ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Mar 2023
ตอบ: 636
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:29
[RE: เราสามารถพูดได้มั้ยครบว่า Lisa คือศิลปิน ญ เกาหลีที่ดังที่สุดในทศวรรษที่ผ่านมา]
เพลงๆนึงคนเปิดวนทั้งวัน บอกว่าเพื่อเป็นกำลังใจให้ศิลปิน ปิดเสียงด้วยซ้ำ
กับอีกเพลง คนเข้ามากดฟังเพราะชอบเพลง ฟังจบก็เปลี่ยนเพลงอื่นวันๆอาจวนแค่ไม่กี่รอบ
แบบนี้มันยุติธรรมมั้ยกับการเทียบจากยอดวิว
แต่ดังมั้ยก็ดังมากจริงๆที่ทำคนไฮป์ได้ขนาดนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 6144
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:29
[RE: เราสามารถพูดได้มั้ยครบว่า Lisa คือศิลปิน ญ เกาหลีที่ดังที่สุดในทศวรรษที่ผ่านมา]
[AXiS]`NEW พิมพ์ว่า:
เอางี้ก่อน จะเอาอะไรเป็นตัววัดดี?

ยอดฟอล IG? ใช่ เยอะสุดละ(มั้ง) ในแง่การเติบโต เพราะ 10 ปีก่อน IG แม่มยังเป็นแอพแชร์รูปธรรมดาอยู่

ยอดวิวยูทูป? ไม่แน่ใจ จำได้ว่ามีหลายคนเอามาลิสต์แล้วหนิว่า 24 ชั่วโมงแรกเยอะสุด ลิซ่านี่ไม่ติดไม่ใช่รึ

ยอดขึ้นชาร์ท? ผมว่าไม่ใช่นะ

เอาอะไรเป็นตัววัดก่อน มาอธิบายนิดนึง ไม่งั้นมันจะดูอวยคนไทยกันเองแปลกๆ  

ท่านพูดก็มีเหตุผล แต่ในรอบ 10 ปีมานี้ใครดังกว่า LISA ในฐานะศีลปินหญิงเดี่ยว เกาหลี ?
0
0
BALLON D'OR
Businessman SS
Status: No pain no gain.
เข้าร่วม: 24 Jan 2011
ตอบ: 1952
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:33
ผมเข้ามารอชมสงครามเลย กองอวย กองแซะ กองกลาง กองเฉยๆ มู้ Lisa มาทีไร มีตลอด 5555
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jan 2015
ตอบ: 6304
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:35
ถ้าไม่นับ Lisa kpop ญ ระดับโลกผมว่ามี

Jennie
Sandara Park
CL
Taeyeon
IU

ส่วนดาวรุ่งพุ่งแรงที่มีโอกาสขึ้น ถ้ามีผลงานระดับโลกก็อาจจะสักคนจาก
Aespa
IVE
NJ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 10407
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:48
GOAT นะ สำหรับผม ถึงผมจะไม่ได้เป็นแฟนคลับ แต่ก็ยอมรับ ว่า ความดังมูลค่าการตลาด ทิ้งคนอื่นเยอะอยู่

แต่เพลงผมชอบเพลงฟังง่ายๆ น่ารัก แบบ แทยอน ไอยู มากกว่า
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2008
ตอบ: 1138
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:51
มาตอบตรงนี้ละกัน Quote กันไปตั้ง 3-4 ตอบ ตกใจหมด

1. ที่บอกยอดวิวสูงสุด ขออภัย ตอนแรกผมนึกว่าหมายถึงของเพลงล่าสุดนี้ ลืมไปว่ามีเพลงก่อนหน้านี้

2. ยอดขึ้นชาร์ทผมมองจากเกาหลีเป็นหลักก่อน (ถึงได้ถามไงว่าพี่จะเอาอะไรเป็นตัววัด )
เพราะเรากำลังพูดถึงศิลปินจากในเกาหลีเป็นหลัก ไม่งั้นพอเถียงกันไปชาร์ท Spotify ก็จะมีเถียงไปยันชาร์ทของ Apple Music ชาร์ทของ Billboard แล้วก็อีกประมาณสิบกว่าชาร์ท แล้วมันจะไม่จบเอา

3. ผมโฟกัสแค่เรื่องคำถามว่า "ลิซ่าเป็นศิลปิน ญ จากฝั่งเกาฯที่ดังสุดในรอบ 10 ปีนี้ไหม"
คำตอบที่ผมให้คือ "คุณจะเอาเรื่องไหนเป็นตัววัดก่อน"

ผมไม่ได้ตอบว่าใครเด่นกว่า เพราะนั่นไม่ใช่คำถาม ถ้ามีเป็นคำถามเสริมแบบนั้นเมื่อไหร่ ส่วนตัวผมในฐานะคนที่ตามมาตั้งแต่ยุคโซชิ ผมมองว่าแทยอนหรือไอยูสร้างอิมแพค(ที่ไม่ใช่เมืองทอง)ได้มากกว่ามาก แค่สองคนนี้เขาไม่ได้มียอดวิวหรือยอดสตรีมมหาศาลเท่าลิซ่าก็เท่านั้น
2
0
I'll give him an offer which he can't refuse.
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2009
ตอบ: 4870
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:52
ถ้าเทียบ worldwide ผมว่า no1 เฉือนเจนนี่รูบี้เจน
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: #COYG
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12902
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:55
เทียบอะไรหลายๆอย่าง ลิซ่าน่าจะ No.1 นะแบบไม่อวยแบบเป็นรูปธรรมในนามศิลปินเดี่ยวถ้ามองจากภาพรวมทั้งโลก

แต่ก็ ณ ถ้านับเฉพาะแค่ในเกาหลีอันนี้ก็ไม่แปลกถ้าไม่ใช่ลิซ่า
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 5463
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:57
ศิลปิน ญ เกาหลี ที่ดังที่สุดในทศวรรษ

ถ้าตามประโยคนี้ ก็ไม่มีใครเหนือกว่าลิซ่าจริงๆอ่ะ
0
0
"idea is the most resilient parasite"
นักบอลถ้วย ก.
Status: ติ่ง (G)iDLE
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4680
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 14:59
อย่าเอดไปครับ เดวติ่งเกาหลีแบบชาตินิยมอกแตกตายพอดี
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: YNWA#
เข้าร่วม: 07 Nov 2007
ตอบ: 8017
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:01
zebastian283 พิมพ์ว่า:
ถ้าศิลปินหญิง เกาหลีที่ดังที่สุดที่ผ่านมา ผมให้ คัง วอ เอะ  

อันนี้ใครนะครับ
search ไปเจอแต่เพลง วอเอ๊ะๆๆ
0
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 32781
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:02
ต้องถามว่าในเกาหลีหรือ worldwide เพราะถ้าในเกาหลีคงไม่ใช่
0
0
Arsenal #Messi is the best XD
LOVE LALISA

แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13659
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:04
มาตอบตรงนี้ละกัน Quote กันไปตั้ง 3-4 ตอบ ตกใจหมด

1. ที่บอกยอดวิวสูงสุด ขออภัย ตอนแรกผมนึกว่าหมายถึงของเพลงล่าสุดนี้ ลืมไปว่ามีเพลงก่อนหน้านี้

2. ยอดขึ้นชาร์ทผมมองจากเกาหลีเป็นหลักก่อน (ถึงได้ถามไงว่าพี่จะเอาอะไรเป็นตัววัด )
เพราะเรากำลังพูดถึงศิลปินจากในเกาหลีเป็นหลัก ไม่งั้นพอเถียงกันไปชาร์ท Spotify ก็จะมีเถียงไปยันชาร์ทของ Apple Music ชาร์ทของ Billboard แล้วก็อีกประมาณสิบกว่าชาร์ท แล้วมันจะไม่จบเอา

3. ผมโฟกัสแค่เรื่องคำถามว่า "ลิซ่าเป็นศิลปิน ญ จากฝั่งเกาฯที่ดังสุดในรอบ 10 ปีนี้ไหม"
คำตอบที่ผมให้คือ "คุณจะเอาเรื่องไหนเป็นตัววัดก่อน"

ผมไม่ได้ตอบว่าใครเด่นกว่า เพราะนั่นไม่ใช่คำถาม ถ้ามีเป็นคำถามเสริมแบบนั้นเมื่อไหร่ ส่วนตัวผมในฐานะคนที่ตามมาตั้งแต่ยุคโซชิ ผมมองว่าแทยอนหรือไอยูสร้างอิมแพค(ที่ไม่ใช่เมืองทอง)ได้มากกว่ามาก แค่สองคนนี้เขาไม่ได้มียอดวิวหรือยอดสตรีมมหาศาลเท่าลิซ่าก็เท่านั้น  

กระทู้เค้าบอกในระดับโลกนะครับ ถ้าเทียบเฉพาะในเกาหลีผมว่าน้องอาจจะไม่ติดก็ไม่แปลกครับ 5555
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2010
ตอบ: 370
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:04

ถึงกับต้องไปทวนอ่านคำถามซ้ำใหม่
เค้าถามว่า ศิลปินหญิงเกาหลี ที่ดังที่สุด
ไม่ได้ถามว่า ศิลปินที่ดังที่สุด ในเกาหลี
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2010
ตอบ: 1650
โพสเมื่อ: Tue Jul 02, 2024 15:20
ถ้านับแค่ยอดวิวชนะยัน เทยเลอร์ แต่ถามจริงๆ คิดว่าใครดังกว่ากัน ยอดวิวไม่ใช่ตัววัดทุกอย่าง

หรือเพลงไทยบ้างเพลงยอดวิวเยอะกว่าฝรั่งอีก แต่ถามว่าดังเท่าไหมในระดับโลก

หรือถ้านับจากชาร์จก็รอดูชาร์จ Billboard HOT 100 เอาละกัน ตอนสถิติฝั่งหญิงไม่นับ เพลง Feat.
เป็น Rose เพลง On the Ground ที่อันดับ 70

แต่สุดท้ายความดัง มันไม่มีมาตราวัด มันไม่มีบรรทัดฐานที่แน่ชัด แล้วดังเป็นไวรัล หรือจะดังค้างฟ้าอีก
สิ่งที่เดียวที่จะพิสูจน์ได้คือเวลาและการยืนระยะมากกว่า ถ้าคงมาตรฐานความดังแบบนี้ได้ สัก 10 ปี+ ตั้งแต่เดบิวส์ ตอนนั้นก็คงพูดได้เต็มปากแล้วแหละ (Talor swift เพลงแรกปี 46 ผ่านมา 20ปี ยังดังอยู่)

โดยเฉพาะการยืนระยะเข้า Billboard HOT100 ชาร์จหลักของ US ได้ติดต่อกันบ่อยๆ ก็จะลบคำสบประมาณทั้งหลายได้หมด ทั้งคำสบประมาณจากเกาหรือแอนตี้ ที่บอกว่า ยอดฟอล+ยอดวิว ส่วนใหญ่มาจาก จีน+อาเซียน ที่ประชากรเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย nontarat เมื่อ Tue Jul 02, 2024 15:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel