ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ประเทศไทยมีระบบการเงินเพื่อการเกษียณที่ไม่แย่ จริงไหม
จิง
???
ไม่
???
คะแนนทั้งหมด: 81
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Nov 2014
ตอบ: 3362
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 20:00
ประเทศไทยมีระบบการเงินเพื่อการเกษียณที่ไม่แย่ จริงไหม
[AXiS]`NEW พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆคนไทยแค่เริ่มจากมีความรู้เรื่องการเงินยังลำบากเลย

ไหนจะเรื่องการออม การลงทุน ฯลฯ ไม่ต้องคิดไรมาก ดูแค่ทุกวันนี้คนไทยต้องมาประสาทแดกวางแผนเกษียณทางการเงินตั้งแต่ First jobber อายุ 23-25 งี้ ต่างประเทศถามจริงต้องตึงขนาดนี้รึเปล่าเอ่ย

ต้องวางเป้าหมายว่าอายุเท่านี้ต้องมีเงินเดือนเท่านี้ หรือต้องลงทุนในส่วนอื่นๆเท่านี้ถึงจะเกษียณตอน 60 แล้วอยู่ได้อีก 10-20-30 ปี ฯลฯ หรือถ้าจะมีลูกมีครอบครัว ต้องมีเงินเท่านี้ก่อน ฯลฯ

แม่มเป็นประเทศที่เหมือนต้องวางแผนตั้งแต่พวกตูดูดจุกนมอะถึงจะมีชีวิตที่ดีได้ในอนาคต ยังไม่นับอีกว่าไม่กี่ปีที่ผ่านมานี่เงินแม่มเฟ้อไปขนาดไหนละ ไม่กี่ปีที่แล้วข้าวจานละ 40 เอง ทุกวันนี้ 60 กันเป็น Norm เลยมั้ง  

ต่างประเทศต้องดูว่าประเทศไหนครับ ถ้าประเทศที่เจริญแล้วเราแพ้ขาดแน่นอน แต่ถ้าเทียบทั่วโลก หรือประเทศกำลังพัฒนาเราจะประมาณกลางค่อนไปทางสูง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status: #COYG
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12902
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 23:21
[RE: ประเทศไทยมีระบบการเงินเพื่อการเกษียณที่ไม่แย่ จริงไหม]
growthseek พิมพ์ว่า:
#OZILISAGUNNER พิมพ์ว่า:
สำหรับผมว่าแย่ เทียบกับภาษีที่ผมจ่ายไป  

ผมว่าจ่ายแค่นี้ก็ได้แบบนี้แหละครับ ฮ่าๆๆๆ

เพราะ ไอที่เราอยากให้เป็น จ่ายกัน 40 50% ของรายได้มั่ง แบบพวกสแกน แล้วบ้านเรานี่เรื่องจ่ายภาษีอย่าให้พูดเลย

เงินได้จ่ายกันกี่คนกันในประเทศนี้ 55555  

ทุกวันนี้ผมจ่าย 30% vat อีก 7% ไม่ได้อะไรเลย ถ้าได้สวัสดิการดีๆไว้กินตอนแก่ผมจ่ายได้นะ 40% พร้อมมมากเลย

50% ก็ไหวถ้ามันคุ้มกับที่เราจ่ายไป เพราะยังไงทุกวันนี้ผมก็ต้องออมไว้กินเองยามแก่อยู่ดี
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 14827
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 23:34
[RE: ประเทศไทยมีระบบการเงินเพื่อการเกษียณที่ไม่แย่ จริงไหม]
growthseek พิมพ์ว่า:
สำหรับผมว่าแย่ เทียบกับภาษีที่ผมจ่ายไป  

ผมว่าจ่ายแค่นี้ก็ได้แบบนี้แหละครับ ฮ่าๆๆๆ

เพราะ ไอที่เราอยากให้เป็น จ่ายกัน 40 50% ของรายได้มั่ง แบบพวกสแกน แล้วบ้านเรานี่เรื่องจ่ายภาษีอย่าให้พูดเลย

เงินได้จ่ายกันกี่คนกันในประเทศนี้ 55555  

ทุกวันนี้ผมจ่าย 30% vat อีก 7% ไม่ได้อะไรเลย ถ้าได้สวัสดิการดีๆไว้กินตอนแก่ผมจ่ายได้นะ 40% พร้อมมมากเลย

50% ก็ไหวถ้ามันคุ้มกับที่เราจ่ายไป เพราะยังไงทุกวันนี้ผมก็ต้องออมไว้กินเองยามแก่อยู่ดี  

ผมหมายถึงคนทั้งประเทศ ไม่ใช่ท่านคนเดียวไงครับ ไอ 7% มันจ่ายทุกคนอยู่แล้ว

ภาษีเงินได้ คน 60-70 ล้าน ยื่นภาษีเงินได้จริง 10 ล้านคน เก็บได้จริง 4 ล้านคน(รวมทุกระดับแล้ว ตั้งแต่ 5%-35%) แล้วคิดว่าไอ 4 ล้านคนมีคนที่จ่ายเท่าคุณกี่คน

คิดว่ามันเป็นไปได้ไหมที่จะเอาคนที่จ่าย 4 ล้านคนเพื่อแจกจ่ายสวัสดิการทั้งประเทศ

ที่เราต้องการคือรัฐสวัสดิการดีๆใช่ไหมครับ แล้วทุกคนต้องจ่ายเพื่อแลกมันมา(สวัสดิการของทุกคน) แต่เนี่ยมีคนจ่ายแค่นี้ ผมถึงบอกว่าจ่ายแค่นี้ ก็ได้แบบนี้แหละครับ

** ปล. แวะเข้าการเมืองหน่อยนึงนะครับ ถึงผมจะกา กก แต่ผมก็ไม่คิดว่าเค้าจะทำได้ ไอพวกเบี้ยคนชราอะ ถ้าไม่เก็บภาษีเพิ่มจาก Vat หรือ หาทางให้คนเข้ามาในระบบภาษีมากขึ้นแบบมีนัยยะสำคัญ
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3490
โพสเมื่อ: Wed Jul 03, 2024 10:57
proeng พิมพ์ว่า:
จ่ายภาษีปีละเกือบสองแสน แต่ได้บำนาญจากประกันสังคมไม่ถึง 5 พัน
ไม่มีสวัสดิการอะไรเลยสำกรับคนเสียภาษีเยอะๆ
ต่างเทศที่สวัสดิการดีๆ ถ้าเสียภาษีเท่าไหร่เหมือนได้บำนาญคืนมากกว่า 30%
ถ้าเสียภาษีปีละ 2 แสน ปีกนึ่งบำนาญต้องได้อย่างต่ำก็ 6 หมื่นต่อปี ของไทยเหมือนจ่ายทิ้ง  

อันนี้มันคนละส่วนเลยครับ บำนาญประกันสังคมมาจากเงินสมทบผู้ประกันตนที่ประกันสังคมเก็บเอง แต่ก็เป็นการเก็บตามกฏหมายสำหรับผู้มีรายได้ประจำ(แต่ไม่ประจำก็ได้ขึ้นอยู่กับสมทบมาตราไหน) ซึ่งที่บำนาญมันน้อยก็เพราะเขาเก็บไม่เยอะ เงินเดือนเยอะแค่ไหนเขาก็เก็บแค่ปีละ9000(มาตรา33)

ภาษีเงินได้ก็ส่วนภาษีเงินได้ รัฐบาลไทยไม่ได้มีการเก็บภาษีเงินได้เพื่อเอาไปเป็นเงินเกษียณแต่อย่างใดเหมือนประเทศอื่นๆ ถ้าจะด่าต้องด่าที่ตรงนี้ว่าทำไมเงินที่เก็บภาษีเงินได้บุคคลไม่ได้มีส่วนที่เป็นบำนาญ ไม่ใช่ไปเทียบกับตปท.ตรงๆแบบนั้น

อย่างสวัสดิการที่มาจากภาษีในไทยตอนนี้มีแค่ เกษียณ(เงินยังชีพผู้สูงอายุ) สุขภาพ(บัตรทอง) ซึ่งเป็นลักษณะเหวี่ยงแหให้หมด ซึ่งก็ไม่แฟร์กับคนจ่ายภาษีมาเยอะๆแหละแต่ก็ตามนั้นอ่ะตอนนี้มันเป็นแบบนี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel