ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Dec 2008
ตอบ: 1969
โพสเมื่อ: Tue Sep 03, 2024 01:39
[RE: ตาเอก heart rocker เคยเล่นเกมแล้วตาย หรือ game over ไหมครับ]
ไลฟ์ Elden Ring ไง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2899
โพสเมื่อ: Tue Sep 03, 2024 08:45
[RE: ตาเอก heart rocker เคยเล่นเกมแล้วตาย หรือ game over ไหมครับ]
งง ผมว่าเกมส์ส่วนมาก แกก็ตายปกตินะ

เกมส์ปู เกมส์ปลุกผัก อินดี้ ก็ตายยับๆเลย

อย่าง DLC elden, ล่าสุดก็ตาย 400 กว่า

แถมทุกเกมส์ โซล มีนับเดท ขวาบนจอตลอดนะครับ

ปล.ขนาดเกมส์ mmorpg online เติมแบบต่านๆ ยังโดนรุมตายเลย 555

แก้ไขล่าสุดโดย proximity_30 เมื่อ Tue Sep 03, 2024 08:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
When does telling the truth ever help any body ?
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2907
โพสเมื่อ: Tue Sep 03, 2024 09:55
ก็เห็นตายหลายเกมนะ แสดงว่าดูไม่บ่อยละสิ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26510
โพสเมื่อ: Tue Sep 03, 2024 12:46
แกก็ตายปกตินี่แหละ แต่คลิปที่เห็นมันผ่านการตัดต่อมาแล้วเพื่อความสนุกต่อเนื่องในการดู
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 9170
โพสเมื่อ: Tue Sep 03, 2024 14:04
เห็นตายบ่อยอยู่นะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1446
โพสเมื่อ: Wed Sep 04, 2024 00:11
ต่อให้จะมีตัดต่อ แต่ต้องยอมรับว่าแต่เล่นเกมเก่งเอาเรื่องเลย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14990
โพสเมื่อ: Wed Sep 04, 2024 12:41
เอาจริงๆเกมส์ที่เล่นแบบ playthrough แรกเนี่ย ให้ตายจนเกมโอเวอร์นี่ผมว่ามีน้อยมากเลยนะ

soulslike ทั้งหลายนี่ตายได้เรื่อยๆ ไม่มี gameover อยู่แล้ว และมันเป็นเกมส์ชนิดเดียวแหละที่ออกแบบมาให้ไม่ผ่านในการเล่นรอบแรกอ่ะ

ตาเอกเป็นคนที่หัวไว จับ mechanic ได้ไว จินตนาการสูง เอาตัวรอดเก่งมาก RE แบบ normal mode ก็คงเป็นขนมๆสำหรับแกแหละเพราะเล่นมาเยอะ ผ่านมาเยอะ
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 May 2021
ตอบ: 7712
โพสเมื่อ: Wed Sep 04, 2024 16:04

ล่าสุด

แกพูดเกาหลีเมื่อไหร่ แชทนับถอยหลังละ
แก้ไขล่าสุดโดย iboommmm เมื่อ Wed Sep 04, 2024 16:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: l l l
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 1900
โพสเมื่อ: Thu Sep 05, 2024 14:16
ขอไปหาอ้างอิงตัวเก่าก่อน แล้วจะพิมพ์เพิ่มให้
0
0
อย่ารอการเปลี่ยนแปลง แต่จงเป็นส่วนหนึ่งของการเปลี่ยนแปลง...

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: l l l
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 1900
โพสเมื่อ: Thu Sep 05, 2024 14:27
ถือว่าได้ตอบเพิ่มจากกระทู้นี้ละกัน

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2245154/1

Spoil
ขอตอบในฐานะคนที่เคยทำงานลักษณะนี้มาก่อนนะครับ (ถ้าใครแคสเกม แบบเอ หรือบี ก็น่าจะพอจับทางได้ ยิ่งถ้าได้ดูคลิปยิ่งชัด ประสบการณ์จะสอนท่านเอง)

1. มันไม่ใช่การเล่นสดครับ ท่านนึกภาพตอนท่านเล่นเกมครั้งแรก เดินงง งมหาทาง หาของ มันใช้เวลาเยอะ การจะจับยัดให้คลิปยาวแค่ 1 ชม. มันยาก มัวแต่เดินหาของ หลงทาง คลิปมันก็จะน่าเบื่อ เพราะฉะนั้นส่วนมาก เราจะเล่นก่อน 1 รอบเพื่อสำรวจทาง สำรวจของ ประเมินการต่อสู้ จดจำความรู้สึกเซอไพรส์กับเหตุการณ์ที่เล่นรอบแรกเอาไว้ด้วย แล้วมาเขียนบทว่าเราจะเริ่มจากตรงไหน ไปตรงไหน ฉากไหนที่ควรมี อะไรที่เราชอบในรอบแรกแล้วอยากให้ผู้ชมได้เห็นด้วย (จังหวะเซอไพรส์) ก็จะต้องทำอย่างนั้นซ้ำ

2. รอบแรกที่เล่นก็ต้องอัดคลิปไว้ แล้วมาดูบทสนทนา อันไหนที่เราแปลไม่ได้ ก็แปลซะ เพราะเวลาอัดเล่นจริงรอบ 2 จะได้รู้ศัพท์และแปลได้ทันที เพราะงั้นไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมรู้ศัพท์ยาก ๆ หรือศัพท์เทคนิก มันเพราะเราเตรียมตัวมาก่อนแล้ว

3. นี่คือโลกมายา สิ่งที่เรามอบให้ผู้ชมคือความสนุกสนาน เราเองที่ต้องทำการแสดง ตกใจกับฉากที่เราเคยตกใจ ยืนงงกับฉากว่ามันไปทางไหนนะ (แต่ก็มักจะเลือกทางที่ถูก) เซอไพรส์ดีใจกับของที่ดรอปมาจากมอนส์ทั้ง ๆ ที่รู้อยู่แล้ว

ถ้าทุกคนสังเกตุ จะเห็นพฤติกรรมแปลก ๆ เหล่านี้ในคลิปแน่นอน ยังไม่นับรวมจังหวะตัดต่อ ที่เราดันไปตายฉากนั้น แต่อยากตัดเป็นไม่เคยตาย ไม่เคยเจอบอสตัวนี้มาก่อน ถ้าสังเกตุคลิปดี ๆ จะเห็นจังหวะตัดแน่นอน แล้วก็จะเห็นการพากษ์ที่เหมือนกับว่าเราเพิ่งมาเจอเหตุการณ์นี้ครั้งแรก

ส่วนเทคนิกอื่น ๆ ก็มีเยอะ แล้วแต่ว่าใครจะใช้แบบไหน ถ้าไม่โปรจริง ก็จะอัดแยกเสียงพูด กับเสียงเกมไว้คนละไฟล์ เพื่อเวลาตัดต่อ หากบทพูดอันไหนไม่ดี จะได้อัดเสียงใหม่ได้

หลายคนมองว่าการแคสเกม มันเป็นอาชีพทีสนุก ได้เล่นเกมสบาย ๆ ไม่เครียด อยากลองทำบ้าง แต่หากท่านอยากทำให้มีคุณภาพ มันมีปริมาณงานเบื่องหลังที่กองเป็นภูเขาเลยครับ แถมเวลาทำก็มีแค่ 24 ชม. เพราะต้องรีบลงคลิปให้ทันทุกวันสำหรับเกมใหม่ ๆ ด้วย งานโคตรหนักเลย

อยากพิมพ์เยอะกว่านี้นะครับ พิมพ์ลบพิมพ์ลบหลายข้อความแล้ว เพราะกลัวว่าถ้ามีอะไรที่ไม่ถูกใจแฟนคลับ ผมจะเละเอา  

การตาย ถ้าสังเกตุดี ๆ จะเห็นจังหวะตัดต่อครับ คือเวลาเราอัดคลิป เราไม่รู้หรอกว่าเราจะไปตายตรงไหน แต่ถ้าตาย มันจะต้องนึกให้ออกว่าเดินไปทางไหน ทำอะไรก่อนจะถึงฉากตาย แล้วเราต้องทำแบบนั้น ให้เฟรมที่อัดใหม่มันคล้ายกับอันเดิมก่อนที่จะตาย แล้วตัดต่อเข้าไปแบบเนียน ๆ ว่าไม่เคยตาย สุดท้ายมันก็จะวนเข้ามาในบทสรุปที่ผมเคยเขียนไว้ คือทำเป็นว่าไม่เคยเจอศัตรูตัวนี้มาก่อน ทั้งที่เพิ่งตายจากมันมา

คลิปที่ชัดสุดสำหรับผมก็คลิปแมวส้ม เด่วผมไปหาให้ดูนะครับ ผมจำไม่ได้ว่าตอนไหน แต่จังหวะตัดต่อของตาเอกเนียนจริง ๆ ไม่สังเกตุที่ละเฟรม แทบจะจับไม่ได้เลย

เจอละ คลิปนี้นาทีที่ 35.13-35.14 จังหวะแพนกล้อง จะเห็นเฟรมที่ไม่ต่อกัน (ถ้าท่านมีโปรแกรมตัดต่อลองบันทึกภาพไปดูทีละเฟรม) จะเห็นว่าตาเอกบันทึกเสียงทับจังหวะตัดต่อด้วยเพื่อให้คลิปดูลื่น และทำทีเป็นเหมือนเจอศัตรูครั้งแรกครับ

แก้ไขล่าสุดโดย dutch65 เมื่อ Thu Sep 05, 2024 14:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
อย่ารอการเปลี่ยนแปลง แต่จงเป็นส่วนหนึ่งของการเปลี่ยนแปลง...

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel