ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ช่วยหรือไม่
ช่วย
???
ไม่ช่วยเพราะเสี่ยงจะโดนภาษีเอง
???
คะแนนทั้งหมด: 97
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1075
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:54
[RE: การ support แฟน]
ไม่ช่วยถือว่าเป็นการช่วยครับ จะได้เคลียภาษีให้ถูกต้อง เดี่ยวถ้าไม่ถูกต้อง วันหนึ่งวันใดกรมสรรพากรสุ่มตรวจเจอจะหนักเอานะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 4640
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:54
ก็ถ้าไม่กี่ Transection ก็ให้ๆไปเถอะครับ ถ้าเยอะเกินก็ต้องคุย ว่าถ้าเต็มแล้วจะไปหยุดที่ตรงไหน จะหาคนมาเป็นนอมินีรับเงินไปเรื่อยๆหรอ

ถึงเวลาโดนมา โดนย้อนหลังหมดทุกขานะครับ ทางที่ดีทำให้มันถูกครับ มันยังพอมีช่องลดหย่อนอยู่

ตอนนี้ยังไม่โดน พอโดนมาถามหานักบัญชี เอางบให้ดูปวดหัวนักบัญชีอีก งบน่าเกลียดแบบนี้เค้าโขกค่าทำบัญชีได้อีกเยอะเลย ไหนจะคนเซ็นงบอีก

ผมบอกเลยว่าเอาเวลาไปทำมาหาเงินเพิ่มดีกว่า มานั่งปวดหัวกับบัญชีในภายหลัง

1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2023
ตอบ: 1178
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:55
ก็ทำเรื่องเสียภาษีให้มันถูกต้องดีกว่าครับ มีเงินได้มันก็ต้องเสียภาษีสิครับ โดนย้อนหลังมาก็มาโทษนู่นโทษนี่อีก
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Jun 2024
ตอบ: 262
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:56
ทุกธนาคารมีแอปช่วยให้ร้านค้ามีเงินโอนเข้าบัญชีเรา วันละ 1 ครั้ง

แต่สามารถเช็คยอดที่ลูกค้าโอนเข้าได้ทุกยอด

ลองไปปรึกษาธนาคารดูครับ วิธีเลี่ยงภาษีมีเยอะ

รวมไปถึงการบริจาคเวินน้ำท่วม หรือทำประกันแล้วนำไปลดหย่อนภาษี

มันก็เลี่ยงอ้อมๆนั่นแหละ ทำเป็นดัดจริต
1
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2009
ตอบ: 447
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:58
มีส่วนได้ส่วนเสียกับงานของแฟนหรือเปล่าครับ

จำนวนการโอนเฉพาะกิจแค่ไม่กี่ครั้ง ยอดเงินไม่กี่บาท หรือว่ารับยอดจนเต็มจำนวนที่รับโอนได้

มันต้องคุยให้ชัดก่อนถ้าไม่อยากมีปัญหาตามมาภายหลัง ทะเลาะกันเพราะเรื่องนี้จนอาจจะต้องเลิกกัน โดนภาษีย้อนหลังอาจจะต้องเป็นหนี้

การซัพพอร์ตมันมีวิธีที่ดีกว่าไปรับปัญหาต่อหรือรับปัญหาแทน
1
0
" ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เป็นคนดี มีรถขับ โทรศัพท์ถ่ายรูปได้ "
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 20951
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:59
เป็นผมจะบอกให้เขาส่งรายรับรายจ่ายให้บริษัทบัญชีจัดการซะ

จะหลบ จะอ้อม จะซอกแซก จะลดหย่อน จะย้ายบัญชีบุคคล จะนิติบุคคล มันพอมีวิธีหลายวิธีครับ

เป็นผมไม่ช่วยอ่ะครับ เสียวครับ
1
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 4640
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:02
l3estdevil พิมพ์ว่า:
PaNuNu พิมพ์ว่า:
เปิดบช.บริษัทให้ถูกต้องเเทนไม่ได้เหรอครับ  

คือเค้าซื้อของจาก supplier โดยไม่มีใบเสร็จอะครับเลยเปิดไม่ได้  

จริงๆปัญหาไม่ได้อยู่ที่ภาษีซื้อครับ ถ้าจะโดนมันโดนภาษีขาย เค้าคิดภาษีจากรายได้ของเรา

ส่วนของที่เราซื้อมา เดี๋ยวสรรพากรก็ไปตามเองกับคนขาย เรามีหน้าที่ทำให้มันถูก

อย่างน้อยๆเป็นใบเสร็จรับเงินสดโง่ๆก็ยังดี มันจะได้กระทบกับยอดที่เราจ่ายซื้อไป
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 11218
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:14
บอกให้เปิดบัญชีทำให้ถูกกฏหมายครับ ขายของดีนี่
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 11218
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:17
l3estdevil พิมพ์ว่า:
PaNuNu พิมพ์ว่า:
เปิดบช.บริษัทให้ถูกต้องเเทนไม่ได้เหรอครับ  

คือเค้าซื้อของจาก supplier โดยไม่มีใบเสร็จอะครับเลยเปิดไม่ได้  

เปิดได้สิ คุณจ่ายเงินผ่านตัวบริษัทสิ แล้วบอกเลย ถ้าสรรพกรมันคิดภาษีน่ะ มันคิดแต่เงินเข้าน่ะ มันไม่หักต้นทุนคุณ คุณต้องไปยื่นเรื่องเจรจาเอง มันคิดภาษีบุคคลธรรมดาทื่อๆเด้อ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2015
ตอบ: 1522
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:23
เดี๋ยวภาษีมันจะหวยออกที่คุณเองน่ะครับ

อย่างบ้านผม แม่ผมทำบริการเติม True Money สมัยก่อน โดยบัญชี True Money เป็นของพี่ชาย

พี่ชายทำงาน rate เสียภาษีจากบุคคลธรรมดา 25-30% อยู่แล้ว

หวยออก สรรพากรเจอ เพราะว่าบริษัท True เค้า declare ยอดมา

สรุปพี่ชายผมขาดทุนยับ ๆ เพราะ True Money มันไม่ได้มีกำไรอะไรมากมาย แต่เวลาหักภาษี สรรพากร หักเต็มจากยอดครับ บวกกับโดนย้อนหลังด้วย
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 13115
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:25
ก็ต้องคุยแยกออกเป็น 2 ประเด็น

1.เรามีส่วนได้ส่วนเสีย
คุยกันให้ชัดเจนเลยว่าปีภาษีหน้าควรจ้างบัญชีมาทำให้เป็นกิจลักษณะครับ
รอบนี้อาจจะต้องยอมๆไปก่อน เพื่อให้งานมันเดินต่อได้ และไม่บาดหมางกัน
และการโดนสรรพากรเล่นย้อนหลังบอกเลยว่าอ่วมครับ

2.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย
ผมจะบอกไปเลยว่าให้แค่รอบนี้รอบเดียวครับ ปีบัญชีหน้าไม่ช่วยแล้ว
และหากเกิดอะไรย้อนหลังที่ทำให้ผมต้องเสียเงิน ต้องคุยกันว่าเขาจะต้องรับผิดชอบให้ทั้งหมด
(กรณีเป็นธุรกิจเค้าและครอบครัวเค้านะ) แต่คงต้องใช้คำพูดถนอมน้ำใจกันพอสมควร ถ้าเจอผญ.เซนสิทีฟ ต้องระวังให้มากๆ

**การทำธุรกิจถ้าเค้าไม่มีแผนที่ชัดเจน ความไม่ชัดเจนจะทำร้ายธุรกิจเค้าโดยที่เค้าไม่รู้ตัวครับ

1
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2010
ตอบ: 409
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:26
spinall พิมพ์ว่า:
มีส่วนได้ส่วนเสียกับงานของแฟนหรือเปล่าครับ

จำนวนการโอนเฉพาะกิจแค่ไม่กี่ครั้ง ยอดเงินไม่กี่บาท หรือว่ารับยอดจนเต็มจำนวนที่รับโอนได้

มันต้องคุยให้ชัดก่อนถ้าไม่อยากมีปัญหาตามมาภายหลัง ทะเลาะกันเพราะเรื่องนี้จนอาจจะต้องเลิกกัน โดนภาษีย้อนหลังอาจจะต้องเป็นหนี้

การซัพพอร์ตมันมีวิธีที่ดีกว่าไปรับปัญหาต่อหรือรับปัญหาแทน  

ไม่มีส่วนได้เสียเลยครับ ของกำไรหลักสิบ แต่เน้นปริมาณ 3 เดือนเงินเข้าผมล้าน7แล้ว TT
0
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2010
ตอบ: 409
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:26
jongzeang พิมพ์ว่า:
ก็ต้องคุยแยกออกเป็น 2 ประเด็น

1.เรามีส่วนได้ส่วนเสีย
คุยกันให้ชัดเจนเลยว่าปีภาษีหน้าควรจ้างบัญชีมาทำให้เป็นกิจลักษณะครับ
รอบนี้อาจจะต้องยอมๆไปก่อน เพื่อให้งานมันเดินต่อได้ และไม่บาดหมางกัน
และการโดนสรรพากรเล่นย้อนหลังบอกเลยว่าอ่วมครับ

2.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย
ผมจะบอกไปเลยว่าให้แค่รอบนี้รอบเดียวครับ ปีบัญชีหน้าไม่ช่วยแล้ว
และหากเกิดอะไรย้อนหลังที่ทำให้ผมต้องเสียเงิน ต้องคุยกันว่าเขาจะต้องรับผิดชอบให้ทั้งหมด
(กรณีเป็นธุรกิจเค้าและครอบครัวเค้านะ) แต่คงต้องใช้คำพูดถนอมน้ำใจกันพอสมควร ถ้าเจอผญ.เซนสิทีฟ ต้องระวังให้มากๆ

**การทำธุรกิจถ้าเค้าไม่มีแผนที่ชัดเจน ความไม่ชัดเจนจะทำร้ายธุรกิจเค้าโดยที่เค้าไม่รู้ตัวครับ

ไม่มีส่วนได้เสียเลยครับ ของกำไรหลักสิบ แต่เน้นปริมาณ 3 เดือนเงินเข้าผมล้าน7แล้ว TT
0
0
Status:
เข้าร่วม: 11 Aug 2021
ตอบ: 67
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:32
3000 ครั้งต่อปี ไม่สนยอด

ถ้าเกิน 2 ล้าน 400 ครั้งน่ะครับ พอดีพึ่งไปถามธนาคารมาน่ะครับ

ธนาคารจะส่งบัญชีให้สรรพากรตรวจสอบน่ะครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1017
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:33
ถ้าขายผ่านเฟส ไลน์โอนตรง เคสพวกนี้ถ้ากระจายบัญชีก็อาจจะไม่โดนสรรพากรครับ แต่ถ้าโดนเอาไปผูกรับเงินจากพวก tiktok shop , shopee อันนี้โดนแน่นอน เพราะ platform มันหัก ณ ที่จ่าย ส่งสรรพากรให้เลย เตรียมโดนเรียกได้เลยถ้ายื่นไม่ตรง

แต่เห็นท่านบอกว่า 3 เดือนยอดเข้ามา 1.7 ล้านแล้ว แถมเป็นของกำไรน้อย ( กำไรน้อยยอดรวมเยอะ แสดงว่าจำนวน transaction น่าจะเกิน 400 ไปแล้ว )

รับโอนเกิน 400 ครั้งและยอดรวมถึง 2 ล้านบาท อันนี้ธนาคารจะส่งชื่อไปให้สรรพากรเลย

ทางทีดีให้หยุดก่อนที่ยอดจะเกิน 2 ล้านก่อนเลยครับ จริงๆควรจะหยุดตอนนี้เลยด้วย เพราะอีกเคสคือ ถ้าเกิน 1.8 ท่านจะโดนบังคับให้จด vat ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย moonwalker1412 เมื่อ Mon Sep 16, 2024 12:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel