ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 May 2010
ตอบ: 629
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:33
[RE: กรณีอุบัติเหตุรถชน คู่กรณีผิดแต่ไม่ทำประกัน เจอเรียกค่าเสียเวลาซ่อมรถไม่ยอมจ่าย จะจบยังไงครับ]
proeng พิมพ์ว่า:
เราทำประกันไว้ดีที่สุด เกิดอะไรมา ประกันรับเรื่องให้หมด  

ที่ผมเข้าใจประกันน่าจะตามจัดการฟ้องเรียกร้องให้เฉพาะส่วนค่าซ่อมรถนะครับ

แต่พวกค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ถ้าอีกฝั่งไม่มีประกัน แล้วเราต้องการก็ต้องไปฟ้องเอง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status: NUFC
เข้าร่วม: 05 Aug 2006
ตอบ: 1061
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:33
[RE: กรณีอุบัติเหตุรถชน คู่กรณีผิดแต่ไม่ทำประกัน เจอเรียกค่าเสียเวลาซ่อมรถไม่ยอมจ่าย จะจบยังไงครับ]
ถ้ามีประกันก็ให้ประกันบี้ต่อเองครับ

แต่ถ้าไม่มีประกันก็ เป็นไปได้เคลียร์ให้จบ ณ ตรงนั้นครับ

พวกนี้ 80% ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย
0
0
ทีมอื่นๆทำเรียกถ่อย ทีมตัวเองทำเรียกแท็กติก =_=a

ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 6975
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:01
็ทำประกันไว้ก็ไม่ต้องยุ่งยาก เค้าก็ไปจัดต่อ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Feb 2007
ตอบ: 4135
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:07
ถ้าเรามีประกัน ก็ให้ประกันไปไล่เบี้ยเองครับ

ไม่ใช่หน้าที่เรา

0
0

### 10OUT

Manchester United
Borussia Dortmund
Inter Milan
Valencia
Buriram United

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22660
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:09
ค่าเสียเวลาเบิกกับประกันอีกฝั่ง อีกฝั่งไม่มี ประกันเราไม่บี้ให้ด้วย จัดการเองหมด
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 17 Nov 2009
ตอบ: 1480
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:15
ผมเห็นบางท่านออกความเห็นว่าให้ประกันจัดการ ซึ่งประกันจะไล่เบี้ยแค่ค่าซ่อมรถเท่านั้น ค่าขาดประโยชน์ลูกค้าต้องคุยเอง ส่วนใหญ่จะแนะนำให้จบหน้างานกำขี้ดีกว่ากำตดครับ กฎหมายกำหนดขั้นต่ำวันละ 500 ในรถเล็กส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง

ในส่วนของ จขกท.คู่กรณีไม่มีประกัน ต้องคุยให้จบตั้งแต่วันแรก ไม่งั้นโอกาสมาเจอกันมีน้อยครับ ได้น้อยดีกว่าไม่ได้เลย
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 1084
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:36
ค่าซ่อม ประกันเราไปไล่เอาเอง
ค่าเสียเวลา ตามนั้น ต้องฟ้อง เสียเงินเสียเวลา ไม่คุ้ม
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37683
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:40
มีประกันรถ+รถติดกล้องหน้าหลัง ที่เหลือปล่อยเป็นหน้าที่บ.ประกัน จบสวยแทบทุกราย
0
0
Thai Politicians Model

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2010
ตอบ: 1057
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:49
มีประกันไว้สำคัญมากนะ อย่างน้อยสำหรับผม คือไม่ชอบเจรจาเรียกเงินกับใครเลย ขี้สงสารอีกต่างหาก เคยเจอลุงข้างบ้านถอยมาเฉี่ยว เค้าไม่มีประกันด้วย ก็ว่าจะปล่อยๆไปละคนเห็นกันทุกวัน แต่มันเฉี่ยวหนักจริง ซ่อมน่าจะเป็นเกินหมื่น อดใช้รถอีกครึ่งเดือน สุดท้ายก็เรียกประกัน ไปเก็บกับลุง 2 หมื่นกว่า
0
0
Become Man UTD Fan since Eric's Kungfu kick
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1086
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 16:13
กรณีอุบัติเหตุรถชน คู่กรณีผิดแต่ไม่ทำประกัน เจอเรียกค่าเสียเวลาซ่อมรถไม่ยอมจ่าย จะจบยังไงครับ
มันไม่เกี่ยวกับเรานี่ครับ ถ้าเรามีประกันเดี๋ยวประกันก็ไปจัดการฝั่งนั้นเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14549
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 16:53
ถ้ารถเรามีประกัน ก็เรียกประกันมาเคลียร์ให้เค้าไปบี้ต่อเองครับ เราก็ซ่อมไปจบ หน้าที่ของเราคือแจ้งเคลมประกัน ให้เค้าเจอคู่กรณี ที่เหลือก็เป็นตามกระบวนการของกฎหมาย

ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นอ่ะ
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2022
ตอบ: 1241
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 18:04
ประกันจะเรียกค่าซ่อมจากเขาครับ
แล้วประกันจะออกให้เราไปก่อน ซึ่งเคสแบบนี้เราสบาย

แต่พวกค่าขาดประโยชน์ ค่าเช่ารถระหว่างไม่มีรถ อันนี้เราต้องไปเรียกกับคู่กรณีเอา

ทีนี้มันจะง่าย ถ้าอีกฝั่งมีประกัน ส่วนนี้เราไปเรียกกับประกันได้เลย
แต่จะแยกออกจากประกันเรา เราต้องไปเรียกเอง
ถ้าเค้าไม่มีประกัน อันนี้ยากหน่อย ต้องจบในสน.ให้ได้
0
0
Status: Once a Gunner, Always a Gunner.
เข้าร่วม: 07 Feb 2021
ตอบ: 473
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2024 00:45
TonyVatcy พิมพ์ว่า:
El tiburón พิมพ์ว่า:
จบที่ศาล เรียกค่าเสียหาย ถ้าไม่มีจ่าย ศาลจะออกใบบังคับยึดทรัพย์ให้
ละเราไปหาทางยึดเอาเอง ถ้าอีกฝั่งยังไม่จ่ายอีก ก็ยืดไปจนหมดอายุความอ่ะ
นี่และกฎหมายไทย

รบกวนถามครับ แล้วกฎหมายเรื่องบังคับคดีประเทศที่เจริญแล้ว เค้าทำยังไงครับ  

เคยได้ยินมาว่าหลายๆ ประเทศที่เขาเจริญแล้ว จะบังคับให้ทำประกันครับ
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 02 Apr 2020
ตอบ: 905
โพสเมื่อ: Thu Jul 04, 2024 09:11
birdicio พิมพ์ว่า:
TonyVatcy พิมพ์ว่า:
El tiburón พิมพ์ว่า:
จบที่ศาล เรียกค่าเสียหาย ถ้าไม่มีจ่าย ศาลจะออกใบบังคับยึดทรัพย์ให้
ละเราไปหาทางยึดเอาเอง ถ้าอีกฝั่งยังไม่จ่ายอีก ก็ยืดไปจนหมดอายุความอ่ะ
นี่และกฎหมายไทย

รบกวนถามครับ แล้วกฎหมายเรื่องบังคับคดีประเทศที่เจริญแล้ว เค้าทำยังไงครับ  

เคยได้ยินมาว่าหลายๆ ประเทศที่เขาเจริญแล้ว จะบังคับให้ทำประกันครับ  

ประเทศเราก็บังคับให้ทำ พรบ นะครับ รับผิดชอบต่อผู้เสียหายรายละอย่างน้อยสามแสน

เพิ่มเติมครับ รัสเซียเหมือนจะบังคับให้ติดกล้องหน้ารถด้วย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel