ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jun 2024
ตอบ: 3
โพสเมื่อ: Fri Jul 26, 2024 23:06
[RE]ขอคำปรึกษาคนที่ซื้อบ้านกับพวกโครงการต่างๆ ทีครับผม
ควรต้องจ้างมากๆครับ บางอย่างเราไม่สามารถเห็นด้วยตา พวกงานระบบต่างๆ

ขนาดแบรน Top3 ยังไว้ใจไม่ได้เลยครับพวกนี้ เพราะ เค้าก็ใช้ผู้รับเหมานอกทำบ้านอีกที สำคัญคือ พวกงานระบบครับ

ผมใช้ ต.ตรวจบ้าน ราคาอาจจะแรงนิดนึงแต่ทำงานดีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 7406
โพสเมื่อ: Fri Jul 26, 2024 23:07
[RE: ขอคำปรึกษาคนที่ซื้อบ้านกับพวกโครงการต่างๆ ทีครับผม]
แนะนำไม่ใช่แค่ว่าควรจ้าง แต่แนะนำว่าต้องจ้างเลยดีกว่าครับ ถ้าไม่เชี่ยวชาญจริงๆ

เรื่องน้ำต้องทดสอบทั่วบ้าน ต้องเข้าใจระบบน้ำทั้งหมด อันนี้ยังไม่ยาก

เรื่องไฟต้องทดสอบทุกจุด ทุกคัทเอ้าท์เบรกเกอร์

ต้องทดสอบระบบความชื้นฉีดน้ำใส่บ้าน แล้วใช้เครื่องวัดความชื้นว่ามีรั่วมีซึมไหม

ต้องปีนบ้านตรวจสอบภายนอกบ้าน บางทีก็ลำบากโดยเฉพาะชั้น2ขึ้นไป

ตรวจพื้นภายในภายนอก ต้องเคาะทุกจุด ผมว่าถ้าไม่มีประสบการณ์มันก็ยากอยู่นะ รวมถึงผนังทั้งหมด

เดี๋ยวนี้เค้าบินโดรนดูกระเบื้องหลังคาทุกแผน ดูองศา ตรวจใต้หลังคา บวกกับจุ๊กๆจิ๊กๆเช่น ประตู รั้ว กลอน

พวกนี้ประสบการณ์สูงและมีหน้าที่หาเรื่องจะติอยู่แล้ว ทำให้ดูแว๊บเดี๋ยวก็เห็นความผิดปกติละ คนทั่วไปยากมาก

พวกนี้เป็นมืออาชีพ พูดอะไรไปโครงการก็ไม่ค่อยเถียง ถ้าไปพูดเองบางทีจะเจอพวกแถๆหลอกๆเอาได้

ราคาส่วนมากก็คิดกันไม่เท่าไหร่เอง เผลอๆแค่ซื้อเครื่องมือมาก็เกินแล้ว

คนรู้จักเคยใช้ Thome inspector ราคาอาจจะสูงกว่าเพื่อนหน่อย แต่ก็ตรวจละเอียดดีครับ

ส่วนเจ้าอื่นก็อาจจะดีเหมือนกันก็ได้ เห็นมีราคาถูกกว่านี้เยอะเหมือนกัน
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: You can't blame gravity for falling in LOVE.
เข้าร่วม: 26 May 2007
ตอบ: 1639
โพสเมื่อ: Fri Jul 26, 2024 23:47
[RE: ขอคำปรึกษาคนที่ซื้อบ้านกับพวกโครงการต่างๆ ทีครับผม]
แนะนำให้จ้างครับเพราะบ้านเราหลายล้าน
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5780
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 00:08
ใช้เจ้านี้ครับ s.inspector

ควรตรวจครับ พอตรวจเสร็จเค้าจะทำรายงานมาให้ครับ

แล้วพอแก้อะไรเสร็จก็มาตรวจอีกรอบครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: จอนอจอนอ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4848
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 06:39
ควรจ้างครับ
1
0

Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 641
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 07:49
ควรครับ บางอย่างผมทำเองไม่ได้แน่ๆ และ ไม่ละเอียดเท่าจ้างผู้เชี่ยวชาญแน่นอน คุ้มครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 14 May 2010
ตอบ: 2344
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 08:17
จ้างเลยครับ

ดีกว่าไม่จ้าง
1
0

Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2023
ตอบ: 56
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 10:25
ผมจ้างไป 8500 ตรวจ2รอบเพราะผมไม่มีความรู้ ก็เจอประเด็นหลักที่ต้องแก้
ผมจะเลือกคนตรวจที่คุยภาษาเดียวกันให้คำแนะนำว่าการแก้ไม่แก้จะเป็นผลยังไง แล้วก็ดูประวัติคนตรวจว่าเคยตรวจโครงการนี้ไหมประกอบการเลือกครับ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: KTBFFH
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7739
โพสเมื่อ: Sat Jul 27, 2024 14:00
ควรครับ เคยใช้ Blue Home ตรวจดี ส่งรายงานไวครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel