ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jun 2015
ตอบ: 8247
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 10:49
[RE: ส.ส.แก้วตา เรื่อง "พม่า" เอาจริงๆมันแปลกเหรอครับ]
เรื่องพม่าที่จะเอามาขึ้นทะเบียนให้ถูกต้องอันนี้เห็นด้วย

แต่อย่างน้อยขอให้มีเอกสารยืนยันตัวตนจากทางการพม่า เช่นพาสปอร์ตหรือบัตรประชาชนสมาร์ทการ์ด เอามาขึ้นทะเบียน

ถ้าปล่อยให้คนที่ไม่มีเอกสารอะไรเลย มาขึ้นทะเบียนได้ ก็จะกลายเป็นว่า วันนึงเกิดไปก่ออาชญากรรมขึ้นมา แล้วพอปีถัดมาก็ทำเป็นว่าไม่มีเอกสารอะไร มาขอขึ้นทะเบียนใหม่อีก ก็จะฟอกขาวกลายเป็นคนใหม่อีกคนไปเลย

ปล.เรื่องมาแย่งผู้ใช้บริการที่ รพ.รัฐ อันนี้เรื่องจริง ช่วง 3-4 ปี ที่ผ่านมา รพ.รัฐบางแห่งเริ่มแก้ไขโดยการคิดค่ารักษาต่างชาติในเรทที่แพงกว่าคนไทย 30-50% และจำกัดโควต้าคิวคนต่างชาติในแต่ละวัน แต่ก็ยังติดเรื่องมนุษยธรรมในกรณีฉุกเฉินเร่งด่วนที่คนไข้ไม่มีเงินรักษาอยู่ดี (หลายๆราย กินเหล้า ปวดท้อง หรือเมาทะเลาะวิวาทกัน แล้วมาห้องฉุกเฉินกลางคืน เงินค่ารักษาก็ไม่มี เห้อ)
แก้ไขล่าสุดโดย bearberryz เมื่อ Mon Sep 16, 2024 11:07, ทั้งหมด 3 ครั้ง
7
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 4973
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 10:51
[RE]ส.ส.แก้วตา เรื่อง "พม่า" เอาจริงๆมันแปลกเหรอครับ
คนไทยไม่ได้อนุรักษ์นิยม หรือรักชาติอะไรขนาดนั้น
เป็นแค่ความไม่สบายใจ กังวลว่าตัวเองจะลำบากในอนาคต ก็เลยมีปฏิกิริยาแบบนี้ที่เห็นกันออกไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Leader Jihyo
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2086
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 10:57
[RE: ส.ส.แก้วตา เรื่อง "พม่า" เอาจริงๆมันแปลกเหรอครับ]
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
Null0 พิมพ์ว่า:
แปลว่าถ้าไม่ถูกใจไอเดียต้องแบ่งไปเบลมไหมไอติมด้วยหรือครับ
แต่ที่มีคนออกมาบ่นเยอะๆแต่ยังเลือกปชน ผมเห็นว่าพรรคนี้ single issue voter เยอะนะ คือด่าเรื่องอื่นแต่ยังเลือก

มันไม่มีพรรคฝั่งขวาดีๆให้เลือกไง

อย่างผม(และอีกหลายๆคน)ก็แนวคิดเอียงขวาแบบเมกา จะให้เลือกพรรคไหนอ่ะ

ในเมื่อตอนนี้มันมีแค่ส้ม ที่ยืนอยู่บนหลักประชาธิปไตย

เอาจริงก็อยากให้มีพรรค alternative เหมือนกัน ผมกาแดงส้มไปรอบก่อน นโยบายเพื่อไทยตรงจริตกว่านั่นแหล่ะ 55
2
0
TWICE TWICE LET'S GO
-----------------------------------------------------------------
LIKE OOH-AHH >>> CHEER UP >>> TT >>> KNOCK KNOCK >>> SIGNAL >>> LIKEY >>> HEART SHAKER
-----------------------------------------------------------------
When a group consists entirely of bias-list wreckers...
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 5857
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:08
ผมไม่ได้ตามนะ เรื่องพม่า
แต่คิดว่า เราก็ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยทุกอย่าง
ถึงเวลาก็ไปโหวต ไปลงมติอะไรกันก็ว่าไป
มันมีกลไลของมันอยู่แล้วปะ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2020
ตอบ: 1903
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:28
[RE]ส.ส.แก้วตา เรื่อง "พม่า" เอาจริงๆมันแปลกเหรอครับ
เอาจริงๆ แบบไม่ดัดจริตนะ คนไทยเห็นตัวเอง > คนอื่น แค่นั้นแหละ ไม่ได้เกี่ยวกับซ้ายขวา ไม่ได้มีอุดมการณ์ไรขนาดนั้น (ส่วนใหญ่นะ ไม่ใช่ทุกคน)

เช่น พอเป็นเรื่องพม่า โรฮิงญา ส่วนใหญ่จะขวา เพราะมองว่าพวกนี้มาแย่งประโยชน์ตัวเอง พวกนี้จะไปตายที่ไหนก็ไป

แต่พอเป็นเรื่องแจกเงิน สวัสดิการ จะซ้ายขึ้นมา เพราะตัวเองได้เงินไง ถ้าขวาสุดต้องพึ่งตัวเองล้วนๆ แข่งแบบเสรี หลายคนก็ไม่พร้อมจะแข่งอ่ะ

คือไม่ผิดนะที่จะเห็นตัวเองมากกว่าคนอื่น แต่มันต้อง balance ให้ดี ไม่ใช่เห็นแก่ตัวสุดโต่ง จนไร้มนุษยธรรม หรือไม่ก็เห็นแก่คนอื่นมากเกินไป จนคนอื่นเอาเปรียบ แล้วตัวเองเดือดร้อน

ประเด็นที่มันตลกคือมันมีคนที่มองว่าเราไม่ควรช่วยเหลือเหยื่อจากพม่าเลยสักนิด แต่ยอมให้เสี่ย ให้ทหารเอาเปรียบ ยอมให้ตำรวจ ข้าราชการ รีดไถ ยอมให้นักการเมืองโกหก เอาเปรียบได้

5
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5982
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:31
bearberryz พิมพ์ว่า:
เรื่องพม่าที่จะเอามาขึ้นทะเบียนให้ถูกต้องอันนี้เห็นด้วย

แต่อย่างน้อยขอให้มีเอกสารยืนยันตัวตนจากทางการพม่า เช่นพาสปอร์ตหรือบัตรประชาชนสมาร์ทการ์ด เอามาขึ้นทะเบียน

ถ้าปล่อยให้คนที่ไม่มีเอกสารอะไรเลย มาขึ้นทะเบียนได้ ก็จะกลายเป็นว่า วันนึงเกิดไปก่ออาชญากรรมขึ้นมา แล้วพอปีถัดมาก็ทำเป็นว่าไม่มีเอกสารอะไร มาขอขึ้นทะเบียนใหม่อีก ก็จะฟอกขาวกลายเป็นคนใหม่อีกคนไปเลย

ปล.เรื่องมาแย่งผู้ใช้บริการที่ รพ.รัฐ อันนี้เรื่องจริง ช่วง 3-4 ปี ที่ผ่านมา รพ.รัฐบางแห่งเริ่มแก้ไขโดยการคิดค่ารักษาต่างชาติในเรทที่แพงกว่าคนไทย 30-50% และจำกัดโควต้าคิวคนต่างชาติในแต่ละวัน แต่ก็ยังติดเรื่องมนุษยธรรมในกรณีฉุกเฉินเร่งด่วนที่คนไข้ไม่มีเงินรักษาอยู่ดี (หลายๆราย กินเหล้า ปวดท้อง หรือเมาทะเลาะวิวาทกัน แล้วมาห้องฉุกเฉินกลางคืน เงินค่ารักษาก็ไม่มี เห้อ)  

นั่นล่ะครับ ขึ้นเวร2-3ทุ่ม แล้วเจอต่างด้าวเป็นกลากเกลื้อนหลายเดือนมารักษา เป็นหวัดธรรมดา ผื่นคันนิดหน่อย ก็มาบ่อย ๆ ในขณะที่คนไทย ถ้าไม่หนักจริง ๆ ก็จะไม่มานอกเวลากันด้วยซ้ำ เพราะ รพ.รัฐส่วนใหญ่ยังไม่มีนโยบายเก็บเงินต่างด้าวแพงกว่าคนไทยครับ เน้นมนุษยธรรมเสมอภาค คราวนี้เลยมากันเพียบเลย

ผมเคยเจอเคสต่างด้าวมีบัตร รับยาต้านHIV ซึ่งตามหลัก บัตรต่างด้าวก็ได้ยาHIVตามสิทธิบัตรUCต่างด้าวนั่นแหล่ะ แต่พออายุเกินเกณฑ์แรงงาน ก็จะทำบัตรไม่ได้แล้ว สิทธิ์การรับยาก็จะไม่มีแล้ว แล้วต่างด้าวคนนี้ทำไงรู้ไหมครับ มันไปทำบัตรต่างด้าวใหม่ แจ้งลดอายุตัวเองลง สุดท้ายกลับมารับยาต้านใหม่

ทุกวันนี้แค่ขึ้นทะเบียนมันยังโกงกันเลย แล้วพวกที่ไม่ขึ้นทะเบียนจะขนาดไหน

5
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Dec 2023
ตอบ: 451
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:37
ธรรมชาติของมนุษย์หาเรื่องโทษคนอื่นอยู่แล้ว ถ้าใครเคยมีประสบการณ์รอเข้า รพ นานๆ จะรู้เลยว่ามันน่าเบื่อแค่ไหน พอมาเจอพาดหัวข่าว พม่าแย่งใช้สิทธิคนไทย จะโวยก็ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกท่าน
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2006
ตอบ: 2682
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:44
ส.ส.แก้วตา เรื่อง "พม่า" เอาจริงๆมันแปลกเหรอครับ
ผมเลือกส้ม แต่ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งเรื่องสิทธิแรงงานต่างด้าว ซักพักจะเป็นเหมือน eu เอา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
12 ปี เดือนหน้า ไม่รู้ดูอะไรนักหนาเว็บนี้
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2010
ตอบ: 2159
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 11:56
ส้มส่วนนึงก็คือขวาเก่าคับ ซึ่งก็ยังมีแนวคิดชาตินิยมจ๋าอยู่ เพียงแต่เห็นด้วยกับพรรคว่าประเทศควรเปลี่ยนแปลงโครงสร้าง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2007
ตอบ: 2492
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:17
ไม่อินกับคนนี้ ใน x นี่แก้วตาขาwoke เลย เข้าใจแหละ อุดมการณ์มันเปลี่ยนกันได้ แต่ nature คงยาก

ส่วนตัวแรงงานต่างด้าวผมไม่ได้แอนตี้อะไรนะ เข้าใจว่าเศรษฐกิจเราต้องพึ่งพาแรงงานเหล่านี้ แต่ควรจะมีกฏหมายคุมกำเนิดบุตรของแรงงานด้วย ไม่งั้นก็ออกลูกออกหลานเพ่นพ่านกันเหมือนในปัจจุบัน หลายๆประเทศ แรงงานท้องเขาก็ส่งกลับให้ไปคลอดที่ประเทศต้นทางเลย จะเอากันไม่ว่าหรอก แต่หัดคุมกำเนิดด้วย จากจำนวนที่โรมบอกในปัจจุบัน 6 ล้านคนนี่มันตั้งเขตปกครองตัวเอง หรือตั้งประเทศได้เลยน่ะ จำนวนมันมากเกินไปแล้ว

อีกเรื่องคือพวกผู้ลี้ภัยอ่ะ ผมเข้าใจนะว่าเขาหนีร้อนมาพึ่งเย็น ไม่ได้จะกีดกันอะไร แต่ช่วยคัดกรองหน่อยเถอะ บางเคสก็ต้องสวมบทใจร้ายไม่รับเข้ามาบ้าง ศูนย์อพยพจากแรกเริ่มที่ตาก แค่ 3 ศูนย์ฯ ปัจจุบันมีกี่สิบศูนย์อพยพ กี่ศูนย์การเรียนรู้เข้าไปแล้ว แล้วจะเพิ่มจำนวนอีกไหม แล้วพวกเขาเหล่านี้จะลี้ภัยไปถึงเมื่อไหร่ ผมว่าเรื่องเหล่านี้คนไทยที่เสียภาษีก็มีสิทธิที่จะคิด ที่จะถามได้เหมือนกัน

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8648
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:31
ความคิดรวมพลคนเกลียดทักษิณ ไม่ได้ซ้ายจ๋า
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ปวด head กลุ้ม heart
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6904
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 12:32
rock! พิมพ์ว่า:
คนใรบอร์ดนี้ค่อนข้างขวานะเอาจริง อย่างเรื่อง woke นี่ลองตั้งกระทู้ดิว่าจะด่าหรือสนับสนุน  

ชาตินิยมจ๋าๆเลยล่ะ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 30270
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 13:35
คนใรบอร์ดนี้ค่อนข้างขวานะเอาจริง อย่างเรื่อง woke นี่ลองตั้งกระทู้ดิว่าจะด่าหรือสนับสนุน  
ใน SS คนสนับสนุนโว้คใช่ป่ะครับ ผมมาไม่ทันช่วงเป็นกระแสใน ss
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 30270
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 13:36
oreocheez พิมพ์ว่า:

ชาตินิยมจ๋าๆเลยล่ะ  

อธิบายทีครับ ในนี้เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยครับ
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 11489
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 13:58
pohihi188 พิมพ์ว่า:
ใน SS คนสนับสนุนโว้คใช่ป่ะครับ ผมมาไม่ทันช่วงเป็นกระแสใน ss  
SS ไม่เคยสนับสนุน woke เลยมั้ง เห็นเเต่ด่าๆกัน SS ออกไปทางชายเเทร่ด้วยซ้ำ
ถ้ากระเเสโลกไม่ไปทางซ้าย พวกความหลากหลาย เผลอๆ SS นี่ตัวเเทนฝั่งขวาเลย
แก้ไขล่าสุดโดย loppy123 เมื่อ Mon Sep 16, 2024 14:01, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
- DCU -

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel