ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Apr 2024
ตอบ: 60
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2024 19:53
คนไทยไม่เก่งฟุตบอล เพราะเล่นแต่ฟุตซอลไหมครับ
เพราพปกติ ตามโรงเรียน ตามสนามต่างๆ เรานิยมเล่นสนามเล็กมากกว่า หาที่เล่นง่าย

เวลาเล่นสนามเล็ก ฟุตซอล ต่างกับสนามใหญ่ ฟุตบอลเยอะ

เทคนิค การอ่านเกม ความอึดในการวิ่ง ต่างกันเยอะ

เปนแบบนี้รึเปบ่าที่ทำให้คนไทย เก่งฟุตซอล ไม่ใช่ฟุตบอล
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 28 Nov 2023
ตอบ: 507
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2024 20:11
[RE: คนไทยไม่เก่งฟุตบอล เพราะเล่นแต่ฟุตซอลไหมครับ]
ใช่มันหาเล่นได้ง่ายอะ ตอนเด็กๆตั้งรองเท้าแตะเป็นโกลก็เล่นได้ละยิ่งโตมาโรงเรียนมัธยมงี้มีสนามต่อทีมกันสนุก
แก้ไขล่าสุดโดย IDooBall เมื่อ Wed Sep 18, 2024 20:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 38596
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2024 20:19
[RE: คนไทยไม่เก่งฟุตบอล เพราะเล่นแต่ฟุตซอลไหมครับ]
ฟุตซอลไทย ในอดีตเราพยายามอยู่ท็อประดับเอเชียก่อนชาติอื่นๆในทวีปเอเชียอีกครับ ลงมือก่อนชาติอื่นๆ มีลีกของตนเอง จะบอกว่าเป็นผลงานของ ของป๋อม อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ ที่ทำให้ฟุตซอลไทยอยู่ระดับเอเชีย แถมเคยมีปัญหากับวรวีร์ จนวรวีร์จัดการปลดออกไปเลย ถึงแม้จะไม่ชอบนโยบายสัญญาใจที่ทำกับปูลลิสก็ตาม แต่ผมก็ไม่ได้ช่วงเริ่มสร้างฟุตซอลไทยนะ ไม่ได้ติดตามยุคที่ทีมชาติไทยชนะอิหร่านในรายการชิงแชมป์เอเชีย

แต่ช่วงหลังๆแต่ละชาติก็พยายามพัฒนาฟุตซอลเข้าใกล้เราแล้ว แถมกติกาใกล้เคียงฟุตบอล การดูคล้ายกันกับฟุตบอลมากที่สุดเพราะคือ ลูกบอลกับเท้าดูง่าย คนเลยอินเข้าเส้นง่ายด้วย ไม่อยากนึกถ้ามีบรรจุในโอลิมปิก เชื่อว่าแตละชาติจะเน้นมากขึ้นมหาศาลละ โดยเฉพาะเกาหลีใต้ อาหรับ

ส่วนเรื่องสนามนั้น ที่มีกเห็นเล่นฟุตซอลเยอะ พื้นที่จำกัดครับ ไม่มีสนามหญ้า ก็คงจะเล่นในรูปแบบกติกาฟุตซอลมากกว่าละครับ เพราะฟุตบอลสนามใหญ่จริงๆ ต้องใช้พื้นที่เยอะมากนะครับ ส่วนใหญ่ก็มีแต่ระดับสนามกีฬาของจังหวัดให้เล่น ผมเชื่อนักฟุตบอลอาชีพในประเทศเราก็ผ่านการเล่นพื้นทีจำกัด แต่สุดท้ายพอเลือกไปประกอบอาชีพนั้น ก็ไปจบฟุตบอลมากกว่าฟุตซอลมหาศาล ไม่ใช่แค่ประเทศเรา รวมทั้งประเทศอื่นด้วย

ส่วนเรื่องคนไทยไม่เก่งฟุตบอล ไม่ใช่เพราะเล่นแต่ฟุตซอลไม่ใช่หรอก เพราะคนประเทศอื่นๆ เขาเน้นเล่นฟุตบอลมากกว่าฟุตซอล แต่ละชาติให้ความสำคัญกับฟุตบอลมากกว่าฟุตซอล คู่แข่งเลยเยอะกว่าฟุตซอลมหาศาลที่โหดๆแข็งๆ แถมอาชีพที่คนไทยต้องการเล่นเพื่อประกอบอาชีพกีฬา โดยเฉพาะผู้ชาย ยังไงกีฬาอันดับ 1 ก็คือฟุตบอล ครับ เผลอๆ นักกีฬาฟุตบอล จะมากกว่า กีฬาอื่นมามัดรวมกันเสียอีก สปอนเซอร์ก็เข้าหาแต่ฟุตบอลมากกว่า แถมมากกว่าฟุตซอลที่ไปฟุตซอลโลกหลายรอบแล้ว ไม่อยากนึกว่า ฟุตบอลไทย ถ้าได้ไปฟุตบอลโลก สปอนเซอร์จะเข้ามามหาศาลขนาดนั้น คนไทยทั้งประเทศคงจะรอติดตามทั้งประเทศละครับ แห่เก็บเงินไปดูฟุตบอลต่างประเทศ อีกกี่คน

กีฬาอันดับ 1 ยอดนิยมของประเทศไทยคือฟุตบอล แล้วในเอเชียก็ฟุตบอลยอดนิยมทั้งนั้น อาจจะยกเว้นญี่ปุ่น เกาหลีใต้ จีน แต่ก็นิยมอันดับต้นๆอยู่ดี ในอาเซียนก็ยกเว้นแค่ฟิลิปปินส์ ที่เหลือรวมทั้งไทยก็ชอบดูฟุตบอลเป็นอันดับ 1 ซึ่งก็รวมทั้งผมด้วยครับ คู่แข่งเลยเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย ปีศาจแดงดำ เมื่อ Wed Sep 18, 2024 20:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12567
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2024 20:36
อย่างนึงเลยที่เราไปได้ไกลกว่าก็วนมาเรื่องเดิมครับ ร่างกาย/พละกำลัง
ฟุตซอลก็ต้องใช้กำลัง แต่มันไม่มากเท่าฟุตบอล มันไม่ต้องแทคเคิลแบบฟุตบอล
มันไม่ต้องกระโดดสูงเหมือนฟุตบอล พละกำลังเราค่อนข้างที่จะเหมาะในการปรับใช้ได้
อิหร่าน ยุโรป เขาก็แข็ง แต่ช่องว่างเรื่องร่างกายกับพลังมันไม่ห่างกันเหมือนฟุตบอลครับ

เผื่อไม่เห็นภาพก็ฮาลันด์ในสนามใหญ่คิดว่าเราจะเอาอะไรไปปิดเขา
แต่ถ้ามาเจอฟุตซอลก็ไม่แน่ พื้นที่วิ่งก็น้อย ความคล่องตัวก็ไม่เยอะมาก เขาก็ดูไม่เหมาะกับฟุตซอล

ย้อนไปว่าคนไทยทักษะดีก็คงต้องมาดูกันที่ฟุตซอลนี่ล่ะ ดีจริง
แต่พอไปสนามใหญ่เราฟิตไม่เท่าเขา แข็งไม่เท่าเขา เบสิค สกิลต่างๆก็เลยกดไม่ค่อยติด
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 473
โพสเมื่อ: Wed Sep 18, 2024 23:51
อีกเรื่องคือการเคลื่อนที่ วิ่งสนามใหญ่สนามเล็กมันไม่เหมือนกัน พอเตะแต่สนามเล็ก เลยกลายเป็นว่านักบอลไทยทักษะกับบอลดี แต่เคลื่อนที่ไม่ดี ร่างกายไม่พร้อมสนามใหญ่ เล่นแท็กติกซับซ้อน pass move เล่นกับพื้นที่ในสนามไม่เก่ง ตัวอย่างก็คือนักบอลเทพๆจากบอลเจ็ดคน บอลเดินสาย เล่นสนามใหญ่รุ่งกี่คนกัน
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: U N I T E D
เข้าร่วม: 01 Dec 2021
ตอบ: 4773
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2024 06:34
Kazakhstan ฟุตบอลใหญ่กาก Rankingฟุตบอลต่ำกว่าเราอีก แต่ฟุตซอลโหดคล้ายๆเรา เขาอันดับ8โลก เราอันดับ9โลก

ผมว่าฟุตบอล กับ ฟุตซอล มันเหมือนจะคล้ายกันนะ แต่จริงๆคือ คนละจักรวาลเลย เอามาเทียบกันยาก ผมว่ามันเหมือน Baseball กับ Softball อ่ะ

อีกอย่าง ชาติใหญ่ๆหลายๆชาติ เขาไม่ได้เน้นอะไรกับฟุตซอลขนาดนั้น ดูอันดับฟุตซอลใน top50 เจอชาติที่ไม่เก่งฟุตบอล ติดเพียบ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 1732
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2024 07:47
ImLost พิมพ์ว่า:
Kazakhstan ฟุตบอลใหญ่กาก Rankingฟุตบอลต่ำกว่าเราอีก แต่ฟุตซอลโหดคล้ายๆเรา เขาอันดับ8โลก เราอันดับ9โลก

ผมว่าฟุตบอล กับ ฟุตซอล มันเหมือนจะคล้ายกันนะ แต่จริงๆคือ คนละจักรวาลเลย เอามาเทียบกันยาก ผมว่ามันเหมือน Baseball กับ Softball อ่ะ

อีกอย่าง ชาติใหญ่ๆหลายๆชาติ เขาไม่ได้เน้นอะไรกับฟุตซอลขนาดนั้น ดูอันดับฟุตซอลใน top50 เจอชาติที่ไม่เก่งฟุตบอล ติดเพียบ  
ตัวโอนสัญญาติยกระดับขนาดนั้น แถมแผนการเล่นเป็นพาวเพอร์เพลย์ตลอดทั้งเกม เขาสู้ทีม Top5 โลกได้สบายๆเลยแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย MikegShinoda เมื่อ Thu Sep 19, 2024 07:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 25307
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2024 08:49
รายละเอียดฟุตซอลมันน้อยกว่าฟุตบอล
จำนวนคนเล่นน้อยกว่า
สนามเล็กกว่า

เอาจริงๆฟุตบอลไทย
เพิ่งมาพัฒนาผู้ฝึกสอนฟุตบอลกันไม่กี่ปีเอง

เคยดูมิก้าให้สัมภาษณ์
ความรู้โปรไลเซ่นของไทย = เอไลเซ่นของยูฟ่า
แต่ไม่เป็นไรค่อยๆพัฒนากันไป

เมื่อก่อนก็ให้ครูพละสอน
หลักสูตรแม่งก็โคตรตกยุค

บอลเด็กไทยก็เน้นแข่งไม่เน้นพัฒนา
บอลเด็กยังโกงอายุกันอยู่เลย
เพื่งเป็นข่าวไป

พอแค่นี้พิมพ์เยอะเดี๋ยวออกทะเล
0
0
eX
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Yesterday is history..... Tomorrow's a mystery
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 6461
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2024 11:35
ImLost พิมพ์ว่า:

โอนสัญชาติทั้งทีมเลยครับ ประเทศนี้
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 5507
โพสเมื่อ: Thu Sep 19, 2024 19:21
ผมว่าอาจเป็นอีกอุปทานก็ได้

เพราะมานึกดู พวกนักบอลอาชีพ ผลผลิตบอลโรงเรียน ก็ต้องเล่นสนามใหญ่เป็นปกติอยู่ละ

ผมว่าคนไทยทำงานเป็นทีม ทำงานเป็นระบบไม่เก่ง แล้วฟุตบอลมันเล่นตั้ง 11 คน ไหนจะสตาฟฟ์โค้ชอีกเป็นสิบ

เราเตะบอลเก่งนะ แต่ไม่ได้เก่งถึงขั้นวางระบบหลวมๆแล้วให้ลงไปเล่นก็ชนะได้ มันต้องใช้ระบบเข้าช่วยอะ
0
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel