ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Mar 2024
ตอบ: 1286
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 10:45
[RE: ความฉลาดด้านฟุตบอล เป็นเรื่องเดียวกับความฉลาดมั้ยครับ]
นักฆ่าหน้าหยก2 พิมพ์ว่า:
เอาหมอๆมาเตะบอลดูดิ  

มันมีเด็กโครงการฟ๊อกฮันท์คนหนึ่งได้ไปอังกฤษ ตอนนี้เรียนหมอละ น่าจะเก่งอยู่
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2007
ตอบ: 12774
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 11:17
[RE: ความฉลาดด้านฟุตบอล เป็นเรื่องเดียวกับความฉลาดมั้ยครับ]
มันก็เป็นอัจฉริยภาพในแต่ละด้านแหละครับ
บางคนเรียนโคตรเก่ง แต่ไขสกรูสักตัวยังไม่เป็นเลย
1
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 39704
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 11:47
ผมเข้าใจคำถาม จขม.นะฮะ

และผมคิดว่าเกี่ยว(เป็นเรื่องเดียวกัน)ฮะ basic มันคือเรื่อง IQ ที่แต่ละคนมีไม่เท่ากัน(ตั้งแต่เกิด)

จขม.กำลังถามว่า ถ้าเอามาเริ่มต้นเหมือนกัน ให้ทำสิ่งเดียวกัน ความฉลาดมีส่วนในอาชีพนั้นๆหรือไม่

เช่น ดช.A หัวดีกว่า ดช.B เริ่มต้นเข้าเรียน ดช.A ก็ได้ผลสอบชนะ ดช.B เรียบร้อยละ..โตขึ้นถ้าทำอาชีพอื่นๆเหมือนกันก็เช่นกัน

(แต่สิ่งที่อาจทำให้ผลลัพธ์ปลายทางต่างกัน นั่นคือสภาพแวดล้อมระหว่างเติบโต ความสนใจ ทุนทรัพย์เกื้อหนุน ฯลฯ ปัจจัยมันเยอะ)

ทีนี้ย้อนเวลากลับไปตั้งแต่เริ่ม เปลี่ยนจากเอา ดช.ทั้ง 2 คนนี้เข้าโรงเรียน ไปเป็นเอามาฝึกเตะบอลตั้งแต่เด็กๆพร้อมกัน

โดยคุมคุณสมบัติอื่นเหมือนกันทั้งหมดคือ ทางกายภาพ(รูปร่าง)เท่ากัน ความสนใจ,พรสวรรค์ในฟุตบอลเหมือนๆกัน ต่างกันแค่เรื่อง IQ

ผลลัพธ์ของความเข้าใจเรื่องแทคติก (ที่เรียกไอคิวฟุตบอล, ความฉลาดด้านฟุตบอล) ยังงัย ดช.A ก็จะได้รับประเมินดีกว่า ดช.B

กลับมาที่คำถามหัวมู้ ก็จึงสรุปว่ามันเป็นความฉลาดอย่างเดียวกัน เพราะในสมองเราไม่ได้มี IQ แยกเฉพาะเรื่อง มันคือความฉลาดรวมๆ

เหมือนเวลาเรารับเด็กใหม่เข้าทำงาน เด็กคนที่หัวดีกว่าก็จะสามารถเข้าใจงานได้เร็วกว่า (จะเรียกความฉลาดด้านทำงานก็คงคล้ายกัน)

ูซึ่งสำหรับผมมันจะคนละอันกับ"พรสววรค์"เฉพาะทางอ่ะฮะ คนที่ไม่ได้มี IQ สูงๆก็ยังสมารถประสบความสำเร็จในวิชาชีพได้

ถ้าพรสววรค์ด้านนั้นๆมีนัยสำคัญในการประกอบอาชีพ และพรสววค์คนๆนั้น unique กว่าคนอื่นๆในวิชาชีพเดียวกัน..

2
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3431
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 11:51
ONOCHAYAMA พิมพ์ว่า:
สำหรับผมคำว่าไอคิวฟุตบอล มันคือการเปรียบเทียบเฉยๆว่าคุณรู้หรือไม่กับการเล่นในเพลย์นี้ควรทำอย่างไรถึงจะออกมาได้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุด ซึ่งมันจะเกิดขึ้นมาได้จากการฝึกฝนซ้ำๆจนช่ำและบวกกับพรสวรรค์ในการคาดการณ์ของแต่ละคนด้วย และไอ้พรสวรรค์นี่แหละที่ผมคิดว่ามันมีน้ำหนักมากกว่าด้วยนะในเรื่องการเล่นบอล ส่วนความฉลาดมันติดตัวมาตั้งแต่เกิดครับซึ่งแต่ละคนได้มาไม่เท่ากันหรอกตรงนี้ แต่ก็เป็นสิ่งที่สามารถลดลงและเพิ่มพูนได้จากการศึกษาค้นคว้าและการเรียนรู้ ทำให้คนไม่เก่งจะทันกับคนที่ฉลาดได้พอๆกัน

ว่ากันที่ความฉลาดด้านฟุตบอล บางอย่างมันเป็นเรื่องที่สอนกันไม่ได้หรือฝึกให้ตายยังไงก็ไม่เกิดสำหรับคนส่วนใหญ่ เคยได้ยินไหมกับคำว่ากูพยายามแล้วแต่มันได้แค่นี้จริงๆคนเล่นบอลจะรู้ดี สมัยเรียนเล่นบอลนักเรียนจะเห้็นชัดเลยว่าบางคนซ้อมแทบตายมาก่อนกลับหลัง ตั้งใจซ้อมแต่ได้แค่พื้นๆ กะไอ้พวกแฟนตาซิสต้าประจำโรงเรียน (ซึ่งไอ้พวกนี้สมัยก่อนส่วนใหญ่แม่งเกเรด้วยนะ 5555) มาซ้อมมั่งไม่มามั่ง ติดสาว ติดบุหรี่ แต่พอจะตัดตัวหรือลงทีมกะโรงเรียนอื่นมันโผล่มาเฉยละเบียดไอ้พวกขยันแต่เล่นพื้นๆไปนั่งสำรองตลอด แล้วลงไปก็ทำผลงานได้ดีด้วยนะ โค้ชแม่งก็อย่างว่าคือครูพละซึ่งมันไม่ใช่บอลอาชีพก็ใจไม่แข็งยังไงก็ต้องหนีบพวกนี้ไปละตัดไอ้คนเล่นดาดๆออก ตรงนี้นี่แหละสะท้อนคำว่าไอคิวฟุตบอลได้ดีเลยสำหรับผม เพราะถ้าเอาจะความฉลาดด้านฟุตบอลไปรวมกับความฉลาดโดยกำเนิด เราก็คงจะได้เห็นคนเล่นบอลแบบ ปีร์โล่ ชาบี้ โทนี่โครส ซีดาน สโคลส์ อิเนียสต้า การ์ซอล่า กันเป็นเรื่องปกติอะ....

ปล. ขอโทษที่เม้นซะยาวเหยียดเลย แต่กระทู้นี้มันน่าสนใจครับ 5555  

นั่นแหละครับผมเลยสงสัย
คือการซ้อมทำให้เก่งอันนี้เข้าใจได้ แต่มันเป็นเรื่องของทักษะ เปิดบอลแม่น เลี้ยงดี จับบอลจังหวะเดียว น้ำหนักจ่ายบอล อะไรพวกนี้ที่ผมคิดว่ามันพอจะฝึกฝนกันได้ ถ้าซ้อมหนักมันก็เก่งทักษะพวกนี้ขึ้นได้
แต่ขั้นต่อมามันคือเอาทักษะพวกนี้ไปใช้ยังไง แบบทุกอย่างดีหมดแต่มีตัวเลือกสามตัวให้เปิดไป แต่ดันเลือกเปิดไปตรงตัวที่เกิดประโยชน์น้อยสุด หรือเลี้ยงโคตรเก่งแต่เมิงเลี้ยงไปทำไรตรงน้านน แบบนี้อะครับ ซึ่งไอ้นี่อะที่ผมคิดว่ามันคือตัวตัดสินว่าจะเป็นนักเตะเกรดไหน ก็เลยสงสัยว่าเพราะอะไรมันถึงทำให้บางคนมีไอเดียที่ดีกว่า และมันเกี่ยวกับการเป็นคนฉลาดหรือไม่ฉลาดมั้ย

ขอบคุณที่ตอบยาวๆครับ เพราะเอาจริงๆผมก็ไม่แน่ใจว่าคำถามมันเคลียร์มั้ย อ่านแล้วงงรึเปล่า

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2008
ตอบ: 1298
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 12:07
เอาแค่เรื่องสมอง ผมคิดว่าคนที่ฉลาดจริงๆ ไปเรียนเรื่องอะไรก็เข้าใจเรื่องนั้นได้ง่ายกว่าคนทั่วไปนะครับ

แต่ในความเป็นจริงคนแบบนี้คงมีไม่เยอะ เช่นพวกหมอที่เรียนเก่งๆ ส่วนใหญ่ก็เกิดจากความพยายามอ่านพยายามท่องหนังสือเอาเสียมากกว่าจะเกิดจากพรสวรรค์ครับ คนพวกนี้เอาไปเรียนเรื่องฟุตบอลก็คงไม่ได้เก่งมาก

1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 20895
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 12:09
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
greyscale พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพื่อนผมสมัย ม.ปลายเตะบอลอย่างเก่ง ตระกร้อโคตรเก่ง
อ่านภาษาไทยยังต้องสะกดทีละคำ

ปล.EDIT แก้พิมพ์คำตกครับ  

ท่านก็ลองสะกด ตะกร้อ อีกทีนะครับ  

เค้าถึงว่าชอบอ้างเพื่อน
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3431
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 12:21
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:

และผมคิดว่าเกี่ยว(เป็นเรื่องเดียวกัน)ฮะ basic มันคือเรื่อง IQ ที่แต่ละคนมีไม่เท่ากัน(ตั้งแต่เกิด)

จขม.กำลังถามว่า ถ้าเอามาเริ่มต้นเหมือนกัน ให้ทำสิ่งเดียวกัน ความฉลาดมีส่วนในอาชีพนั้นๆหรือไม่

เช่น ดช.A หัวดีกว่า ดช.B เริ่มต้นเข้าเรียน ดช.A ก็ได้ผลสอบชนะ ดช.B เรียบร้อยละ..โตขึ้นถ้าทำอาชีพอื่นๆเหมือนกันก็เช่นกัน

(แต่สิ่งที่อาจทำให้ผลลัพธ์ปลายทางต่างกัน นั่นคือสภาพแวดล้อมระหว่างเติบโต ความสนใจ ทุนทรัพย์เกื้อหนุน ฯลฯ ปัจจัยมันเยอะ)

ทีนี้ย้อนเวลากลับไปตั้งแต่เริ่ม เปลี่ยนจากเอา ดช.ทั้ง 2 คนนี้เข้าโรงเรียน ไปเป็นเอามาฝึกเตะบอลตั้งแต่เด็กๆพร้อมกัน

โดยคุมคุณสมบัติอื่นเหมือนกันทั้งหมดคือ ทางกายภาพ(รูปร่าง)เท่ากัน ความสนใจ,พรสวรรค์ในฟุตบอลเหมือนๆกัน ต่างกันแค่เรื่อง IQ

ผลลัพธ์ของความเข้าใจเรื่องแทคติก (ที่เรียกไอคิวฟุตบอล, ความฉลาดด้านฟุตบอล) ยังงัย ดช.A ก็จะได้รับประเมินดีกว่า ดช.B

กลับมาที่คำถามหัวมู้ ก็จึงสรุปว่ามันเป็นความฉลาดอย่างเดียวกัน เพราะในสมองเราไม่ได้มี IQ แยกเฉพาะเรื่อง มันคือความฉลาดรวมๆ

เหมือนเวลาเรารับเด็กใหม่เข้าทำงาน เด็กคนที่หัวดีกว่าก็จะสามารถเข้าใจงานได้เร็วกว่า (จะเรียกความฉลาดด้านทำงานก็คงคล้ายกัน)

ูซึ่งสำหรับผมมันจะคนละอันกับ"พรสววรค์"เฉพาะทางอ่ะฮะ คนที่ไม่ได้มี IQ สูงๆก็ยังสมารถประสบความสำเร็จในวิชาชีพได้

ถ้าพรสววรค์ด้านนั้นๆมีนัยสำคัญในการประกอบอาชีพ และพรสววค์คนๆนั้น unique กว่าคนอื่นๆในวิชาชีพเดียวกัน..

ใช่ฮะๆๆๆๆ

คือนี่แหละที่จะถาม เพราะด้วยปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง จะด้วยความเชื่อหรืออะไรก็เหอะ เด็กที่ฉลาดๆพอถึงวัยนึงมันจะโดนดึงออกมาจากฟุตบอล ประมาณว่าสมองดีเมิงก็ตั้งใจเรียนไป ไปเข้าเตรียม ไปเรียนมหิดลอะไรงี้ แต่เด็กที่เอาจริงเอาจังกับฟุตบอลหรือไปอย่ในโรงเรียนกีฬา มันจะออกภาพเป็นเด็กที่ไม่ได้เคร่งเรื่องเรียนเท่าไหร่ แล้วหลังจากนั้นเส้นทางชีวิตมันจะแยกกันชัดไปเลย
คนที่เรียนเก่งๆมันก็ไม่ได้มาฝีกทักษะทางฟุตบอลแล้ว (พวกเลี้ยงบอล จับบอล ส่งบอล)
ส่วนพวกนักกีฬาที่ฝึกด้านนี้มาตลอดมันก็เก่งกว่าพวกกลุ่มแรกอยู่แล้ว ถ้าเอามาแข่งกัน พวกกลุ่มแรกยังไงก็แพ้เพราะทักษะมันดีกว่า มันเลยเป็น what if ที่สงสัยอยู่หน่อยๆว่าถ้ามันเป็นเรื่องเดียวกัน เราเอาเด็กหัวดีมาฝึกทักษะตั้งแต่แรกมันจะง่ายกว่าเอา พวกทักษะดีไปฝึกให้ฉลาดตอนโตมั้ยอะครับ
1
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 39704
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 12:36
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
Spoil
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:

ใช่ฮะๆๆๆๆ

คือนี่แหละที่จะถาม เพราะด้วยปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง จะด้วยความเชื่อหรืออะไรก็เหอะ เด็กที่ฉลาดๆพอถึงวัยนึงมันจะโดนดึงออกมาจากฟุตบอล ประมาณว่าสมองดีเมิงก็ตั้งใจเรียนไป ไปเข้าเตรียม ไปเรียนมหิดลอะไรงี้ แต่เด็กที่เอาจริงเอาจังกับฟุตบอลหรือไปอย่ในโรงเรียนกีฬา มันจะออกภาพเป็นเด็กที่ไม่ได้เคร่งเรื่องเรียนเท่าไหร่ แล้วหลังจากนั้นเส้นทางชีวิตมันจะแยกกันชัดไปเลย
คนที่เรียนเก่งๆมันก็ไม่ได้มาฝีกทักษะทางฟุตบอลแล้ว (พวกเลี้ยงบอล จับบอล ส่งบอล)
ส่วนพวกนักกีฬาที่ฝึกด้านนี้มาตลอดมันก็เก่งกว่าพวกกลุ่มแรกอยู่แล้ว ถ้าเอามาแข่งกัน พวกกลุ่มแรกยังไงก็แพ้เพราะทักษะมันดีกว่า มันเลยเป็น what if ที่สงสัยอยู่หน่อยๆว่าถ้ามันเป็นเรื่องเดียวกัน เราเอาเด็กหัวดีมาฝึกทักษะตั้งแต่แรกมันจะง่ายกว่าเอา พวกทักษะดีไปฝึกให้ฉลาดตอนโตมั้ยอะครับ  

มันจะยากตรงที่ฟุตบอลเป็นอาชีพที่ความเสี่ยง(จะล้มเหลว) สูงอ่ะฮะ..

คือนอกจากจะหัวดี ทักษะดี มันมีเรื่องของโอกาส, โค้ช, ทีม ฯลฯ กว่าจะประสบความสำเร็จในอาชีพ

ยังไม่รวมเรื่องของปัจจัยภายใน เช่น สภาพร่างกาย สภาพจิตใจคนๆนั้น ทั้งหมดรวมๆกัน probability เหมือนเล่นหวยเลยฮะ

(เหมือนหลายปีก่อนที่ แรชฟอร์ด กับ ลินการ์ด โพสต์เป็นตัวเลข เด็กที่สุดท้ายจะ debut ในพรีเมียร์ได้ 0.0xx อะไรซักอย่างนั่นล่ะฮะ)

พอไปถึงจุดนึงที่รู้ว่าไม่สำเร็จแน่ๆละ ถึงตอนนั้นอาจจะย้อนกลับไปเริ่มต้นใหม่ไม่ทันแล้วอ่ะฮะ

เทียบกับพวกอาชีพพื้นฐานเช่น หมอ, ทนาย, วิศวกร ฯลฯ ที่มัน secure กว่าเยอะเลย ก้าวตาม step ความเสี่ยงจะล้มเหลวก็น้อย

พ่อแม่ส่วนใหญ่ (ถ้ามีทางเลือก) ก็เลยเลือกเส้นทางให้ลูกแบบที่้ราคุ้นเคย ณ ปัจจุบันนี่ล่ะฮะ

1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1191
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 14:20
คนละอย่างกันครับ(เรียกว่าเป็นความฉลาดเฉพาะด้าน) ผมยกตัวอย่าง เหมือนกับเรื่องการวาดรูป

สมัยมัธยม มันจะมีคนที่แค่ตวัดมือภาพก็โคตรสวย กับชาวบ้านอย่างผมที่ใช้กระดาษลอกลายเส้นยังเบี้ยว

แต่เรื่องเรียนในห้องเกรดก็ออกมาพอๆกันแล้วแต่คนอีกที แล้วพอโตไป ด้วยประสบการณ์การฝึกฝนอะไรต่างๆก็จะพอกพูนให้พวกนี้มันวาดรูปเก่งขึ้น วาดได้มากเทคนิคขึ้น

ฟุตบอลก็คล้ายๆกัน มันจะมีพวกที่มองเห็นได้กว้างและคาดเดาอะไรต่างๆได้ดีกว่าชาวบ้าน เช่น เทรนท์ที่แทงเอาๆ กับเฮนโด้ที่ทำได้แค่แปะใกล้ๆ คือเฮนโด้จะแทงก็แทงได้นะแต่มันไม่เห็นเท่าเทรนท์เลยไม่แทง ทำอย่างอื่นดีกว่า

แก้ไขล่าสุดโดย FernandoSuarez เมื่อ Thu Sep 12, 2024 14:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1420
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 14:31
[RE]ความฉลาดด้านฟุตบอล เป็นเรื่องเดียวกับความฉลาดมั้ยครับ
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพื่อนผมสมัย ม.ปลายเตะบอลอย่างเก่ง ตระกร้อโคตรเก่ง
อ่านภาษาไทยยังต้องสะกดทีละคำ

ปล.EDIT แก้พิมพ์คำตกครับ  

ท่านก็ลองสะกด ตะกร้อ อีกทีนะครับ  

มันคือทริคให้รู้ผมเตะบอลเก่งไงท่าน  

พมวาแหล่ว ท้านต่องเต้บอนเก้งม๊ากแนๆเรย  

จังหว่ะ ซิดค่อมมาบ น้ามแถบพุง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 9084
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 15:51
ผมว่ามันเอนเอียงไปทางจินตนาการมากกว่าจะเรียกว่าความฉลาดโดยตรง
เหมือน หมอ ทนาย กับCreativeแหละครับ มันฉลาดเหมือนกันแต่คนละทาง
เรียกว่าสมองคนละฝั่งก็ได้มั้ง นักฟุตบอลเด่นฝั่งขวา หมอเด่นฝั่งซ้าย
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1732
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 18:17
ถ้าเป็น QB ของ NFL น่าจะใช่ต้องฉลาดสุดๆ แต่ฟุตบอลไม่น่าเกี่ยว เพื่อนผมเล่นบอลเป็นเพลย์เมคเกอร์คุมเกมส์อย่างเทพ แต่เรียนโครตกาก
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 20895
โพสเมื่อ: Thu Sep 12, 2024 19:26
อย่าง nfl นี่มีเทส IQ ด้วยนะ
หลายๆการเล่นที่ใช้ทริคเกี่ยวกับกติกาก็ดูว่าเป็นความฉลาดด้าน IQ ได้อยู่นะ

อย่างเช่น ตัวอย่างคลาสสิค บอลจากการเตะคิกออฟ กำลังจะตายในสนาม = ถ้าฝ่ายรับหรือบุกไปหยิบลูก ก็เริ่มเล่นจากตรงนั้น บางทีมาสั้นเช่น เช่น 5 เส้น 10 จะเป็นตำแหน่งเล่นที่ลำบากเลย ไอ้คนคิดคนแรกฉลาดมาก ไปยืนออกนอกสนามแล้วล้มตัวเข้ามาจับลูกในสนาม แบบนี้ตามกติกาถือว่าลูกออกนอกสนาม

ถ้าเตะคิกออฟออกนอกสนาม ฝ่ายรับได้ไปเริ่มบุกที่เส้น 25หรือ30นี่แหละมั้งเลย
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10747
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2024 07:52
ความฉลาดด้านฟุตบอล เป็นเรื่องเดียวกับความฉลาดมั้ยครับ
เมสซี่ขี้เกียจเรียนมากนะ ขอลอกการบ้านเพื่อนประจำ มีผู้ที่เป็นเพื่อนแกสมัยเด็กเคยออกมาสัมภาษณ์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5978
โพสเมื่อ: Fri Sep 13, 2024 09:29
ไม่เกี่ยวกันครับ ตามความเห็นส่วนตัว ความฉลาดด้านฟุตบอลมันใกล้เคียงกับคำว่าไหวพริบ ซึ่งเป็นการคิดแก้ปัญหาเฉพาะหน้าที่รวดเร็วมากกว่านะ บางคนคิดในเวลาสั้น ๆ ได้หลายช๊อต บางคนคิดไม่ออกเลยในระยะเวลาแค่นั้น แต่คนที่คิดไม่ออกในเวลาสั้น ๆ บางคนมันเรียนเก่ง ทำโจทย์เลขได้ชิล ๆ อ่านอะไรก็จำได้ ก็มีเยอะแยะไปครับ

บางคนที่IQฟุตบอลดี ๆ ส่วนมากจะตัดสินใจแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เลือกวิธีในการไปสู่ผลลัพท์ที่ดีที่สุดได้มากกว่าคนอื่นครับ แน่นอนว่าต้องมีการฝึก+ประสบการณ์ ร่วมด้วย และร่างกายยังต้องตามความคิดให้ทันด้วย

เรามักจะพบความย้อนแย้งตรงนี้เวลาไปเล่นบอลอาวุโส เพราะบางเพลย์เห็น ๆ อยู่ว่ามาเหนือชั้นมาก ๆ แต่สุดท้ายร่างกายไม่ไปตามที่คิดเหมือนสมัยหนุ่ม ๆ ก็กลายเป็นช๊อตชวนขำไปได้บ่อยครั้งครับ
0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel