมันก็ไม่มีฝ่ายไหนผิดนะ
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 38599
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:17
[RE: ทำไมถึงแนะนำให้อยู่เป็นโสดกันเหรอครับ?]
ถ้าคุณเป็นคนไม่ Toxic กับแฟน แล้วได้แฟนไม่ Toxic ไม่สร้างปัญหา ผมว่ามีแฟนอะดีกว่าครับ ยังไงมีคูชีวิตไว้คิดได้ ส่วนจะมีลูกหรือไม่ก็แล้วแต่คุณกับแฟน ถ้าไม่อยากมีลูกก็คบ ผู้หญิง ที่ไม่อยากมีลูกด้วยกัน จะคลิก

ผญ ดีๆหายาก แต่เราจะใช่ ผช ดีๆ ของ ผญ ไหมนี้ละคือประเด็นอีกอย่างสำคัญ

ถ้ามีลูกนี้ ความรับผิดชอบจะเยอะในฐานะหัวครับ ลูกทำอะไรผิด กำหนดชีวิตลูกผิด คนเป็นหัวหน้าครอบครัวคนแรกต้องโดนตำหนิและแก้ไข

ผมโสด ผมว่ามีแฟนดีกว่านะ อย่างน้อยมีความสุขกว่าอยู่คนเดียวแน่ๆ ถ้าได้ ผญ ดีๆ
แก้ไขล่าสุดโดย ปีศาจแดงดำ เมื่อ Fri Sep 20, 2024 00:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23556
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:21
[RE: ทำไมถึงแนะนำให้อยู่เป็นโสดกันเหรอครับ?]
พ่อแม่ผมทะเลาะกันตลอด แม่เพิ่งมาบอกว่าถ้าเค้าไม่มีผม คงเลิกกันไปนานละ
ผมเลยยังไม่คิดถึงเรื่องแต่งงาน
5
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2020
ตอบ: 932
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:21
ผมว่าเรื่องแบบนี้ยากมากครับที่จะเอาความเห็นใครเป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด พื้นฐานชีวิต สภาพสังคม ครอบครัว แฟน คู่ชีวิต ณ อดีต ปัจจุบัน อนาคต ล้วนมีผลต่อการอยากอยากแต่งงานหรืออยากโสด

ผมว่า ทั้งแต่งงาน มีแฟน หรือ โสด มันมีมิติและข้อดีและเสียแตกต่างกันไป

ผมไม่ค่อยแปลกใจที่กระทู้นั้นจะเชียร์ไปทางโสดเพราะก็เป็นเรื่อง คนในอยากออก คนนอกอยากเข้ากันทั้งนั้น แล้วแต่ละคนก็มีประสบการณ์แตกต่างกันไปที่จะทำให้เลือกตัดสินใจ

ตอนนี้ผมมีแฟนนะ เหตุผลที่อยากโสดเพราะถ้ายังเลือกได้ ไม่อยากจากลา แล้วการไม่อยากจากลานี้ล่ะ ยากที่สุดในความสัมพันธ์ ทุกความสัมพันธ์เลย

1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: word not enough to talk about football
เข้าร่วม: 06 Jun 2010
ตอบ: 18003
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:22
ส่วนตัวมีคู่ดีกว่า จะมีแค่บางความคิดแว้บๆ เข้ามาในหัวว่าไม่มีดีกว่า ซึ่งเป็นช่วงที่แฟนเป็นเมนส์ โมโหทุกอย่าง แค่ไอก็ผิดแล้ว

ถ้าท่านหาแฟนแล้วแฟนเป็นเมนส์ตลอดเวลา ก็เป็นโสดดีกว่า เป็นช่วงเวลาที่น่าหงุดหงิดมากสำหรับผช อย่างเรา
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Youth|Courage|Success
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18472
ที่อยู่: Old Trafford, Sir Matt Busby Way, Stretford, Manchester M16 0RA, UK
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:27
ทำไมถึงแนะนำให้อยู่เป็นโสดกันเหรอครับ?
เป็นโสดทำไม
อยู่ไปให้เศร้าเหงาทรวง
ไม่คิดจะหาคู่ควง
เดี๋ยวจะร่วงพ้นวัยไปเปล่า

เกิดมาเดียวดาย
จะตายเพราะความเหงาเศร้า
แต่งงานกันเสียเถิดเรา
อยู่ว่างเปล่าไม่ดีอะไร
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
#GGMU

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2549
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:28
มีคู่ที่ดียังไงก็ดีกว่าครับ
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7621
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:36
[RE]ทำไมถึงแนะนำให้อยู่เป็นโสดกันเหรอครับ?
จากปสก.ตอนเป็นโสด ความสุขจะหาง่ายกว่าเพราะอยู่ตัวคนเดียว ถ้ามีแฟนหรือยิ่งความสัมพันธ์ไปไกลจนถึงภรรยา จะทำอะไรก็ต้องคิดถึงเค้าด้วยเพราะไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวแล้ว แต่ก็แล้วแต่คนอีกแหละเพราะความสุขคนเราก็ไม่เหมือนกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
OTW
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3918
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:38
ยืนยันคำเดิม

ถ้าเจอคู่ชีวิตที่ดี ยังไงก็ดีกว่า มันเกื้อหนุนกัน ส่งเสริมกัน

แต่ถ้าอยู่ด้วยกันแล้วไม่ดี สู้ไม่มียังดีกว่า

ซึ่งไม่ใช่ทุกคนที่จะโชคดีได้เจอ soulmate (อันนี้ผมคิดว่าพรมลิขิตล้วนๆ)

ดังนั้น เรื่องแบบนี้แนะนำกันไม่ได้หรอกครับ

คนเจอคู่ดีๆ ก็พร่ำบอกให้คนอื่นไปหาแฟนดีๆ แล้วชีวิตจะก้าวกระโดด (ใช่มันจริง แต่หามันง่ายเหรอ?)

คนเจ็บมาเยอะ ช้ำมาเยอะ ไม่เคยเจอรักดีๆ เค้าก็บอกจะให้อยู่เป็นโสดน่ะดีแล้ว

ซึ่งมันก็ไม่มีฝ่ายไหนผิดนะ
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: มาเป็น บันนี่ส์ กันเยอะๆนะ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 29033
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:42
ถ้ามีแล้วดีกว่าไม่มีก็มีไปเถอะท่าน
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: Always United
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 725
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:46
ส่วนตัวมีหลายปัจจัย

ด้านเงินหลักๆคือตอนนี้ธุรกิจที่บ้านมีปัญหาเรื่องสภาพคล่องกับคล้ายๆจะล้ม กลัวมีแฟนแล้วพาเค้ามาลำบาก

ด้านครอบครัว พ่อแม่แก่มากแล้วกลัวเงินรักษาตอนเจ็บป่วยจะไม่พอแล้วมีแฟนแล้วมีภาระสองด้านเลยอยากให้ชัวร์ก่อนว่าจะไม่กีะทบทุกฝ่าย

ด้านความสัมพันธ์ เป็นคนอยู่แต่บ้านเล่นแต่เกมเลยไม่ค่อยได้ออกไปพบปะผู้คนเลย เล่นเกมกับเพื่อนแต่เพือนมีแฟนหมดในกลุ่มเหลือไม่มีแฟนคนเดียว

ด้านหน้าตารูปลักษณ์ เป็นคนไม่ได้หล่อแบบสาวๆชอบ ออกทางล่อเท้าด้วยซ้ำเลยไม่อยากเจอคนแบบมีแฟนแล้วแกล้งโสด กลัวลูกตะกั่ว

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 379
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:52
เป็นโสดมีความสุข แต่ถ้าแฟนมีดีจะมีความสุขโครตๆ ครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 7283
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 00:52
แก้ไขล่าสุดโดย GOSSIPMAN11 เมื่อ Fri Sep 20, 2024 00:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
OGC
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2022
ตอบ: 1809
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 01:02
เด็กมหาลัยแจ่มๆเยอะ มีพี่ป้อง ณวัตรเป็นไอดอลฮับ
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2010
ตอบ: 615
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 01:04
ผมเนี่ยอายุ 42 โสดอยู่ ที่ไม่อยากหาเมียเพราะชีวิตครอบครัวมันจะทำให้ผมขาดอิสระไปเยอะมาก ปัจจุบันอยากกิน ดื่มเที่ยว ผมทำได้เต็มที่ไม่ต้องไปห่วงความรู้สึกของใคร เรื่องเงินก็ใช้คนเดียว บริหารง่าย ที่สำคัญแต่งงานไปก็คงจะต้องมีลูกแหล่ะ ซึ่งการเลี้ยงลูกให้โตมาเป็นคนดี มีความสามารถ มันต้องใช้ความพยายามมากเลย ผมนึกถึงตอนที่พ่อแม่เลี้ยงผมมา พ่อแม่ผมน่าจะเหนื่อยใจกับผมพอสมควร กว่าจะเคี่ยวเข็นให้ผมเรียนจบมาได้ น่าปวดหัว เอาเป็นว่าตอนนี้ผมก็ happy ดี ส่วนใครอยากจะมีครอบครัวต้องถามตัวเองว่าพร้อมมั้ย ถ้าพร้อมก็ลุยเลยครับ ส่วนผมขอบาย 5555
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel