BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status: alive
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Apr 2022
ตอบ: 1520
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 14:03
[RE: เรื่องประกันไม่จ่ายที่คนขาขาดสองขา]
แปะข่าวเพิ่ม https://www.matichon.co.th/region/news_4665546

ไทม์ไลน์ล่าสุดทำประกันอีกเจ้า 24 เมษา และ 7 พฤษภาเกิดอุบัติเหตุเลื่อย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 3170
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 14:06
[RE: เรื่องประกันไม่จ่ายที่คนขาขาดสองขา]
hedi6610 พิมพ์ว่า:
แล้วตอนขายประกัน บอกได้ทุกอย่าง งั้นประกันก็ตอแหลซิ ทุกเจ้า ??  

มีเงื่อนไขให้บอกความจริง 100% ครับ และการเคลมเหมาะสมกับรายได้ปัจจุบันครับ
อย่างที่ข้างบนบอก ประกันคือการเยียวยาไม่ใช้เอาไว้ทำกำไร
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1803
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 20:31
Paopiranha พิมพ์ว่า:
มันหาว่าเขาทำหลายๆเจ้า แล้วจงใจตัดขาตัวเอง สุดท้ายมันคืนเบี้ย ไม่จ่ายสินไหม

อยากรู้จังว่าประกันไหน โคตรต่ำตม ใครจะอยากเป็นคนพิการ อาชีพการงานเค้าก็มี เลื่อยยนต์ตัดขา เผลอๆตายได้เลยนะ  

ไม่กี่วันก่อนก็เพิ่งมีข่าวพ่อฆ่าตัวตายเพื่อจะเอาเงินค่าทำศพตัวเองให้ลูกไปจ่ายค่าปรับนะ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เฮ้อ ๆ
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2090
โพสเมื่อ: Sat Jul 06, 2024 21:44
ถูกแบนแล้ว
test พิมพ์ว่า:
แล้วตอนขายประกัน บอกได้ทุกอย่าง งั้นประกันก็ตอแหลซิ ทุกเจ้า ??  

มีเงื่อนไขให้บอกความจริง 100% ครับ และการเคลมเหมาะสมกับรายได้ปัจจุบันครับ
อย่างที่ข้างบนบอก ประกันคือการเยียวยาไม่ใช้เอาไว้ทำกำไร  

ผมไม่รู้หรอก ว่าคุณมองภาพอะไรนะ แต่ประเด็นคือ ถ้าคนๆนึง โกหกตัดขาตัวเองเพื่อเงิน 10 ล้าน อันนั่นมันเหมาะสมกับเหตุว่าไม่ให้เพราะคุณตั้งใจ เพราัประกันบอกเสมอนะ ถ้าคุณทำร้ายตัวเองหรือฆ่าตัวตาย ประกันๆม่รับผิดชอบอยู่แล้ว

แต่จากเนื้อข่าว แทนที่จะใช้คำว่า รอพิจาณาอย่างเหมาะสม แต่กลับบิดออกตัวแบบนั้นไปก่อน

กลับกันถ้าเป็นคุณเอง โดนเอง จะรู้สึกอย่างไรอ่ะ ?
ถ้าแบบนั้นการทำประกันมันคงไม่น่าเชื่อถือแล้วมั่ง ตอนที่คุยได้อย่างโน้น โคฟเว่อแบบนี้ พูดแต่ benifit ที่จะได้รับ แล้วทำไมไม่พูดเรื่องข้อห้าม ข้อยกเว้น ขอเสีย และแถลงให้ครบตั้งแต่ก่อนทำประกันว่า ห้ามเซ็นแบบนี้กับประกันอื่นนะ

แล้วแบบนี้ถือว่า ตอแหล เพราะนี๊ดยอด หรือบอกไม่หมดดีอะครับ ?

ไม่ได้แอนตี้คนทำประกันนะ คือผมก็โดนกลับตัว เพราะความมักง่ายไม่ชี้แจงแถลงไข อยากเอาแต่ยอดไม่ใช่หรอ ?

ถ้าสงสัยว่า เจ๊คนนี้อยากตัดขาเพื่อหาเงินให้ลูก หรือต่างๆนาๆ ก็ไปพิสูจน์ความจริง ไม่ใช่ออกรายการ แล้วบิด

ประเด็นของผมคือ บิด ! ทุกดอกแล้วบอกประกันดี ผมว่ามันทุเรศวะ คำพูดอื่นๆมีเยอะแยะที่จะอธิบายให้เป็นขั้นเป็นตอน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2021
ตอบ: 450
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 11:43
James Bourne พิมพ์ว่า:
Paopiranha พิมพ์ว่า:
มันหาว่าเขาทำหลายๆเจ้า แล้วจงใจตัดขาตัวเอง สุดท้ายมันคืนเบี้ย ไม่จ่ายสินไหม

อยากรู้จังว่าประกันไหน โคตรต่ำตม ใครจะอยากเป็นคนพิการ อาชีพการงานเค้าก็มี เลื่อยยนต์ตัดขา เผลอๆตายได้เลยนะ  

ประกันทุกที่ มีหลักการเหมือนกันนั่นแหละครับ
โดยหลักคือ อะไรที่เขามีคำถามในใบสมัครให้แถลง ก็ต้องแถลงตามความเป็นจริง
เช่น เคยทำประกันไหม มีประกันอะไรอยู่แล้วบ้างของที่ไหน
เคยโดนปฏิเสธประกันจากที่อื่นไหม
รายได้ต่อปีเท่าไหร่
สุขภาพเป็นยังไง เคยเป็นโรคอะไรมั่ง
ถ้าไม่แถลงตามความจริง ตั้งใจปกปิด ประกันมีสิทธิบอกยกเลิกได้
แต่มันไม่ได้เป๊ะขนาด 100%
เช่น อาจจะเคยทำประกันไว้ 10 ที่ แต่จำได้ 6-7 ที่ ก็ใส่มา
แต่จากข่าวที่เม้นท์อื่นบอกว่า ยื่นทำไป 10 ที่ แล้วได้มา 6 ที่
แสดงให้เห็นอย่างหนึ่งว่า โดนปฏิเสธไป 4 ที่
สุดท้ายได้วงเงินมา 29 ล้านบาท

คำถามคือ ข้อมูลนี้ที่ทำประกันไป 6 ที่ โดนปฏิเสธ 4 ที่ ได้แถลงตามที่ประกันแจ้งหรือเปล่า
เพราะข้อมูลพวกนี้มีผลในการพิจารณาอนุมัติ

ไม่ใช่ว่าทำประกันเท่าไหร่แล้วบริษัทประกันจะต้องรับประกันให้เสมอไป 100% นะครับ

เช่น ถ้าคุณแถลงว่ามีเงินเดือนเดือนละ 30,000 รายได้ปีละ 360,000 บาท
แล้วทำประกันชีวิตวงเงิน 10 ล้าน เขาอาจจะไม่อนุมัตินะครับ
มันเกินความจริงไป มันน่าสงสัย
หรือมีรายได้เดือนละ 300,000 แต่จะทำประกัน 100 ล้าน เขาก็อาจจะไม่อนุมัติ
ทีนี้ถ้าไปโกหกรายได้ว่ามีรายได้ปีละ 5 ล้าน จะทำประกัน 40 ล้าน
เขาก็จะขอหลักฐานรายได้เพิ่ม เพื่อประกอบการพิจารณา

เพราะเคสที่ทำประกัน เพื่อหวังฆ่าตัวตายให้ลูกเมียปลดหนี้มันเคยมี

หรืออย่างประกันชดเชยรายได้ต่อวัน
เขาก็พิจารณาตามสมฐานะ ได้มีเงินเดือนเดือนละ 30,000 บาท
แต่ทำชดเชยวันละ 10,000 บาท เขาก็ไม่อนุมัติ มันขึ้นเตือนเลยว่าเกินฐานรายได้
และถ้าทำชดเชยเจ้าละ 2,000 บาท แต่ไปทำไว้สิบเจ้า ถ้าเขาเจอ เขาก็มีสิทธิยกเลิกได้
ในวงการประกัน เขาเรียกแบบนี้ว่า "การค้าเคลม"

เรื่องนี้ต่อให้ฟ้องคปภ.ก็ไม่ได้อะไร เพราะคปภ.ก็มีแนวทางแบบนี้เช่นกัน
ถ้าพิสูจน์ได้ว่าปกปิดข้อมูลตั้งแต่ตอนที่สมัครประกัน
แต่ถ้าแถลงข้อมูลตรงตามจริง เขาอนุมัติแล้ว ประกันก็ไม่มีเหตุให้ยกเลิก
ถ้ามายกเลิกอย่างนี้คปภท.เล่นงานบริษัทประกันแน่

ส่วนเรื่องอยากเป็นคนพิการไหม อันนี้คงไม่ตัดสิน
แต่เรื่องการทำประกันหลายเจ้า เขาให้แถลงก็ต้องแถลงไปตามจริงก่อน เขาจะอนุมัติหรือไม่ว่ากันอีกที  

อ่า ผมเพิ่งเห็นเหมือนกันว่าไปทำไว้หลายเจ้ามาก น่าคิดเหมือนกันครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 3170
โพสเมื่อ: Sun Jul 07, 2024 23:40
test พิมพ์ว่า:

ผมไม่รู้หรอก ว่าคุณมองภาพอะไรนะ แต่ประเด็นคือ ถ้าคนๆนึง โกหกตัดขาตัวเองเพื่อเงิน 10 ล้าน อันนั่นมันเหมาะสมกับเหตุว่าไม่ให้เพราะคุณตั้งใจ เพราัประกันบอกเสมอนะ ถ้าคุณทำร้ายตัวเองหรือฆ่าตัวตาย ประกันๆม่รับผิดชอบอยู่แล้ว

แต่จากเนื้อข่าว แทนที่จะใช้คำว่า รอพิจาณาอย่างเหมาะสม แต่กลับบิดออกตัวแบบนั้นไปก่อน

กลับกันถ้าเป็นคุณเอง โดนเอง จะรู้สึกอย่างไรอ่ะ ?
ถ้าแบบนั้นการทำประกันมันคงไม่น่าเชื่อถือแล้วมั่ง ตอนที่คุยได้อย่างโน้น โคฟเว่อแบบนี้ พูดแต่ benifit ที่จะได้รับ แล้วทำไมไม่พูดเรื่องข้อห้าม ข้อยกเว้น ขอเสีย และแถลงให้ครบตั้งแต่ก่อนทำประกันว่า ห้ามเซ็นแบบนี้กับประกันอื่นนะ

แล้วแบบนี้ถือว่า ตอแหล เพราะนี๊ดยอด หรือบอกไม่หมดดีอะครับ ?

ไม่ได้แอนตี้คนทำประกันนะ คือผมก็โดนกลับตัว เพราะความมักง่ายไม่ชี้แจงแถลงไข อยากเอาแต่ยอดไม่ใช่หรอ ?

ถ้าสงสัยว่า เจ๊คนนี้อยากตัดขาเพื่อหาเงินให้ลูก หรือต่างๆนาๆ ก็ไปพิสูจน์ความจริง ไม่ใช่ออกรายการ แล้วบิด

ประเด็นของผมคือ บิด ! ทุกดอกแล้วบอกประกันดี ผมว่ามันทุเรศวะ คำพูดอื่นๆมีเยอะแยะที่จะอธิบายให้เป็นขั้นเป็นตอน  

ประกันเขาพิจารณาว่าอย่างนั้นครับ ฝั่งเจ้าทุกข์ก็ไปร้องเรียนอีกที แล้วค่อยว่ากันไปตามแวดล้อมและหลักฐานครับ
เป็นผมก็มองว่าค้าเคลม
เคสที่มันไม่ซับซ้อนประกันเขาก็จ่ายปกติไม่มีบิดพลิ้วครับ คปภ เขาขลังอยู่
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7743
โพสเมื่อ: Thu Jul 11, 2024 13:34
ไอเรื่องหลักเกณฑ์ในการจ่ายต่างๆไม่รู้นะ แต่ใครมันจะอยากตัดขาให้พิการทั้งสองข้าง คิดโง่ๆ หาเรื่องไม่จ่ายนั่นแหละ น่าจะเปิดเผยชื่อประกันไปเลย จะได้ให้คนเลิกซื้อมันซะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel