ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Feb 2023
ตอบ: 1976
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 01:51
[RE]เจอเพื่อนพ่อผมโทรมาจะให้ผมช่วยลูกแกครับ​ เป็นแรงงาน​ ผีน้อยที่เกาหลี​ใต้​ เกม​ ตม.จับได้
ติดต่อสถานทูตดูก่อนไหมครับ ปกติสถานทูตมีหน้าที่ช่วยคนในต่างแดนด้วยนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 11243
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 01:52
[RE: เจอเพื่อนพ่อผมโทรมาจะให้ผมช่วยลูกแกครับ​ เป็นแรงงาน​ ผีน้อยที่เกาหลี​ใต้​ เกม​ ตม.จับได้]
ถ้าไม่เดือดร้อน ก็ให้ยืมไป หากเขาเบี้ยวจริง ท่านต้องกล้ายึดโฉนดที่นานั้นด้วย

ก่อนโอนควรทำสัญญาไว้เลย จะรอทำวันที่ 5 ตอนนั้นเงินออกมือเราไปแล้ว อะไรๆก็เกิดขึ้นได้
1
0
นักเตะอบต.
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2860
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 01:53
[RE]เจอเพื่อนพ่อผมโทรมาจะให้ผมช่วยลูกแกครับ​ เป็นแรงงาน​ ผีน้อยที่เกาหลี​ใต้​ เกม​ ตม.จับได้
ถ้าให้ยืมแล้วไม่เดือดร้อน ก็ให้ยืมครับ

ให้ยืมแบบพร้อมเสียเลย ถ้าเป็นเพื่อนกัน

ส่วนโฉนดเอามาให้ มันไม่ได้การันตีอะไรเลยครับ ถ้าเค้ายังไม่โอนเป็นชื่อคุณหรือชื่อพ่อคุณ

เค้าไปแจ้งความบอกทำหาย แล้วคัดใหม่ก็จบละ

แย่ไปกว่านั้น บอกพ่อคุณขโมยมาก็ยังได้ เพราะยังไม่ได้โอนเปลี่ยนชื่อ ไม่มีสัญญาซื้อขายจากที่ดิน

เรื่องโฉนดตัดออกไปเลยที่จะเอามาค้ำ

แล้วเรื่องจะคืน ก็อย่าไปหวังมากว่าเจ้านายเค้าจะโอนมาให้นะครับ

เผลอๆปล่อยซึม บล็อกเพื่อนท่านด้วย จะได้ไม่โดนสืบเยอะ

ต้องถามตัวเองว่า ถ้าเค้าไม่คืน พร้อมจะให้มั้ย 40,000 แค่นั้นแหละครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8954
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 01:54
[RE: เจอเพื่อนพ่อผมโทรมาจะให้ผมช่วยลูกแกครับ​ เป็นแรงงาน​ ผีน้อยที่เกาหลี​ใต้​ เกม​ ตม.จับได้]
GANGNUM STYLE พิมพ์ว่า:
ต้องดูดีดีนะว่าโฉนดลอยมั้ย ถ้าโฉนดมันติดจำนองอยู่เราเอามาก็ไม่มีประโยชน์ ถ้าทางนู้นมันเบี้ยวก็เอามาเป็นของเราไม่ได้  

โฉนดที่อาผมเลยครับ​แถมชื่อแกด้วย เป็นที่นาติดถนนใหญ่​ด้วยครับ

ซึ่งผมดูแปลนแล้วใช่จริงครับ​ แต่ที่ตรงนี้เหมือนแกจะให้เพื่อน​ผมมันไว้ปลูกนี้แหละ​ครับ​ เพราะตอนผมกลับบ้านไปส่งพ่อแม่​ช่วงสงกรานต์​ก็เห็นที่ดินนี้อยู่ครับ

0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8925
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 01:56
ที่ราคาน่าจะมากกว่า 4 หมื่นไหม ก็ทำสัญญาขายฝากไว้ก็ได้หนิครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: เคารพคนอื่นเท่ากับเคารพตัวเอง
เข้าร่วม: 21 Apr 2007
ตอบ: 8203
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:00
-ให้ยืม แต่ต้องทำสัญญาเงินกู้ด้วย

-ให้ยืมโดยไม่คิดดอก เพราะเป็นเพื่อนกัน แต่ต้องคืนตามระยะเวลาที่กำหนด ไม่เกินกี่เดือนก็ว่ากันไป

-ไม่งั้น จะยึดที่ดินแปลงนั้น ระบุเลขที่ลงในสัญญากู้ยืม

-สรุปยืมได้ แต่ต้องทำสัญญาให้ละเอียด

-เรื่องแบบนี้ตอนจบส่วนใหญ่มีแค่ 2 แบบ คือ เสียทั้งเงิน เสียทั้งเพื่อน

-อีกแบบคือ เสียแค่เพื่อน ไม่เสียเงิน
3
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:03
Save as... พิมพ์ว่า:
ทำงานเกาหลีทำไมไม่มีเงินล่ะ เพิ่งไปเหรอ

ส่วนจะช่วยไหม ต้องถามตัวเอง 2 ข้อ

1. เงิน 40000 ถ้าเราเสียไปฟรีๆมีผลกระทบกับเราแค่ไหน
2. ถ้าเราตัดเพื่อนได้ แล้วพ่อสนิทกับพ่อเพื่อนแค่ไหน ตัดได้ไหม

ตรงนี้ผมขอตอบนะครับ​ เพื่อน​ผมคนนี้คือมันไปเกาหลีใต้​ได้​ 6ปีแหละครับ​ แถมมันไม่เคยกลับบ้านมาเลยตลอดที่ไปนะ

ถามว่าเงินมันมีมั้ยมันมีแหละครับ​ คือมันเคยบอกผมว่าได้เดือนล่ะ​ 3ล้าน​วอน​ ตีเงินไทย​ 9หมื่นกว่าบาท​ คือมันไปทำที่นู้นส่งเงินให้เมียให้ลูก​ ให้พ่อแม่มันหมดเลย คือมันไปไม่ใช้เงินเลย

เพราะเพื่อนผมคนนี้มันยังไง​หาเงินแต่ไม่เคยใช้เงินเลย ตั้งแต่มันไปทำงานกับผมไต้หวัน​อยู่​แล้ว​ กินข้าวกินแบบที่ทำงานเขาจัดให้ครับ​ 3เวลา3มื้อ​ อีก​อย่าง​มันไม่กินเหล้า​ ไม่สูบบุหรี่​ แต่ไปแบบผีน้อยอย่างนี้กลับมาผมสวดมันยับแน่นอนครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:08
tlesmile1412 พิมพ์ว่า:
ติดต่อสถานทูตดูก่อนไหมครับ ปกติสถานทูตมีหน้าที่ช่วยคนในต่างแดนด้วยนะ  

เรื่องสถานทูต​เพื่อนมันติดต่อ​ไปล่ะครับแต่ติดต่อ​ไม่ได้​เลยครับ
เพราะช่วงเวลาที่มันโดน​ ตม.​มาตรวจ​ ตอน​ 1ทุ่ม​บ้านเราครับส่วเวลา​ที่นู้นกี่ทุ่มผมก็ไม่แน่ใจครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 21336
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:12
neolfc พิมพ์ว่า:
ทำงานเกาหลีทำไมไม่มีเงินล่ะ เพิ่งไปเหรอ

ส่วนจะช่วยไหม ต้องถามตัวเอง 2 ข้อ

1. เงิน 40000 ถ้าเราเสียไปฟรีๆมีผลกระทบกับเราแค่ไหน
2. ถ้าเราตัดเพื่อนได้ แล้วพ่อสนิทกับพ่อเพื่อนแค่ไหน ตัดได้ไหม

ตรงนี้ผมขอตอบนะครับ​ เพื่อน​ผมคนนี้คือมันไปเกาหลีใต้​ได้​ 6ปีแหละครับ​ แถมมันไม่เคยกลับบ้านมาเลยตลอดที่ไปนะ

ถามว่าเงินมันมีมั้ยมันมีแหละครับ​ คือมันเคยบอกผมว่าได้เดือนล่ะ​ 3ล้าน​วอน​ ตีเงินไทย​ 9หมื่นกว่าบาท​ คือมันไปทำที่นู้นส่งเงินให้เมียให้ลูก​ ให้พ่อแม่มันหมดเลย คือมันไปไม่ใช้เงินเลย

เพราะเพื่อนผมคนนี้มันยังไง​หาเงินแต่ไม่เคยใช้เงินเลย ตั้งแต่มันไปทำงานกับผมไต้หวัน​อยู่​แล้ว​ กินข้าวกินแบบที่ทำงานเขาจัดให้ครับ​ 3เวลา3มื้อ​ อีก​อย่าง​มันไม่กินเหล้า​ ไม่สูบบุหรี่​ แต่ไปแบบผีน้อยอย่างนี้กลับมาผมสวดมันยับแน่นอนครับ  

ผมว่ามันแปลกตรง ทำที่นั่น มา6ปี ได้เดือนละ 9หมื่น

แล้วส่งกลับหมดเลย

แล้วที่ส่งกลับ หายไปไหนหมดอะ แค่4หมื่นยังไม่มีเก็บ งง

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ดอกไม้ในที่ลับตา
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4452
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:16
ถ้ามีโฉนดมาค้ำ ผมว่าช่วยไว้ก็ได้
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 17 Jan 2010
ตอบ: 6020
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:20
ส่วนตัวอ่านแล้ว เอ๊ะ หลายอย่าง แต่ช่างเถอะ ถ้าอยากจะช่วยจริง โดนไม่ต้องลงลึกถึงรายละเอียดที่เป็นความจริงของฝั่งนู้น มองว่าช่วยๆ ไปเหอะ ไรงี้

เซฟๆ สุดคือรับเอาโฉนดของเค้าตัวจริงเท่านั้น มาจำนอง ให้เงินไปแค่ยอดที่เค้าต้องการพอ

ทำสัญญาจำนองไว้ให้เรียบร้อย เก็บโฉนดไว้ที่ตัวท่านเอง จบ

คิดซะว่าเค้าจำเป็นต้องใช้เงิน จะเหตผลอะไรก็ช่าง แล้วเอาที่มาฝากไว้ก็พอ น่าจะสบายใจสุด
แก้ไขล่าสุดโดย Audere Est Facere เมื่อ Fri Jun 28, 2024 02:25, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
.
"If you tell the truth, you don't have to remember anything"

"It ain't what you don't know that gets you into trouble. It's what you know for sure that just ain't so."

– Mark Twain
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6558
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:27
เจอเพื่อนพ่อผมโทรมาจะให้ผมช่วยลูกแกครับ​ เป็นแรงงาน​ ผีน้อยที่เกาหลี​ใต้​ เกม​ ตม.จับได้
ไม่ช่วยครับ ทำงานเกาหลีเงินเยอะจะตาย มีความเสี่ยงไม่สำรองไว้เอง ส่งกลับบ้าน บ้านเอาไปไหนหมด ไม่ได้มีแค่เรื่องโดนจับครับ เบื้องหลังติดพนันรึเปล่าก็ไม่รู้ ไม่เพื่อนท่านก็พ่อแม่เขา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Pla_Kor เมื่อ Fri Jun 28, 2024 02:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:32
PunchxTem พิมพ์ว่า:
คนในนี้ ไม่ได้มารู้ความสัมพันธ์ ที่เคยผ่านกันมาแบบ ท่าน กับ คนจะยืมเงิน
ร้อยทั้งร้อย เค้าก็ตอบไม่ให้ยืมหมดละ
.
อารมณ์เเบบ มาตั้งถาม เพื่อนสนิทยืมเงิน เค้าสนิทกับท่าน เเต่ไม่ได้สนิทกับคนในSS
.
สรุปเป็นผม ผมให้ยืม  

คือเพื่อนผมคนนี้ผมขอเล่าให้ฟังนะครับ​ ผมกับเพื่อน​คนนี้​ก็เล่นด้วยกันมาตั้งแต่​เด็กๆยันเรียน​ ม.3​ จบ​มาก็แยกย้าย​ไปผมมาอยู่​ กรุงเทพ​ กับลุงผมที่เป็น​ ทหาร​ ที่​ มทบ.11​ ผมมาเรียนปวช.ปวส.​ ที่​ กรุงเทพ​ แถมมันก็โดนใบแดงทหารเหมือนผม​ อยู่กรมเดียวกับผมที่

กรมสรรพวุธ​ ลพบุรี​ เครือ​ 904 โดนร่ม​ 80,000ฟิต​ ถวายในหลวง​ ร.9​ ที่​ สนามหลวงปี​ 50​ 1ครั้งกับผม​ (ผมมีวุฒิ​ปวส.จับได้ใบแดง​ เป็น​ ปีครึ่งส่วนเพื่อนผมจบ นาฏศิลป์กาฬสินธุ์)​ บวชพระ ธรรมยุต​ ฉันข้าวมื้อเดียวในบาตร​ กับผมตอนสงกรานต์​ปี​ 53​ สึกตอนออกพรรษา​ ช่วงตุลาคม​ปีนั้นและไปทำงานไต้หวัน​ กับ​ มัน​ ตอนธันวาคม​ วันที่​ 22​ หมดเงินคนละ
50,000(เงินในบัญชีต้องมีไม่มีทำพาสปอร์ต​ไม่​ได้​)​ แต่ตอนนั้น​คือผมไปแบบถูก​กฎหมาย​นะ​ มีพี่เขาคนที่เขาทำงานที่ไต้หวัน​คนในหมู่บ้าน​ผมที่ต่างจังหวัด​พาผมไปสอบที่กระทรวง​แรงงานใน​ กทม.​ เรียน​ ภาษา​ไต้หวัน​พื้นฐาน​ ภาษาอังกฤษ​ และไปทำพาสปอร์ต​กรมการกงสุล​ ก่อนจะไปไต้หวัน​ กว่าจะกลับไทนก็​ กุมภาพันธ์​ ปี​ 55​ นี่แหละ​ครับ​ คือดวงผมกับมันก็ประมาณ​ว่าไปไหนไปกัน​ ขนาดตอนมันไป​ 6ปีที่แล้วมันยังชวนผมเลยแต่ผมไม่ไปอ่ะเพราะตอนนั้นผมก็มีลูกชายกับแฟนผมตั้งแต่​ผมเป็นทหารเกณฑ์​ ผมขอทำงานอยู่ประเทศ​ไทยจนถึงตอนนี้ครับ​ผม
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:43
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
neolfc พิมพ์ว่า:

ผมว่ามันแปลกตรง ทำที่นั่น มา6ปี ได้เดือนละ 9หมื่น

แล้วส่งกลับหมดเลย

แล้วที่ส่งกลับ หายไปไหนหมดอะ แค่4หมื่นยังไม่มีเก็บ งง  

คือพ่อมันกับผมโทรไปหาเมียมันแล้วครับ​ สุดท้ายบอกไม่มีบอก
พึ่งจ่ายค่าเทอมซื้อชุดนักเรียน​ และชุด​ รด.​ลูกชายเพื่อนผม​2คน​ และจ่าย​ ธกส.​ ของบ้านเมียมัน3หมื่น​กว่าบาท​ อันนี้คือมันคุยกับอาผมว่ามางี้ครับพี่แร็ป​ ซึ่งสายแรกที่เพื่อนผมโทรก่อนโดนจับ​ ก็โทรหาเมียมันนี่แหละครับ​ จนถึงตอนนี้ผม​ พ่อผม​ อา​พ่อเพื่อน​ผม​ และเพื่อนผม​ ยังคุย​ Messenger กัน3สายเลยครับเพื่อหาทางออกให้มัน​ คือผมก็พร้อมช่วยนะพี่แต่ผมก็เอะใจเหมือน​กันแหละเลยมาปรึกษา​ชาว​ SS​ ยังไง​ผมขอดูคำแนะนำ​ของชาว SS​ ก่อนนะพี่แถมตอนนี้ผมง่วงนอนจัดๆด้วยดิ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: I tell my piano the things I used to tell you
เข้าร่วม: 15 Jan 2008
ตอบ: 499
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 02:44
เจอเพื่อนพ่อผมโทรมาจะให้ผมช่วยลูกแกครับ​ เป็นแรงงาน​ ผีน้อยที่เกาหลี​ใต้​ เกม​ ตม.จับได้
ถ้าสนิทด้วยไว้ใจได้ท่านอยากช่วยก็ช่วยเลย
แต่เรื่องเอาโฉนดมาวางตามกฎหมายมันไม่ได้มีผลอะไร ถ้าไม่ได้ทำสัญญา
ผมก็มีเพื่อนเป็นผีน้อยเกาหลี มันเล่าว่ามันโดนจับติดคุกอยู่ 3 วันแล้วก็ส่งกลับไทยเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

NIL SATIS NISI OPTIMUM
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel