ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Nov 2022
ตอบ: 978
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 21:40
[RE: คุณพ่อป่วยติดเตียงใช้เครื่องช่วยหายใจ]
เสริชกูเกิลหาอ่านเอาก็ได้ครับ tracheostomy เลือกระหว่างเจาะคอ กับ นอนใส่ทิวป์นานๆ ใส่ทิวป์โอกาสตายมากกว่า

ไม่มีหมอคนไหนอยากให้คนไข้ใส่นานหรอก พวกที่นอนใน รพ คนไหนใส่เกิน2-3 สัปดาห์ อาการมีแต่ทรุด เค้าเรียกญาติมาคุยละ ถ้าญาติไม่มีเงินไม่มีความสามาถในการดูแล เค้าจะให้ไปเจอหมอ palliative ถ้าไม่อยากอีกเค้าจะย้ายไปไว้ล้อคหลัง รักษาตามอาการไปวันๆ หอบก็พ่น secretionเยอะก็ดูด ไข้มีก็ATB ไป เรียกง่ายๆ รอวันตาย เก็บเตียงไว้ให้คนป่วยใหม่ๆแล้ว

เจาะคอดูน่ากลัว แต่ทำแล้วคนไข้เสี่ยงติดเชื้อลงปอดน้อยกว่านอนใส่ท่อนานๆแน่นอน
แก้ไขล่าสุดโดย smartboy เมื่อ Sat Jul 06, 2024 21:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 83
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 21:46
[RE: คุณพ่อป่วยติดเตียงใช้เครื่องช่วยหายใจ]
เจาะคอมันเป็นการช่วยชีวิตและสะดวกในการดูแลนะครับ การไม่เจาะหมายถึงการดูแลคนไข้ที่ยากลำบากขึ้น
ทั้งนี้มันขึ้นอยุกับการคุยกันครอบครัว ถึงเป้าหมายในการมีชีวิตอยุของคนไข้และญาตครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2021
ตอบ: 373
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 22:12
คุณพ่อป่วยติดเตียงใช้เครื่องช่วยหายใจ
ผมเสนอตรงๆ เพราะเคยเจอเหตุการณ์คนในครอบครัวต้องเจาะคอ บอกตรงๆถ้าเจาะข้อเสียคือ สื่อสารไม่รู้เรื่อง เเละนึ่เป็นสิ่งที่ผมเสียใจสุดก่อนท่านจะเสีย คือคนที่เรารัก จะไม่สามารถสั่งเสียอะไรเราได้เลย เเต่ถ้าบิดาท่านยังเเข็งเเรงไม่เเก่เกินไป เเละมีโอกาสหาย เเละสามารถสื่อสารทางอื่นได้เช่นเขียน ผมว่าท่านจะเจาะก็ได้ครับ จากใจ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5610
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 22:17
คุณพ่อป่วยติดเตียงใช้เครื่องช่วยหายใจ
ยายผมพึ่งเผาวันนี้​ ล้มผ่าสมอง​ ติดเตียง

ตอนแรกก็ไม่เจาะ แต่เพราะเสลดยายเยอะ

เลยตัดสินใจเจาะ​ การหายใจดีขึ้น

แต่ยายผมร่างกายอ่อนแอด้วย

สุดท้ายกลับมาพักที่บ้านได้อาทิตย์เดียวก็จากไป

ขอให้คุณพ่อผ่านไปได้ด้วยนะครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2022
ตอบ: 1471
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 22:23
เป็นกำลังใจให้นะครับ
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 10858
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 22:42
สู้ๆคับ ถึงจะเลือกทางไหนจงคิดเสมอว่าท่านได้ตัดสินใจถูกแล้วคับ
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: คิดดี พูดดี ทำดี
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 2898
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 22:56
ขอให้คุณพ่อหายไวๆครับ
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2023
ตอบ: 2130
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 23:09
พ่อผมเคยเส้นเลือดในสมองแตก จนติดเตียงเกือบปี ระหว่างรักษาตัวก็ผลัดกันดูแลกับแม่

คนป่วยไม่เจ็บไม่ทรมานหรอกครับ แต่คนดูแลจะต้องคอยดูดเสลดออกจากคอให้ทุกวันแค่นั้น น่าจะเป็นผลดีให้หายใจสะดวกขึ้นด้วย มีเรื่องแมลงให้ต้องระวังเพิ่มบ้าง

ถ้าหมอแนะนำให้เจาะคือมีโอกาสหายอยู่นะ ถ้าหายดีแล้วเอาท่อออกแผลที่คอจะสมานเองเหมือนพ่อผมตอนนี้

1
0
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18694
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 23:27
ผมเป็นอีกคนที่มีประสบการณ์ตรงเหมือนกัน มาแชร์ครับ

แม่เป็นสโตรกเมื่อ 30 ปีที่แล้ว 2 ครั้ง (ครั้งแรกเส้นเลือดในสมองแตก ครั้งที่สองเส้นเลือดในสมองตีบ) ยังพอดูแลตัวเองได้ เป็นอัมพฤกษ์ยังไม่ถึงกับอัมพาต ไปหาหมอสม่ำเสมอรับยา Baby Aspirin ต่อเนื่องเพื่อป้องกันเส้นเลือดในสมองตีบ

จนเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เป็นสโตรกรอบที่ 3 (เส้นเลือดในสมองแตกอีกครั้ง อาจจะเกิดจากการกินยาป้องกันเส้นเลือดสมองตีบยาวนานด้วย) เนื่องจากก่อนหน้านั้นสโตรก 2 ครั้งแรกผ่าตัดได้ผล ครั้งนี้เลยตัดสินใจผ่าตัดอีกครั้งซึ่งถือว่าตัดสินใจผิด เพราะครั้งนี้เป็นในตำแหน่งสมองที่ส่งผลหนักมาก คือเป็นอัมพาต ขยับได้แค่แขนขวากับหันหน้าซ้ายขวาได้ ขยับปากพูดได้เบาๆ ใช้เวลาในการรักษาที่โรงพยาบาล 2 เดือนกว่า การที่ใส่สายดูดเสมหะทางจมูกนานๆนอกจากจะทรมานแล้วยังโอกาสติดเชื้อง่าย หมอแนะนำให้เจาะคอ เพื่อจะให้ดูแลง่าย ปลอดภัย และสามารถกลับไปพยาบาลที่บ้านได้ ก็ตัดสินใจเจาะคอครับ

ก่อนหน้านั้นได้จ้างพี่พยาบาลมาดูแลที่บ้าน เขาเล่าให้ฟังว่าถ้าคนไข้เป็นคนหนุ่มเช่นอายุ 30 กว่า เจาะคอแล้วผ่านไปครึ่งปี เขาก็ค่อยๆลดเบอร์ Tube จนคอปิดแล้วกลับมาพูดได้ เลยเป็นส่วนหนึ่งทำให้ตัดสินใจเจาะคอ เพราะอยากจะลดความเสี่ยงการติดเชื้อ และไม่อยากให้สาย suction มันคาที่จมูกตลอดเวลาดูอึดอัด .. การที่เจาะคอทำให้แม่พูดไม่ได้ และภาวะสโตรกทำให้แม้จะขยับมือขวาได้ก็เขียนอะไรได้ไม่เป็นคำ ทำให้การสื่อสารระหว่างแม่กับลูก ทำได้ด้วยการมอง และการสัมผัสเท่านั้น

จนมาวันนึงรู้สึกแปลกใจว่าทำไมช่วงเดือนหลังๆแม่ถึงนิ่งๆไม่สนใจใคร ไปเช็คละเอียดปรากฏว่าแม่เป็นต้อกระจกหนาเลยมองไม่เห็นมาสักพักแล้ว ลองเช็คเรื่องการได้ยินนักเทคนิคบอกว่าต้องตะโกนเข้าที่หูขวาเท่านั้นถึงจะพอได้ยิน ซึ่งทั้งเรื่องไม่ได้ยินและมองไม่เห็นนี้ เราไม่รู้เลย เพราะแม่พูดไม่ได้ กว่าจะสังเกตได้ก็ผ่านไปเป็นเดือนๆ เลยให้แม่ผ่าเอาต้อกระจกออก ปรากฏว่าเหมือนกลับมามีโลกใหม่เลยครับ แม่มองเห็นกลับมาสื่อสารได้เหมือนเดิม

ปรากฏว่าตอนนี้ผ่านมา 10 ปีแล้ว แม่ไม่สามารถเอา Tube ที่คอออกได้เลย ยังกินอาหารทางสายยางที่หน้าท้อง เพราะเป็นเคสอายุ 77 แล้ว และยังมีอาการสำลักน้ำลายอยู่เรื่อยๆ ถ้าเอา tube ออกก็คงไม่กลับมากลืนได้เหมือนเดิม

เคสของแม่ผมเลยเป็นการดูแลระยะยาวครับ ถ้ามีเหตุให้ต้องผ่าตัดอะไรอีกก็จะไม่ทำแล้วครับ เพราะถือว่าตัดสินใจผิดมาแล้วเพราะแกเป็นซ้ำซ้อนมาเยอะ เพียงแต่ตอนนี้จะปล่อยแกไปไม่ได้เพราะตอนนี้แกเป็นคนไข้ติดเตียงที่สุขภาพดีมาก แต่ละวันก็พาลงมานั่งวีลแชร์ หน้าหนาวก็พาขึ้นรถไปเที่ยวต่างจังหวัดใกล้ๆ น่าจะอายุยืนกว่าผม

ที่เล่ามาทั้งหมดนี้คือเคสอาการสโตรกซ้ำซ้อนและสูงอายุนะครับ แต่ถ้าพ่อท่านยังอายุไม่มากนักและสื่อสารด้วยการเขียนหนังสือได้ อันนี้สามารถให้เจาะคอได้ครับ กายภาพบ่อยๆสามารถกลับมาพูดได้ถ้าแข็งแรง
ลองพิจารณา 2 องค์ประกอบ
1. คนไข้ต้องการเจาะคอหรือไม่ ซึ่งท่านเล่าให้ฟังว่าอยากเจาะคอ
2. คนดูแลต้องดูแลยังไงบ้าง อันนี้จริงๆก็ดูแลด้วยการใช้สายดูดเสมหะที่คอแทนที่จมูก มันก็แค่เปลี่ยนตำแหน่งเท่านั้น กับต้องทำแผลที่คอครับ ลองปรึกษาหมอดูว่าสามารถทำได้ไหม แล้วถ้าไม่เจาะคอจะสามารถกลับมาดูแลที่บ้านได้หรือไม่ใครเป็นคนใส่สายดูดเสมหะ และโอกาสติดเชื้อจะเยอะกว่าแบบเจาะคอ

แก้ไขล่าสุดโดย mimigumo เมื่อ Sat Jul 06, 2024 23:34, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2015
ตอบ: 3660
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 01:45
ขอเป็นกำลังใจให้กับครอบครัวท่านนะครับ สู้ๆนะครับขอให้คุณพ่ออาการดีขึ้นกลับมาแข็งแรงไวๆนะครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2021
ตอบ: 2955
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 01:55
ใส่ท่อช่วยหายใจ มันเจ็บบทรมาณมากเลยนะครับ
แต่การเจาะก็เสี่ยงติดเชื้อ

ไม่กล้าออกความเห็นเท่าไร ขอให้ผ่านไปด้วยดีครับ

1
0

คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 20864
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 09:03
ถ้าคนป่วยยืนยันจะเจาะก็ต้องเจาะครับ
ไม่ก็ให้เขาคุยกับแม่ท่านก่อนเอาไงชีวิตต่อไป ติดเตียงแบบนี้

เพิ่งเผาพ่อตัวเองมามะวาน ใส่ทิวป์ ไม่เจาะคอ ไม่ปั๊ม เพราะนอนไม่รู้เรื่องไปแล้ว
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7741
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 11:05
มีประสบการณ์ดูแลน้าสาวป่วยด้วยมะเร็ง ต้องสอดท่ออาหาร แค่นี้แกก็ทรมานแล้ว

เข้าใจว่า หมอจะมีคำแนะนำและตัวเลือกให้ เลือกข้อ 1 เป็นแบบนี้ เลือกข้อ 2 เป็นแบบนี้ ท่านต้องตัดสินใจเองครับ

ส่วนตัวน้าสาวผมไม่สู้ ไม่อยากเจาะ ไม่ค่อยให้ความร่วมมือ

แต่ถ้าพ่อท่านสู้ พ่อท่านควรได้รับโอกาสสู้ครับ
1
0
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

Status:
เข้าร่วม: 29 Mar 2024
ตอบ: 56
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 14:11
ประสบการตรง เพิ่งจอคอ ผ่าตัด ออกจาก รพ เมื่อวาน
บอดตรงๆครับ ขนาดผม วัยรุ่น ตอนใส่ยังโครตทรมานเลย ใข้ชีวิตลำบากโครต
ยิ่งตอน มีเสมหะแล้วต้องดูด น้ำลายหรือดูดเสมหะนะ เค้าจะถอดท่อออกแล้วปล่อยท่อดูดเสมหะ แทน หายใจก็ไม่ออกก โครตทรมาน
แบบ มันอึดอัด หายใจไม่ค่อยออก เพราะท่อช่วยหายใจแทนเรา
ยิ่งคนอายุเยอะนี่ไม่รู้ทนกันไหวป่าว ทรมานจริงยืนยัน. เพิ่งถอดออกมาหายใจยังไม่เต็มปอดเลยเนี้ยตอนนี้ ไม่รู้ใช้เวลาเท่าไหร่ถึงจะหายใจเต็มปอด เดิน4-5ก้าว HRพุ่งไป130 โครตเหนื่อย

จากประสบการตรงครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel