ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11677
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 20:31
[RE: [Dota2] ทำไม TI มันตกต่ำขนาดนี้]
timematoom พิมพ์ว่า:
daggerslays พิมพ์ว่า:
omeiir พิมพ์ว่า:
บอกกูเถอะ พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนมันหลอนเอง แจกเยอะขนาดนั้น ทำไปทำไม 5555  

เอิ่ม เค้าไม่ได้แจกเยอะเองครับ เค้าเอาเงินจากยอดเติม compendium 25% มาเพิ่ม Prize pool ครับนั่นแหละว่าที่ได้เยอะมันมากจาก community ไม่ใช่ valve เป็นคนกำหนด เงินตั้งต้นมัน 1.6 ล้านเท่ากันทุกปีจ้ะ  

ขอเสริมอีกนิด 75% เข้าเจ้าของเกมแต่จัดงานโคตรจะห่วยทุกปี  

จัดโคตรห่วยทุกปี?????????

อันนี้คือเพิ่งเริ่มดูหลังโควิดหรือเปล่าครับ? ก่อนโควิดนี่ งานอลังขึ้นเรื่อยๆทุกปี เอาอะไรมาห่วย....  

ดูตั้งแต่ ti2 ครับ เทียบกับอีกค่ายไม่ได้เลยด้วยซ้ำ  

เทียบไม่ได้คือ ไม่มีทำเพลงK-POP อะไรอย่างนี้เหรอครับ?  

โดยรวมทุกอย่างนะ  

ผมไม่เห็น World เคยทำงานแข่งที่สะท้อน "community" เลยซักปี

เพราะ Riot ทำเพื่อโฟกัส commercial ทำทุกอย่างเพื่อกินหน้าสื่อ

กลับกัน Valve ไม่ได้เอาเงินไปลงกับสื่อ หาพื้นที่ข่าว ไม่ได้ไปจ้างศิลปินมาเพื่อทำเพลงขึ้นบิลบอร์ด แต่โฟกัสให้คนใน community ตื่นเต้นกับทุกกิจกรรม ทุกการประกาศในงาน (ย้ำว่าเฉพาะก่อนโควิด)

ดังนั้นถ้าคุณบอกว่า TI จัดห่วยแตกมาตลอด เหตุผลเดียวที่ผมคิดได้คือคุณไม่ได้อยู่ใน community ไม่ได้มีความผูกพันธ์กับเกมครับ เพราะถ้าคุณมีความผูกพันธ์กับเกมจริงๆ ผมคิดไม่ออกว่ามองมุมไหนแล้วบอกห่วยได้ เพราะก่อนหน้านี้ แทบทุก TI ออกแบบมาตามความต้องการของ community มาตลอด  

จะบอกกินหน้าสื่อยังไงครับผมงงเพลงทุกเพลงของ riot ทำมาเพื่อส่งเสริมเกม ใช้ในงาน world ทำเพื่อ คอมมูนิตี้ ให้มัน hype เหมือนกันส่วนเพลงที่ดังๆ ปังๆ ทุกปีก็คอมมูนิตี้นั่นแหละครับผมงงมากที่มาแซะเรื่องเพลง LOL มันโฟกัสเกมตัวเองเป็นหลัก ดูง่ายๆ อย่างริยาร์ดล่าสุด เชิญไปแข่ง Riot มันยังไม่อยากไปเลยขนาดเงินรางวัลเยอะ ต้องแบ่งทีมไปแข่งนิดเดียวเพื่อให้มันจบไวๆ แล้วกลับมาแข่งลีคของตัวเอง

เหมือนคำที่ว่า ทำของตัวเองให้ดีที่สุด ไม่ใช่ให้คนอื่นมาทำให้ของเราดีสุด อย่าง อนิเมชั่น ของ LOL มาหลัง DOTA ด้วยซ้ำ อันนี้ก็ถือเป็น commercial นะครับ แถมมาหลังแต่ดีกว่าจนเขายกให้เป็นบรรทัดฐานของ อนิเมชั่นที่สร้างจากเกม DOTA สร้างมาที่ภาคละครับกี่เรื่อง commercial เหมือนกัน แต่ทำไมคนทำทีหลังมันดีกว่าทุกอย่าง

ส่วนงาน world ทั้งคู่ LOL มันกินขาดมาตลอดครับยอดวิวงานเปิดครองสถิติ 5-6 จาก top 10 เลยนะครับอันนี้ยังไม่รวมปีใหม่ๆ แล้วไอเวิลล่าสุดที่ New Jeans มารู้ไหมครับว่ามันมาจากคอมมูนิตี้ ที่เคยไปโพสถามว่าอยากให้วงนี้มา riot ก็เซอร์ไพร์สให้ แล้วที่บอกไปจ้างนักร้องมาร้องเพื่อติดบิลบอร์ดเอา commercial นักร้องดังๆ ที่คุณว่าคือใครครับ ขอไม่นับการเปิดงานเวิลนะ เพราะมันควรจะเป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่อยู่ละไม่ใช่จัดหยุมหยิม เพราะมันคืองานสูงสุดของเกมตัวเอง เพลงที่ดังๆ ตอนนี้ตัดเพลงงานเวิลออก นักร้องไม่ได้ดังด้วยซ้ำ

ปล. จริงๆ ไม่ควรยกอีกค่ายมาบอกด้วยซ้ำว่าเขาทำอะไรดี โฟกัสอะไรทำเพลง บลาๆ เพราะถ้าเขาทำแล้วมันดีกว่าก็ควรจะเอาเป็นเยี่ยงอย่างทำแล้วดีมันก็ดีไม่ใช่หรอ อีกฝั่งเขาก็อิงคอมมูนิตี้เหมือนกันและเป็นทุกเกม ค่ายเกมสมัยนี้เขาอิงคอมมูนิตี้หมดครับ เคยไปงานเวิลจริงๆ หรือป่าวที่บอกอีกฝั่งไม่เคยแข่ง คอมมู คอมมู riot มันใหญ่กว่า dota เยอะนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Beebirdnokk เมื่อ Mon Sep 16, 2024 20:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22202
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 20:43
[RE: [Dota2] ทำไม TI มันตกต่ำขนาดนี้]
Iiikung1 พิมพ์ว่า:
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
Chokkz พิมพ์ว่า:
Miie พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนมันหลอนเอง แจกเยอะขนาดนั้น ทำไปทำไม 5555  

เอิ่ม เค้าไม่ได้แจกเยอะเองครับ เค้าเอาเงินจากยอดเติม compendium 25% มาเพิ่ม Prize pool ครับนั่นแหละว่าที่ได้เยอะมันมากจาก community ไม่ใช่ valve เป็นคนกำหนด เงินตั้งต้นมัน 1.6 ล้านเท่ากันทุกปีจ้ะ  

ตามนี้เลยครับ พอมันเอาตรง 25% นี้ออก Commu เค้าก็ไม่สนับสนุนครับ มีสุลต่านเจ้าชายอาหรับประเทศนึงปกติเติมเยอะมาก อยากให้เงินรางวัลเยอะๆผู้เล่นเยอะๆ พอเอาออกเค้าไม่เติมเลย  

ท่านเข้าใจผิดครับ Valve ไม่ได้เอา 25% ออกครับ รอบนี้ก็ยังได้เหมือนเดิม (25% of Compendium to PrizePool) รวมถึงปีก่อนด้วย

ปัญหามันมาจาก TI10 ตอนปี 2021 นั่นแหละที่ ยอดรางวัลมันเยอะมากๆ เพราะมันรวมของปีก่อนด้วย (40M)
พอปีต่อมา 2022 ยอดรางวัลมันน้อยลง(18M) (จริงๆก็ไม่น้อยหรอก แต่มันไม่เยอะเท่า 2021)
มันก็มีนักแข่งบางส่วนบอกออกสื่อประมาณว่า เห้ย เงินรางวัล 25% ที่ได้จาก compendium มันน้อยเกินไป Valve ควรจะ Add ให้มากกว่านี้นะ เพราะคนเติมทุกวันนี้ คนเค้ายอมเติมเพราะ 'อยากสนับสนุน นักแข่ง' นะไม่ได้สนใจ Content ของคุณหรอก ประมาณนี้

ปี 2023 วาวก็เลยออก Compendium มา 2ฉบับ โดยที่ฉบับนึงที่ไม่มีอะไร มาให้ผู้เล่นเลย (ไม่มี cosmetic แจก ไม่มีอะไรให้ลุ้น) เรียกได้ว่าเป็น compendium เพื่อสนับสนุนนักแข่งจริงๆ (Compendium สีฟ้า)
ผลก็คือ ไม่มีใครเติมครับเพื่อเพิ่มให้นักแข่งเพราะไม่ได้ของตอบแทน PrizePool เลยจบที่แค่ 4M
ปีนี้ก็เหมือนเดิม

แถมหนักกว่าเดิม เพราะปีนี้ไม่มีสมุดคั่นกลางแจกของมาเลย มาถึง TI Compendium เลย แต่ยอดเติมกลับน้อยลง

สรุปคือคนเติมเพราะอยากสนับสนุนนักแข่งจริงหรือไม่?

คิดว่ามันเปนน้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า มากกว่า

คนคงไม่ไก้อยากเติมได้ของขนาดนั้น แต่ได้กระแสtiมาhype

ส่วนคนเชียนักแข่งอยากเติทให้นักแข่งโดยตรงอันนี้ยิ่งน้อย

สรุป สมมติแบบเดิมยอด100

เอามาแยกแบบอยากได้ของ เผลอๆ25% คนอยากให้นักแข่งจริงๆ5% เองมั้ง

เงืนหายไป70%อะ  

อยากเติมเพราะของทั้งนั้นแหละครับเงินรางวัลผลพลอยได้ล้วนๆอย่างพวกของติดไอดีก็เหมือนโดนบังคับเติมอะ

ถ้าอยากจะให้นักแข่งตอนนี้หมูๆหมาๆก็ต้องมี5ล้านอัพแล้วง่ายๆคือคนเติมไม่ได้สนว่าจะเป็นเงินรางวัลเท่าไรแต่สนว่าของที่ได้คืออะไรมากกว่า เงินรางวัลมันเลยoverไปเยอะเกินกว่าที่ควรจะเป็น

เอาจริงผมว่าValveมันจงใจด้วยแหละเพราะตั้งแต่ที่นักแข่งบ่นเรื่องเงินมามันตัดทุกอย่างออกหมดเลยที่เป็นการจ่ายเงินรางวัลตรงทั้งDPC MajorรวมถึงBP  

อยากเติมเพราะของ ถ้าสมมติไม่มีกระแสti

้อาของปีที่ผ่านมา เหมือนเดิมเป๊ะๆเลยนะ

คนไม่เติมเท่าเดิมแน่นอน เผลอๆ30%เองด้วยมั้ง มันก้จะ้หมือนกับกล่องสมุดทั่วไป
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักเตะตำบล
Status: Settle Down, Beavis
เข้าร่วม: 03 Jan 2010
ตอบ: 3148
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 20:50
[RE][Dota2] ทำไม TI มันตกต่ำขนาดนี้
TI ยังไงก็คือ TI ต่อให้เมเจอร์เงินรางวัลเยอะกว่า แต่ความเดือดความมันส์ของการแข่งเทียบกันไม่ติด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7727
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 21:19
Beebirdnokk พิมพ์ว่า:

ขอเสริมอีกนิด 75% เข้าเจ้าของเกมแต่จัดงานโคตรจะห่วยทุกปี  

อันนี้คือเพิ่งเริ่มดูหลังโควิดหรือเปล่าครับ? ก่อนโควิดนี่ งานอลังขึ้นเรื่อยๆทุกปี เอาอะไรมาห่วย....  

ดูตั้งแต่ ti2 ครับ เทียบกับอีกค่ายไม่ได้เลยด้วยซ้ำ  

เทียบไม่ได้คือ ไม่มีทำเพลงK-POP อะไรอย่างนี้เหรอครับ?  

ผมไม่เห็น World เคยทำงานแข่งที่สะท้อน "community" เลยซักปี

เพราะ Riot ทำเพื่อโฟกัส commercial ทำทุกอย่างเพื่อกินหน้าสื่อ

กลับกัน Valve ไม่ได้เอาเงินไปลงกับสื่อ หาพื้นที่ข่าว ไม่ได้ไปจ้างศิลปินมาเพื่อทำเพลงขึ้นบิลบอร์ด แต่โฟกัสให้คนใน community ตื่นเต้นกับทุกกิจกรรม ทุกการประกาศในงาน (ย้ำว่าเฉพาะก่อนโควิด)

ดังนั้นถ้าคุณบอกว่า TI จัดห่วยแตกมาตลอด เหตุผลเดียวที่ผมคิดได้คือคุณไม่ได้อยู่ใน community ไม่ได้มีความผูกพันธ์กับเกมครับ เพราะถ้าคุณมีความผูกพันธ์กับเกมจริงๆ ผมคิดไม่ออกว่ามองมุมไหนแล้วบอกห่วยได้ เพราะก่อนหน้านี้ แทบทุก TI ออกแบบมาตามความต้องการของ community มาตลอด  

จะบอกกินหน้าสื่อยังไงครับผมงงเพลงทุกเพลงของ riot ทำมาเพื่อส่งเสริมเกม ใช้ในงาน world ทำเพื่อ คอมมูนิตี้ ให้มัน hype เหมือนกันส่วนเพลงที่ดังๆ ปังๆ ทุกปีก็คอมมูนิตี้นั่นแหละครับผมงงมากที่มาแซะเรื่องเพลง LOL มันโฟกัสเกมตัวเองเป็นหลัก ดูง่ายๆ อย่างริยาร์ดล่าสุด เชิญไปแข่ง Riot มันยังไม่อยากไปเลยขนาดเงินรางวัลเยอะ ต้องแบ่งทีมไปแข่งนิดเดียวเพื่อให้มันจบไวๆ แล้วกลับมาแข่งลีคของตัวเอง

เหมือนคำที่ว่า ทำของตัวเองให้ดีที่สุด ไม่ใช่ให้คนอื่นมาทำให้ของเราดีสุด อย่าง อนิเมชั่น ของ LOL มาหลัง DOTA ด้วยซ้ำ อันนี้ก็ถือเป็น commercial นะครับ แถมมาหลังแต่ดีกว่าจนเขายกให้เป็นบรรทัดฐานของ อนิเมชั่นที่สร้างจากเกม DOTA สร้างมาที่ภาคละครับกี่เรื่อง commercial เหมือนกัน แต่ทำไมคนทำทีหลังมันดีกว่าทุกอย่าง

ส่วนงาน world ทั้งคู่ LOL มันกินขาดมาตลอดครับยอดวิวงานเปิดครองสถิติ 5-6 จาก top 10 เลยนะครับอันนี้ยังไม่รวมปีใหม่ๆ แล้วไอเวิลล่าสุดที่ New Jeans มารู้ไหมครับว่ามันมาจากคอมมูนิตี้ ที่เคยไปโพสถามว่าอยากให้วงนี้มา riot ก็เซอร์ไพร์สให้ แล้วที่บอกไปจ้างนักร้องมาร้องเพื่อติดบิลบอร์ดเอา commercial นักร้องดังๆ ที่คุณว่าคือใครครับ ขอไม่นับการเปิดงานเวิลนะ เพราะมันควรจะเป็นอะไรที่ยิ่งใหญ่อยู่ละไม่ใช่จัดหยุมหยิม เพราะมันคืองานสูงสุดของเกมตัวเอง เพลงที่ดังๆ ตอนนี้ตัดเพลงงานเวิลออก นักร้องไม่ได้ดังด้วยซ้ำ

ปล. จริงๆ ไม่ควรยกอีกค่ายมาบอกด้วยซ้ำว่าเขาทำอะไรดี โฟกัสอะไรทำเพลง บลาๆ เพราะถ้าเขาทำแล้วมันดีกว่าก็ควรจะเอาเป็นเยี่ยงอย่างทำแล้วดีมันก็ดีไม่ใช่หรอ อีกฝั่งเขาก็อิงคอมมูนิตี้เหมือนกันและเป็นทุกเกม ค่ายเกมสมัยนี้เขาอิงคอมมูนิตี้หมดครับ เคยไปงานเวิลจริงๆ หรือป่าวที่บอกอีกฝั่งไม่เคยแข่ง คอมมู คอมมู riot มันใหญ่กว่า dota เยอะนะครับ  

ผมบอกเหรอว่า Riot จัดกาก? ถ้าคุณตีความเป็นอย่างนั้นผมว่าคุณต้องทำความเข้าใจใหม่แล้วล่ะครับ

โฟกัส commercial หรือโฟกัส community ไม่ได้ทำให้งานกาก แต่สิ่งที่ผมบอกคือ อย่าเทียบงานที่โฟกัส commercial แล้วบอกว่างานที่โฟกัส community กากต่างหาก
0
0
นักเตะอบต.
Status: jennie kim is love
เข้าร่วม: 01 May 2009
ตอบ: 2361
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 21:31
สำหรับผมคือแพทช์มันน่าเบื่อเกินไป ปีนี้สนุกสุดผมให้ คู่ชิงสายล่าง
0
0

Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 11677
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 22:46
Beebirdnokk พิมพ์ว่า:

ผมบอกเหรอว่า Riot จัดกาก? ถ้าคุณตีความเป็นอย่างนั้นผมว่าคุณต้องทำความเข้าใจใหม่แล้วล่ะครับ

โฟกัส commercial หรือโฟกัส community ไม่ได้ทำให้งานกาก แต่สิ่งที่ผมบอกคือ อย่าเทียบงานที่โฟกัส commercial แล้วบอกว่างานที่โฟกัส community กากต่างหาก  

ผมว่าท่านต่างหากตีความผิด ผมไมไ่ด้บอกใครกากเลยนะ ไม่มีแม้แต่คำว่ากาก ผมแค่บอกว่าจะไปบอกค่ายที่โฟกัส commercial แล้ว คอมมู เขาดีอยู่แล้วไม่ได้ สองสิ่งมันต้องมาคู่กัน อันนี้โฟกัสคอมมู อย่างเดียวมันก็ไม่ได้อย่าง lol เขาเอาทั้ง commercial ทั้งคอมมู มันไม่เห็นมีปัญหาอะไร คุณบอก riot ทำเพื่อโฟกัส commercial แล้วคุณรู้ได้ไงว่า คอมมู เขาไม่โฟกัส แสดงว่าที่คุณพิมพ์ไปคุณก็ไม่ได้อยู่ในคอมมู lol จริงๆ เหมือนกัน riot นี่สนคอมมูจะตายหลายๆ อย่างแก้ไขเพราะคอมมูเลยด้วย ส่วนงานเวิล riot ไม่จำเป็นต้องทำอะไรเพราะมันดีอยู่แล้วและดีขึ้นทุกๆ ปี คอมมู อยากได้อะไรก็จัดให้ในเพียงแต่ไม่ได้ออกหน้างาน ไม่ออกทางโซเชี่ยลก็เยอะ คอมมู อยากได้ใครมาเล่นโชว์แมตก็จัดให้โหวตเยอะแยะจะบอกว่า riot ทำเพื่อโฟกัส commercial อย่างเดียวผมว่าคุณเองก็ไมไ่ด้อยู่ในคอมมูนั้นแบบจริงๆ เหมือนที่คุณบอกคนก่อนหน้านั่นแหละ
แก้ไขล่าสุดโดย Beebirdnokk เมื่อ Mon Sep 16, 2024 22:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2656
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2024 01:01
ความสำเร็จของเกมน่าจะอยู่ที่ active user นะ เงินรางวัลไม่เยอะ เพราะคนเติมเงินสนับสนุนนักแข่งน้อย ก้ชัดเจนว่าคนเติมเงินเพราะต้องการสกิน เล่นกิจกรรม อีกมุมมันก้ดี นักแข่งเก่งๆจะได้รีไทร์ช้าหน่อย ถ้าเงินรางวัลไม่เวอร์ ana notail หรือ พวกทีม spirit ที่กำลังจะพัก คงยังอยากเล่นกันอยู่ อันนี้ได้เยอะจนหลุดหลอดไปเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3217
โพสเมื่อ: Tue Sep 17, 2024 11:48
เถียงกันเรื่อง World กับ TI อีกละ 55555

ผมตามดูทั้ง 2 เกมส์มา 10 กว่าปีละ แต่เล่น DOTA อย่างเดียวนะ LOL ไม่เคยแตะเลย

ถ้าเทียบการจัดการตอนนี้ World กินขาดจริงครับ ไม่มีมุมไหนที่ TI จะสู้ได้เลย แต่คนจำภาพ Dota มากกว่าเพราะมันมี Epic time เยอะกว่า LOL เยอะมากกกๆๆ (ไม่นับปีหลังๆนะ555)
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel