ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2024
ตอบ: 197
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 08:43
[RE: การคบกัน และแต่งงาน]
finfin พิมพ์ว่า:

จะว่าไปผมมาคิดๆดูแล้วการเป็นแฟนกัน กับการแต่งงานมันเป็นเงื่อนไขที่ ผช โคตร เสียเปรียบ ผญ เลยนะ

ระหว่างเป็นแฟนต้องซัพพอร์ตเรื่องเงิน ไปเดทต้องจ่าย แต่งงานก็ออกค่าจัดงาน จ่ายสินสอด

สมมติเล่นๆถ้ามีการหย่ากันไม่ว่าจะกรณีฝ่ายชายหรือฝ่ายหญิงนอกใจ หรือมารู้อดีตแฟนทีหลังแล้วรับไม่ได้
พอหย่าไป ผช มีแต่ เสียเปรียบ ทั้งเงินที่จ่ายไประหว่างคบกัน เงินค่าจัดงานแต่ง สินสอดอีก
ส่วน ผญ ลอยตัวไม่เสียเงินสักบาท แถมได้สินสอดเป็นเงินก้นถุงอีก

ทำไม ผช ถึงยอมดีลภายใต้เงื่อนไขที่เสียเปรียบขนาดนี้ครับ และคุณรู้ได้ไงว่าแฟนคุณดีจริงไม่มีอดีตแย่ๆที่รับไม่ได้ ไม่นอกใจคุณไม่สวมเขาคุณ

ปล. สำหรับทัศนคติส่วนตัวผม คือผมไม่อยากมีแฟน หรือแต่งงานนะเพราะเป็นเงื่อนไขที่โคตรเสียเปรียบเลย เอาแค่ ons fwb เลี้ยงเด็ก ตีหรี่ นัดเย.. พอล่ะ

ถ้าวัดตามหลักเหตุและผลมันก็ถูกต้องตามที่ว่ามา แต่คนเราไม่ได้ใช้เหตุและผลในการดำเนินชีวิตทุกเรื่องครับ มันมีเรื่องของความรู้สึกชอบและพึงพอใจเข้ามาเกี่ยวครับ ถ้าใช้แต่เหตุและผลคงไม่มีคนซื้อล็อตเตอรี่หรอกครับ เพราะโอกาสถูกรางวัลมันน้อยมาก

ผช ที่เค้ายอมดีลในเงื่อนไขนี้ เพราะเค้าคิดว่าเค้าจะถูกล็อตเตอรี่ไงครับ ถ้าเค้าคิดว่าแต่งงานไปแล้วจะเสียเปรียบหรืออีกฝ่ายจะนอกใจ เค้าก็ไม่แต่งหรอกครับ

ทัศนคติของคุณมันไม่ผิดหรอก แค่คุณว่าซื้อล็อตเตอรี่ไปยังไงก็ไม่ถูกอยู่แล้ว เอาเงินไปซื้ออย่างฝากธนาคารดีกว่า ได้ดอกเบี้ยชัวๆ และคุณก็จะมองแต่คนที่ซื้อล็อตเตอรี่แล้วไม่เคยถูกรางวัล แต่ไม่เคยมองคนที่ถูกรางวัลบ้าง บางคนไมได้ถูกรางวัลที่ 1 นะครับ แค่ถูกเลขท้ายสองตัว เขาก็มีความสุขแล้วครับ แต่สำหรับคนที่ไม่คิดจะซื้อเลยแบบคุณก็คงไม่เข้าใจ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 04 Feb 2011
ตอบ: 6561
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 08:45
-มองทุกเรื่องเอาเรื่องผลประโยชน์มาเป็นตัวตั้ง แบบนี้อยู่ตัวคนเดียวหน่ะดีแล้ว
-การสร้างครอบครัว เรื่องเงินก็สำคัญ แต่เรื่องความรักและความเข้าใจ มันก็สำคัญไม่ได้น้อยไปกว่าเรื่องเงิน
-ถ้าผมมีแนวความคิดแบบนี้ ทุกวันนี้คงอยู่ตัวคนเดียว ไม่มีเมียไม่มีลูก ถามว่าทุกวันนี้ภาระเรื่องการเงินหนักกว่าตอนอยู่ตัวคนเดียวไหม หนักกว่า แต่ก็ได้ความสุขอย่างอื่นกลับคืนมา การเห็นลูกลืมตาขึ้นดูโลก ดูเขาเจริญเติบโตตามไว เห็นลูกหัวเราะ สำหรับผมคือความสุข
-เรื่องการเงินทุกวันนี้แค่พอประคองให้รอด แต่รู้ตัวเองดีว่าต่อไปมันดีกว่า เพราะทราบถึงอนาคตว่าจะได้เงินค่าตอบแทนเท่าไหร่ มันกำหนดไว้ตายตัวอยู่แล้ว (เว้นแต่กฎหมายกำหนดไว้เป็นอย่างอื่น ซึ่งโดยปกติก็กำหนดให้เพิ่มขึ้น ไม่เคยเห็นว่าให้ลดลง)
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: Baby Monster
เข้าร่วม: 20 Nov 2007
ตอบ: 2526
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 09:01
มีชุดความคิดแบบนี้ ก็เหมาะแล้วครับ ที่จะอยู่คนเดียว อย่าไปมีคู่เลย
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: if it cost you your peace, it's too expensive
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1718
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 09:18
คงจะไม่เคยเจอผู้หญิงที่ดีเลยสินะ น่าสงสารมาก
สำหรับเรากับแฟน ระหว่างคบกัน หาร 2 ทุกอย่าง

เรื่องที่มีค่ามากกว่าแค่เงิน คือ การอยู่ในชีวิต คอยซัพพอร์ตกัน
มันอุ่นใจ เวลามีใครซักคนอยู่กับเรา ไม่ว่าสถานะการณ์ไหน
แต่คนแบบคุณคงไม่เข้าใจ ส่วนเรื่องจัดงานแต่ง รอแค่ดีลกับแม่แฟนได้ ว่าจะไม่จัด
เงินสินสอดถ้าได้มาน่าจะเอาไว้โปะบ้านเลย บ้านก็เป็นสินสมรส

คนแบบคุณ คงไม่มีวันได้เจอ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3539
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 09:38
ผมว่าอยู่ที่มุมมองของแต่ละคน แต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน ท่านอาจมองเป็นเสียเปรียบ คนอื่นอาจมองว่า เราต้องรับผิดชอบชีวิตฝ่ายหญิง ดังนั้นถ้าท่านไม่เห็นด้วยกับความคิดนี้ ท่านสามารถวางเงื่อนไขการคบกันแบบที่ท่านมองว่าไม่เสียเปรียบได้ เช่น คบกันต้องหารกันนะ แต่งงานไม่มีสินสอดนะ มีแต่เงินครอบครัว อะไรประมาณนี้ ถ้าท่านเจอผู้หญิงที่คิดเหมือนท่าน การคบกันและการแต่งงานก็จะไม่เป็นการที่ผู้ชายเสียเปรียบ แต่ต่างก็ได้รับประโยชน์ร่วมกัน
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5880
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 09:46
คนเรามีหลายแบบครับ แบบท่านรู้ตัวว่าไม่เหมาะจะไปทางครอบครัวก็ดีแล้ว ถ้ายังฝืนไปทางเวย์ครอบครัวทั้ง ๆ ที่ทัศนคติยังเป็นอย่างนี้ คงจะมีครอบครัวที่ไม่สมประกอบเพิ่มมาอีกหนึ่งครอบครัวแน่ ๆ

ชีวิตเป็นของท่าน แค่ท่านไม่ไปเบียดเบียนใคร ผมก็ถือว่าท่านเป็นคนที่รับผิดชอบสังคมคนหนึ่งแล้วครับ
0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 7820
โพสเมื่อ: Tue Jul 09, 2024 09:50
ท่านอย่ามีแฟนเลยครับแบบนี้ มันไม่เห็นจำเป็นต้องเป็นแบบนี้ทุกคู่นี่ครับ ของผมก็แชร์ๆกัน ขนาดเก็บเงินแต่งงานยังช่วยกันเลยครับ ไม่เห็นจะเสีบเปรียบอะไรเลยครับ
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 09 Mar 2024
ตอบ: 433
โพสเมื่อ: Wed Jul 10, 2024 21:05
ถูกแบนแล้ว

Seaseally พิมพ์ว่า:
คงจะไม่เคยเจอผู้หญิงที่ดีเลยสินะ น่าสงสารมาก
สำหรับเรากับแฟน ระหว่างคบกัน หาร 2 ทุกอย่าง

เรื่องที่มีค่ามากกว่าแค่เงิน คือ การอยู่ในชีวิต คอยซัพพอร์ตกัน
มันอุ่นใจ เวลามีใครซักคนอยู่กับเรา ไม่ว่าสถานะการณ์ไหน
แต่คนแบบคุณคงไม่เข้าใจ ส่วนเรื่องจัดงานแต่ง รอแค่ดีลกับแม่แฟนได้ ว่าจะไม่จัด
เงินสินสอดถ้าได้มาน่าจะเอาไว้โปะบ้านเลย บ้านก็เป็นสินสมรส

คนแบบคุณ คงไม่มีวันได้เจอ  

ไม่เคยมีแฟนครับ ไม่ใช่ไม่เคยเจอ ผญ ดี อย่าเข้าใจอะไรผิดครับ

Zyxel_Thaibar62 พิมพ์ว่า:
-มองทุกเรื่องเอาเรื่องผลประโยชน์มาเป็นตัวตั้ง แบบนี้อยู่ตัวคนเดียวหน่ะดีแล้ว
-การสร้างครอบครัว เรื่องเงินก็สำคัญ แต่เรื่องความรักและความเข้าใจ มันก็สำคัญไม่ได้น้อยไปกว่าเรื่องเงิน
-ถ้าผมมีแนวความคิดแบบนี้ ทุกวันนี้คงอยู่ตัวคนเดียว ไม่มีเมียไม่มีลูก ถามว่าทุกวันนี้ภาระเรื่องการเงินหนักกว่าตอนอยู่ตัวคนเดียวไหม หนักกว่า แต่ก็ได้ความสุขอย่างอื่นกลับคืนมา การเห็นลูกลืมตาขึ้นดูโลก ดูเขาเจริญเติบโตตามไว เห็นลูกหัวเราะ สำหรับผมคือความสุข
-เรื่องการเงินทุกวันนี้แค่พอประคองให้รอด แต่รู้ตัวเองดีว่าต่อไปมันดีกว่า เพราะทราบถึงอนาคตว่าจะได้เงินค่าตอบแทนเท่าไหร่ มันกำหนดไว้ตายตัวอยู่แล้ว (เว้นแต่กฎหมายกำหนดไว้เป็นอย่างอื่น ซึ่งโดยปกติก็กำหนดให้เพิ่มขึ้น ไม่เคยเห็นว่าให้ลดลง)  

แล้ว ผญ มอง ผช ที่ตำแหน่ง เงิน ถือว่าเอาผลประโยชน์มาเป็นตัวตั้งไหม

และ ผญ ที่คบกับคุณเข้าหาคุณ คบกับคุณเพราะตำแหน่งและเงินไหมครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel