ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Apr 2021
ตอบ: 10826
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 21:54
[RE: ทำไมฝรั่งใช้ทิชชู่เช็ดก้นได้เป็นปกติ แบบไม่ต้องล้างครับ]
Flix พิมพ์ว่า:
markmadrid พิมพ์ว่า:
กระทู้น่าสนใจดีเพราะอยากฟังคนอื่นๆพูดเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่อ่านกระทู้ไปมาแล้วแอบตกใจเหมือนกันนะ ที่มีคนใช้วิธีเอาทิชชู่จุ่มชักโครกแล้วมาเช็ดต่อเยอะขนาดนี้

จริงๆเข้าใจได้ว่าแก้ไขสถานการ์ณ แต่การทำแบบนี้มันมีเชื้อโรคเยอะนะครับ

เพราะการทำงานของชักโครกไม่ได้แปลว่ากดน้ำแล้วน้ำเก่าไปน้ำใหม่มาแทน 100% มันมีการตีกลับมาของน้ำอยู่นะ

ฉะนั้นก้อนขี้อาจจะหายไปแต่เชื้อโรคก็ยังปนอยู่ในนั้นแน่นอน แล้วลองนึกภาพว่าคนก่อนหน้าที่มาเข้าเป็นโรคอะไรต่อโรคอะไร แค่คิดก็น่าตกใจละครับ

ใช้ทิชชู่เปียกเหมือนจะแก้ไขได้ดีสุดนะ ผมเองก็พกตลอด เวลาไปไหน เพราะบางครั้งห้องน้ำปั้มก็ไม่สะอาดใช้ทิชชู่สบายใจกว่าที่พักน้ำของปั้มซะอีก ค่อยกลับมาล้างที่บ้านเอา

หรือถ้าลืมจริงๆ ตามร้าน diy ก็มีวิ่งเอาสักนิดครับ ไม่งั้นก็ยอมเช็ดแห้งแล้วมาล้างที่หลังดีกว่า  

ที่ต่างประเทศความสะดวกในการหาร้านซื้อกระดาษกับสถาณการณ์และสิ่งแวดล้อมไม่เหมือนที่ไทยครับ ต่างกันสิ้นเชิง ยกเว้นกรณีพกไปเองซึ่งน้อยมาก ยุโรปนี่ยิ่งยากเลยกว่าจะเจอร้านสะดวกซื้อที่ขายของจิปาถะในระแวกส้วม (ยกเว้นในปั๊ม) ตอนผมอยู่ออสเตรเลียหลายร้านไม่มีทิชชู่เปียกขายด้วยครับแต่ปัจจุบันน่าจะมีกันละล่ะเพราะมัน 15 ปีแล้ว ฮ่าๆ จะซื้อต้องเดินไปซุปเปอร์มาเก็ตใหญ่ในเมืองบ้างไรบ้าง กว่าจะไปถึงขี้แตกพอดี

แต่กลับมาที่ไทย ควรพกน่ะแหละครับทิชชู่เปียก  

ครับท่าน ตปท.ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมไปผมก็เช็ดแห้งเหมือนกันครับ มีบ้างที่ถือขวดน้ำไปด้วยบ้าง

แต่ในไทยนี้สบายหน่อยครับ หาซื้อง่ายครับ แต่หลักๆที่ไม่อยากให้ทำคือเอาไปจุ่มในชักโครกเนี่ยสิครับ 555

ผมว่าเช็ดแบบแห้งแบบ ตปท. เพียวๆดีกว่าเยอะเลยครับ อย่างน้อยๆระคายก้นหน่อยๆแต่ไม่ติดเชื้อโรคจากอื่นๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 25 Aug 2020
ตอบ: 624
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 22:41
[RE: ทำไมฝรั่งใช้ทิชชู่เช็ดก้นได้เป็นปกติ แบบไม่ต้องล้างครับ]
ช่างเป็นกระทู้แห่งสัปดาห์จิงๆ ผมก็อยากรู้วิธีแก้ปัญหาของคนอื่นเหมือนกัน เป็นคำถามที่ใครๆหลายคนอยากรู้แต่ไม่กล้าถามคนรู้จัก

ประเทศไทยมีทิชชู่เปียกขายครับ หาได้ตามซูเปอร์มาร์เกต ร้านขายยา มีขาย เช็ดก้นเด็ก ผู้ใหญ่ คนแก่ สารพัดจะเช็ด อย่างผมไปเมืองนอกอาทิตย์นึง ห่อนึงมี 50 แผ่น 15x20 cm
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 4811
โพสเมื่อ: Sun Jul 28, 2024 06:24
[RE]ทำไมฝรั่งใช้ทิชชู่เช็ดก้นได้เป็นปกติ แบบไม่ต้องล้างครับ
ตอนอยู่เมกาก็ไม่ชินครับ ใช้วิธีทิชชูชุบน้ำที่อ่างล้างหน้าก่อนเข้า
แต่ปกติก็คือเลี่ยงไม่ถ่ายหนักข้างนอกเด็ดขาดยกเว้นฉุกเฉิน
แต่กลับมาบ้านก็ไม่มีสายฉีดอยู่ดี
ต้องใช้ทิชชู่เปียกช่วย
ละปกติถ่ายตอนเช้าอยู่แล้วก็อาบน้ำต่อให้สะอาดเลย

เดี๋ยวนี้ฝรั่งเริ่มมี awareness เยอะแล้วครับ
ว่าการใช้ทิชชูอย่างเดียวมันน่าขยะแขยงขนาดไหน
เค้าก็เริ่มเอา bidet แบบญี่ปุ่นเข้ามาขายแล้ว
หลังจากที่เทรนด์ไปเที่ยวญี่ปุ่นมาได้สักพัก
กลับมาก็เบิกเนตรกันหมด

มี youtuber อย่าง lidwig นี้ถึงขั้นทำแบรนด์นำเข้า bidet มาขายเองเลย
ละเอาไปให้ linus ltt ลองเบิกเนตรดู อย่างฮา
จะได้ข้อคิดประเด็นนี้เยอะเลยครับ
ว่าฝรั่งคิดไง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel