ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Oct 2013
ตอบ: 620
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 14:53
[RE: [Dota2] ทำไม TI มันตกต่ำขนาดนี้]
[AXiS]`NEW พิมพ์ว่า:
zepheroz พิมพ์ว่า:
ก็มันมีโปรหรือผู้จัดสักเจ้าไปปากสุนัขบอกว่ารางวัลไม่ควรไปอยู่ที่ TI งานเดียวไง ผลก็คือ Valve ก็เลิกหนังสือแม่ง ไปทำระบบ Support ทีมโดยตรงแทน ทั้งสติ๊กเกอร์ทั้งอะไรที่เห็น เพื่อให้เงินเข้ากับทีมที่เราซัพพอร์ตโดยตรง

ผลก็อย่างที่เห็น ไม่รู้มันเพ้อเจ้อคิดว่าคนเติมเงิน TI ไปเพื่อซัพพอร์ตทีมได้ยังไงไม่รู้ ผมเห็น 90% คนที่เติมอะคือตูจะเอาของที่อยู่ในหนังสือแค่นั้นแหละ ไม่มีใครสนเรื่องซัพพอร์ตทีมหรอก มันสนแค่เรื่องสกินสนาม สกินฮีโร่ Voice Chat (โดยเฉพาะพวกที่่อยากได้แบบถาวร) ฯลฯ

ผลก็อย่างที่เห็น ไม่มีใครสนแล้วเรื่อง TI อะ

เรื่องคนเล่นน้อยลงแทบไม่เกี่ยวเลยครับ ไปดู TI งานปีก่อนๆสมัยเติมหนังสือกันแบบบ้าพลังก็ได้ คนดูแม่งเยอะเพราะกระแสคนอื่นๆมัน Hype จัดๆ คนเล่น LOL, ROV งี้บางทีก็สงสัยว่าเกม MOBA ที่่ว่ากันว่าระบบซับซ้อนที่สุดในตอนนี้มันเป็นยังไง ก็ยังมาดู บางคนเห็นน่าเล่นก็สมัครเล่นเลยก็ได้

จริงๆที่เขาแบ่งทำหนังสือให้ TI ดูเงินเยอะสุด ก็เพื่อให้ทีมที่ชนะรายการใหญ่สุดของปี มีเงินใช้ได้ยาวๆไปโดยไม่ต้องลำบาก เพราะอย่างสมัยก่อนเกมมันยังคนไม่เยอะ รางวัลเล็ก ทีมที่เคยชนะสองสามปีแรกต้องมาหาเงินเองอีก ซึ่งพอเงิน TI มันบวมสุด มันก็จะไปกระตุ้นให้พวกทัวร์นาเมนต์เพิ่มรางวัลให้มากขึ้นเพื่อดึงดูดผู้เล่นไปแข่งแล้วไม่เทงาน เพราะบางงานสมัยก่อนมันจัดก่อน TI ไม่ถึง 1-2 เดือน ทีมหลายๆทีมอยากปิด Strats แล้ว

ปีนี้ผมก็เลยมองว่ากร่อย"ตามปกติ"ของ TI อยู่ละ จัดที่เดนมาร์ก(ปะ?)อาจจะไม่สะดวกหลายๆประเทศไปหน่อย ถ้าเป็นพวกเยอรมันไรงี้อาจจะมีคนเข้ามากกว่านี้อีกนะ

ไม่รู้ว่ะ ผมว่า TI สำหรับผมแม่งจบตั้งแต่เงินรางวัลร่วงจากเกือบๆ 20 ล้านเหลือล้านเดียวละ
ตอนนี้ Riyard เป็น TI สำหรับยุคใหม่ละ ใครชนะก็รวยไปเบย  

ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นตัวนักแข่งเองนั่นแหละที่บอกว่าเงิน 25% ของสมุดมันน้อย ที่คนเติมเพราะเค้าอยากให้ทีมแข่งได้รางวัลเยอะๆ กองเชียร์เค้าอยากอุดหนุนทีมไม่ใช่อุดหนุน Valve

Valve ก็เลยจัดให้ซะ และมันก็เป็นอย่างที่เห็น แต่เอาจริงมันก็ปล่อยจอยเกินไปอะ  

ผมว่า Valve แม่ง BS เรื่องการจัดแข่งอะไรพวกนี้อยู่ละอะ ยิ่งตอนนี้งาน TI ก็โยนให้ PGL ทำแล้วด้วยก็เลยแบบยิ่งประหยัดเข้าไปอีก ก็เลยไม่รู้จะพูดยังไงดี

มันเป็นบริษัทที่จะว่าแปลกก็แปลก คือมูลค่าแม่มพันล้านได้แล้วมั้ง(?) แต่ยังทำงานกันเหมือนบริษัทอินดี้ 10 คนทำงานกัน ตอนนี้โฟกัสไปทำ Deadlock ก็คือเหมือนทั้งบริษัทไปทำ Deadlock จ้างเด็กฝึกงาน 2-3 คนดูแล Dota + CS ไรงี้  

ผมรู้สึก valve มันทำงานแบบนี้มาตลอดนะ อยู่เฉยๆแทบไม่ทำอะไรไปวันๆ อยู่ๆคู่แข่งก็พลาดแล้วล้มไปเอง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22178
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 15:54
[RE: [Dota2] ทำไม TI มันตกต่ำขนาดนี้]
ส่วนตัวว่าทำแบบก่อนดีกว่าเยอะ
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22178
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 15:58
Chokkz พิมพ์ว่า:
Miie พิมพ์ว่า:
omeiir พิมพ์ว่า:
บอกกูเถอะ พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนมันหลอนเอง แจกเยอะขนาดนั้น ทำไปทำไม 5555  

เอิ่ม เค้าไม่ได้แจกเยอะเองครับ เค้าเอาเงินจากยอดเติม compendium 25% มาเพิ่ม Prize pool ครับนั่นแหละว่าที่ได้เยอะมันมากจาก community ไม่ใช่ valve เป็นคนกำหนด เงินตั้งต้นมัน 1.6 ล้านเท่ากันทุกปีจ้ะ  

ตามนี้เลยครับ พอมันเอาตรง 25% นี้ออก Commu เค้าก็ไม่สนับสนุนครับ มีสุลต่านเจ้าชายอาหรับประเทศนึงปกติเติมเยอะมาก อยากให้เงินรางวัลเยอะๆผู้เล่นเยอะๆ พอเอาออกเค้าไม่เติมเลย  

ท่านเข้าใจผิดครับ Valve ไม่ได้เอา 25% ออกครับ รอบนี้ก็ยังได้เหมือนเดิม (25% of Compendium to PrizePool) รวมถึงปีก่อนด้วย

ปัญหามันมาจาก TI10 ตอนปี 2021 นั่นแหละที่ ยอดรางวัลมันเยอะมากๆ เพราะมันรวมของปีก่อนด้วย (40M)
พอปีต่อมา 2022 ยอดรางวัลมันน้อยลง(18M) (จริงๆก็ไม่น้อยหรอก แต่มันไม่เยอะเท่า 2021)
มันก็มีนักแข่งบางส่วนบอกออกสื่อประมาณว่า เห้ย เงินรางวัล 25% ที่ได้จาก compendium มันน้อยเกินไป Valve ควรจะ Add ให้มากกว่านี้นะ เพราะคนเติมทุกวันนี้ คนเค้ายอมเติมเพราะ 'อยากสนับสนุน นักแข่ง' นะไม่ได้สนใจ Content ของคุณหรอก ประมาณนี้

ปี 2023 วาวก็เลยออก Compendium มา 2ฉบับ โดยที่ฉบับนึงที่ไม่มีอะไร มาให้ผู้เล่นเลย (ไม่มี cosmetic แจก ไม่มีอะไรให้ลุ้น) เรียกได้ว่าเป็น compendium เพื่อสนับสนุนนักแข่งจริงๆ (Compendium สีฟ้า)
ผลก็คือ ไม่มีใครเติมครับเพื่อเพิ่มให้นักแข่งเพราะไม่ได้ของตอบแทน PrizePool เลยจบที่แค่ 4M
ปีนี้ก็เหมือนเดิม

แถมหนักกว่าเดิม เพราะปีนี้ไม่มีสมุดคั่นกลางแจกของมาเลย มาถึง TI Compendium เลย แต่ยอดเติมกลับน้อยลง

สรุปคือคนเติมเพราะอยากสนับสนุนนักแข่งจริงหรือไม่?

คิดว่ามันเปนน้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า มากกว่า

คนคงไม่ไก้อยากเติมได้ของขนาดนั้น แต่ได้กระแสtiมาhype

ส่วนคนเชียนักแข่งอยากเติทให้นักแข่งโดยตรงอันนี้ยิ่งน้อย

สรุป สมมติแบบเดิมยอด100

เอามาแยกแบบอยากได้ของ เผลอๆ25% คนอยากให้นักแข่งจริงๆ5% เองมั้ง

เงืนหายไป70%อะ
1
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 9243
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 16:38
ปี TI9 อะชอบสุดละ สตอรี่อะไรต่างๆก็ได้หมดเลย เชียร์อย่างมันอะปีนั้น

แล้ว TI คนมันดันไปสนใจจุดขายคือเงินรางวัลไงพอน้อยลงเรื่อยๆคนก็เริ่มไม่สนใจ

แต่ 1-2 ปีมานี้ก็เลิกตามดูแข่งไปเยอะละเหมือนกัน ไม่มีทีมให้เชียร์อะหมด OG ละไม่นุกเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15734
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 16:44
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนมันหลอนเอง แจกเยอะขนาดนั้น ทำไปทำไม 5555  

เอิ่ม เค้าไม่ได้แจกเยอะเองครับ เค้าเอาเงินจากยอดเติม compendium 25% มาเพิ่ม Prize pool ครับนั่นแหละว่าที่ได้เยอะมันมากจาก community ไม่ใช่ valve เป็นคนกำหนด เงินตั้งต้นมัน 1.6 ล้านเท่ากันทุกปีจ้ะ  

ตามนี้เลยครับ พอมันเอาตรง 25% นี้ออก Commu เค้าก็ไม่สนับสนุนครับ มีสุลต่านเจ้าชายอาหรับประเทศนึงปกติเติมเยอะมาก อยากให้เงินรางวัลเยอะๆผู้เล่นเยอะๆ พอเอาออกเค้าไม่เติมเลย  

ท่านเข้าใจผิดครับ Valve ไม่ได้เอา 25% ออกครับ รอบนี้ก็ยังได้เหมือนเดิม (25% of Compendium to PrizePool) รวมถึงปีก่อนด้วย

ปัญหามันมาจาก TI10 ตอนปี 2021 นั่นแหละที่ ยอดรางวัลมันเยอะมากๆ เพราะมันรวมของปีก่อนด้วย (40M)
พอปีต่อมา 2022 ยอดรางวัลมันน้อยลง(18M) (จริงๆก็ไม่น้อยหรอก แต่มันไม่เยอะเท่า 2021)
มันก็มีนักแข่งบางส่วนบอกออกสื่อประมาณว่า เห้ย เงินรางวัล 25% ที่ได้จาก compendium มันน้อยเกินไป Valve ควรจะ Add ให้มากกว่านี้นะ เพราะคนเติมทุกวันนี้ คนเค้ายอมเติมเพราะ 'อยากสนับสนุน นักแข่ง' นะไม่ได้สนใจ Content ของคุณหรอก ประมาณนี้

ปี 2023 วาวก็เลยออก Compendium มา 2ฉบับ โดยที่ฉบับนึงที่ไม่มีอะไร มาให้ผู้เล่นเลย (ไม่มี cosmetic แจก ไม่มีอะไรให้ลุ้น) เรียกได้ว่าเป็น compendium เพื่อสนับสนุนนักแข่งจริงๆ (Compendium สีฟ้า)
ผลก็คือ ไม่มีใครเติมครับเพื่อเพิ่มให้นักแข่งเพราะไม่ได้ของตอบแทน PrizePool เลยจบที่แค่ 4M

แถมหนักกว่าเดิม เพราะปีนี้ไม่มีสมุดคั่นกลางแจกของมาเลย มาถึง TI Compendium เลย แต่ยอดเติมกลับน้อยลง

สรุปคือคนเติมเพราะอยากสนับสนุนนักแข่งจริงหรือไม่?

คิดว่ามันเปนน้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า มากกว่า

คนคงไม่ไก้อยากเติมได้ของขนาดนั้น แต่ได้กระแสtiมาhype

ส่วนคนเชียนักแข่งอยากเติทให้นักแข่งโดยตรงอันนี้ยิ่งน้อย

เอามาแยกแบบอยากได้ของ เผลอๆ25% คนอยากให้นักแข่งจริงๆ5% เองมั้ง

ใช่เลยครับ
ผมว่าคนเล่นหรือคนที่เติมอ่ะ ไม่ได้คิดว่าเติมเงินเพื่อเป็นรางวัลให้นักแข่งหรอกครับ ให้ 90% ที่เติมเลย
ผมเค้าเติมเพื่อหวังผลตอบแทนที่เป็นรูปธรรมให้รู้สึกว่าได้ครอบครอง (สกิน,แมพ,บลาๆ) หรือจะเพราะเชิงพาณิชย์(ซื้อมาขาย ขายต่อ บลาๆ)

อย่างเจ้าชายซาอุ หรือหลายๆคน ถ้าเค้าสนใจ Support ทีมจริง เค้าซื้อสมุด+สติ๊กเกอร์เยอะกว่านี้ไปละครับเพราะตรงนั้น มีส่วนแบ่ง 50% ให้กับทีมและผู้เล่นโดยตรง นั่นก็แสดงให้เห็นเหมือนกันว่า เค้าก็ไมไ่ด้สนใจเท่าไร่ จะด้วยเพราะไม่อยากให้วาวได้รับประโยชน์หรืออะไรก็แล้วแต่

เพียงแต่ว่าที่ผ่านมายอดเติมมันเยอะเพราะนอกจากของ(ที่ทำมากี่ปีก็โดนด่า แต่คนก็ยังซื้อ) มันก็มีเรื่องกระแสการแข่งขันอีก

ปัญหาอีกอย่างที่เงินรางวัลน้อยปีหลังๆคือ ระยะเวลาในการเปิดให้ซื้อสมุดสั้นมาก และสั้นที่สุดในบรรดาสมุดทุกเล่มที่ผ่านมา แต่ยาวกว่านี้ก็ใช้ว่าจะมีคนซื้ออยู่ดี เพราะสุดท้ายคนก็ไม่สนใจจะสนับสนุนผู้เล่นเป็นหลักอยู่แล้ว สมุดมันสนับสนุนผู้เล่นแบบ 75% เลย (สมุด 25% +สติ๊กเกอร์,Cheer 50%))

จริงๆผมว่า วาวเองมันก็รู้นะ ว่าไอที่เป็นรูปแบบปุัจจุบันอ่ะมันไม่เวิคหรอก
ในแง่ของรายได้ของทั้ง ทีม ทั้งตัววาวเอง

แต่วาวเริ่มเบื่อๆที่จะทำตามคอมมูแล้วแหละ

ไม่งั้นคงเอา Crownfall มาเป็น TI Compendium ไปแระ

0
0
The Journey of new beginnings.
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 3605
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 16:46
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:

อยากเติมเพราะของทั้งนั้นแหละครับเงินรางวัลผลพลอยได้ล้วนๆอย่างพวกของติดไอดีก็เหมือนโดนบังคับเติมอะ

ถ้าอยากจะให้นักแข่งตอนนี้หมูๆหมาๆก็ต้องมี5ล้านอัพแล้วง่ายๆคือคนเติมไม่ได้สนว่าจะเป็นเงินรางวัลเท่าไรแต่สนว่าของที่ได้คืออะไรมากกว่า เงินรางวัลมันเลยoverไปเยอะเกินกว่าที่ควรจะเป็น

เอาจริงผมว่าValveมันจงใจด้วยแหละเพราะตั้งแต่ที่นักแข่งบ่นเรื่องเงินมามันตัดทุกอย่างออกหมดเลยที่เป็นการจ่ายเงินรางวัลตรงทั้งDPC MajorรวมถึงBP
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 863
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 16:55
timematoom พิมพ์ว่า:
daggerslays พิมพ์ว่า:

ขอเสริมอีกนิด 75% เข้าเจ้าของเกมแต่จัดงานโคตรจะห่วยทุกปี  

จัดโคตรห่วยทุกปี?????????

อันนี้คือเพิ่งเริ่มดูหลังโควิดหรือเปล่าครับ? ก่อนโควิดนี่ งานอลังขึ้นเรื่อยๆทุกปี เอาอะไรมาห่วย....  

ดูตั้งแต่ ti2 ครับ เทียบกับอีกค่ายไม่ได้เลยด้วยซ้ำ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 3605
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 17:50

ขอเสริมอีกนิด 75% เข้าเจ้าของเกมแต่จัดงานโคตรจะห่วยทุกปี  

อันนี้คือเพิ่งเริ่มดูหลังโควิดหรือเปล่าครับ? ก่อนโควิดนี่ งานอลังขึ้นเรื่อยๆทุกปี เอาอะไรมาห่วย....  

ดูตั้งแต่ ti2 ครับ เทียบกับอีกค่ายไม่ได้เลยด้วยซ้ำ  

มันก็เทียบไม่ได้มาตลอดอะครับproductionแต่งานมันไม่ได้ห่วยลงนะTIพึ่งมาดรอปจริงๆก็หลังโควิดนี่แหละ พอเงินรางวัลลด3ปีหลังนี่กลายเป็นตกต่ำหมดความขลังซะงั้น ทั้งๆที่เงินมันก็เท่าเดิมทุกปีมีแต่ช่วงก่อนนั้นแหละที่มันoverไป ตอนนี้ไม่รู้สรุปคนมองTIยิ่งใหญ่เพราะเงินรางวัลหรือเพราะมันคือชิงแชมป์โลกของDotaกันแน่
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7724
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 18:22

เทียบไม่ได้คือ ไม่มีทำเพลงK-POP อะไรอย่างนี้เหรอครับ?
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 18:23
Iiikung1 พิมพ์ว่า:

มันก็เทียบไม่ได้มาตลอดอะครับproductionแต่งานมันไม่ได้ห่วยลงนะTIพึ่งมาดรอปจริงๆก็หลังโควิดนี่แหละ พอเงินรางวัลลด3ปีหลังนี่กลายเป็นตกต่ำหมดความขลังซะงั้น ทั้งๆที่เงินมันก็เท่าเดิมทุกปีมีแต่ช่วงก่อนนั้นแหละที่มันoverไป ตอนนี้ไม่รู้สรุปคนมองTIยิ่งใหญ่เพราะเงินรางวัลหรือเพราะมันคือชิงแชมป์โลกของDotaกันแน่  

จริงเลย ผมว่าหลังจาก ti9 ดูดรอป ๆ ลงไปมาก + เงินรางวัลที่ลดไปอีก ความขลังก็หายไปแต่ก็ยังดูนะ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 18:25

เทียบไม่ได้คือ ไม่มีทำเพลงK-POP อะไรอย่างนี้เหรอครับ?  

โดยรวมทุกอย่างนะ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 May 2009
ตอบ: 2450
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 18:40
แค่ทำเอาแชมป์tiเลือกมาทำสกินลงหนังสือซักตัวคนก็hypeแล้ว
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7724
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 18:42

โดยรวมทุกอย่างนะ  

ผมไม่เห็น World เคยทำงานแข่งที่สะท้อน "community" เลยซักปี

เพราะ Riot ทำเพื่อโฟกัส commercial ทำทุกอย่างเพื่อกินหน้าสื่อ

กลับกัน Valve ไม่ได้เอาเงินไปลงกับสื่อ หาพื้นที่ข่าว ไม่ได้ไปจ้างศิลปินมาเพื่อทำเพลงขึ้นบิลบอร์ด แต่โฟกัสให้คนใน community ตื่นเต้นกับทุกกิจกรรม ทุกการประกาศในงาน (ย้ำว่าเฉพาะก่อนโควิด)

ดังนั้นถ้าคุณบอกว่า TI จัดห่วยแตกมาตลอด เหตุผลเดียวที่ผมคิดได้คือคุณไม่ได้อยู่ใน community ไม่ได้มีความผูกพันธ์กับเกมครับ เพราะถ้าคุณมีความผูกพันธ์กับเกมจริงๆ ผมคิดไม่ออกว่ามองมุมไหนแล้วบอกห่วยได้ เพราะก่อนหน้านี้ แทบทุก TI ออกแบบมาตามความต้องการของ community มาตลอด
แก้ไขล่าสุดโดย timematoom เมื่อ Mon Sep 16, 2024 20:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3495
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 20:00
zepheroz พิมพ์ว่า:
ก็มันมีโปรหรือผู้จัดสักเจ้าไปปากสุนัขบอกว่ารางวัลไม่ควรไปอยู่ที่ TI งานเดียวไง ผลก็คือ Valve ก็เลิกหนังสือแม่ง ไปทำระบบ Support ทีมโดยตรงแทน ทั้งสติ๊กเกอร์ทั้งอะไรที่เห็น เพื่อให้เงินเข้ากับทีมที่เราซัพพอร์ตโดยตรง

ผลก็อย่างที่เห็น ไม่รู้มันเพ้อเจ้อคิดว่าคนเติมเงิน TI ไปเพื่อซัพพอร์ตทีมได้ยังไงไม่รู้ ผมเห็น 90% คนที่เติมอะคือตูจะเอาของที่อยู่ในหนังสือแค่นั้นแหละ ไม่มีใครสนเรื่องซัพพอร์ตทีมหรอก มันสนแค่เรื่องสกินสนาม สกินฮีโร่ Voice Chat (โดยเฉพาะพวกที่่อยากได้แบบถาวร) ฯลฯ

ผลก็อย่างที่เห็น ไม่มีใครสนแล้วเรื่อง TI อะ

เรื่องคนเล่นน้อยลงแทบไม่เกี่ยวเลยครับ ไปดู TI งานปีก่อนๆสมัยเติมหนังสือกันแบบบ้าพลังก็ได้ คนดูแม่งเยอะเพราะกระแสคนอื่นๆมัน Hype จัดๆ คนเล่น LOL, ROV งี้บางทีก็สงสัยว่าเกม MOBA ที่่ว่ากันว่าระบบซับซ้อนที่สุดในตอนนี้มันเป็นยังไง ก็ยังมาดู บางคนเห็นน่าเล่นก็สมัครเล่นเลยก็ได้

จริงๆที่เขาแบ่งทำหนังสือให้ TI ดูเงินเยอะสุด ก็เพื่อให้ทีมที่ชนะรายการใหญ่สุดของปี มีเงินใช้ได้ยาวๆไปโดยไม่ต้องลำบาก เพราะอย่างสมัยก่อนเกมมันยังคนไม่เยอะ รางวัลเล็ก ทีมที่เคยชนะสองสามปีแรกต้องมาหาเงินเองอีก ซึ่งพอเงิน TI มันบวมสุด มันก็จะไปกระตุ้นให้พวกทัวร์นาเมนต์เพิ่มรางวัลให้มากขึ้นเพื่อดึงดูดผู้เล่นไปแข่งแล้วไม่เทงาน เพราะบางงานสมัยก่อนมันจัดก่อน TI ไม่ถึง 1-2 เดือน ทีมหลายๆทีมอยากปิด Strats แล้ว

ปีนี้ผมก็เลยมองว่ากร่อย"ตามปกติ"ของ TI อยู่ละ จัดที่เดนมาร์ก(ปะ?)อาจจะไม่สะดวกหลายๆประเทศไปหน่อย ถ้าเป็นพวกเยอรมันไรงี้อาจจะมีคนเข้ามากกว่านี้อีกนะ

ไม่รู้ว่ะ ผมว่า TI สำหรับผมแม่งจบตั้งแต่เงินรางวัลร่วงจากเกือบๆ 20 ล้านเหลือล้านเดียวละ
ตอนนี้ Riyard เป็น TI สำหรับยุคใหม่ละ ใครชนะก็รวยไปเบย  

ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นตัวนักแข่งเองนั่นแหละที่บอกว่าเงิน 25% ของสมุดมันน้อย ที่คนเติมเพราะเค้าอยากให้ทีมแข่งได้รางวัลเยอะๆ กองเชียร์เค้าอยากอุดหนุนทีมไม่ใช่อุดหนุน Valve

Valve ก็เลยจัดให้ซะ และมันก็เป็นอย่างที่เห็น แต่เอาจริงมันก็ปล่อยจอยเกินไปอะ  

ผมว่า Valve แม่ง BS เรื่องการจัดแข่งอะไรพวกนี้อยู่ละอะ ยิ่งตอนนี้งาน TI ก็โยนให้ PGL ทำแล้วด้วยก็เลยแบบยิ่งประหยัดเข้าไปอีก ก็เลยไม่รู้จะพูดยังไงดี

มันเป็นบริษัทที่จะว่าแปลกก็แปลก คือมูลค่าแม่มพันล้านได้แล้วมั้ง(?) แต่ยังทำงานกันเหมือนบริษัทอินดี้ 10 คนทำงานกัน ตอนนี้โฟกัสไปทำ Deadlock ก็คือเหมือนทั้งบริษัทไปทำ Deadlock จ้างเด็กฝึกงาน 2-3 คนดูแล Dota + CS ไรงี้  

https://www.blognone.com/node/140879
จากข่าวนี้ valve มีพนักงานแค่ 300 กว่าคนเองถือว่าโครตน้อยถ้าเทียบกับ product ที่ตัวเองถืออยู่ตอนนี้
แถมการทำงานของ valve สามารถโยกไปทำงานอื่นได้เลยไม่มีหัวหน้าเผลอๆตอนนี้คนทำ dota ถึงหลักสิบหรือป่าวเถอะตอนนี้
1
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2010
ตอบ: 6894
โพสเมื่อ: Mon Sep 16, 2024 20:19
เรื่องเงินรางวัล TI การจัดอย่าง DPC
Valve ก็ทำตามคอมมูฯ ทั้งนั้นแหละครับ เลยเป็นแบบนี้

ผมว่าที่เป็นแบบนี้อารมณ์กบเลือกนายมากกว่า

มันชัดเจนแล้วว่า เงินรางวัลที่มันพุ่งไปขนาดนั้น
น้ำหนักมันมาจากสินค้าของทาง Valve มากกว่าคนที่สนับสนุนนักแข่งจริงๆ
ตอนนี้มีทัวร์ซาอุฯ มาดันแทนแล้ว ผมว่าวาล์วคงไม่สนแล้วแหละ

ก็อัพแพท ทำเกมส์ไปเรื่อยๆ ขายของสะสมทุน ไว้ลงทุนใหม่ๆ ดีกว่า
ยังไงซะก็โดนด่าอยู่แล้ว

ที่ผ่านมาไม่ว่าจะยังไง ผมเห็นคอมมูก็ส่งเสียงด่าวาว์ลอยู่ละ
0
0
"This is Bussiness"
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel