BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 2 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Sep 2021
ตอบ: 2265
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:14
ชิบExynos ของSamsung นี่มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ขนาดผมไปถามในกลุ่มคนใช้ Samsung อวย Samsungโดยเฉพาะยังส่ายหัวเลย
เขาอวยSamsungได้ทุกอย่างยกเว้นCPU Exynos
ไม่ได้ถามในกลุ่มที่เป็นกลา่ง ด้วยซ้ำ

เลยสอบถามพวกท่านคิดยังไงกับCPU Exynos
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวเตะกัลโช่
Status: ดาว
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4709
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:22
[RE: ชิบExynos ของSamsung นี่มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ]
เทียบกับ snapdragon มันก็แย่กว่าแหละ แต่ก็ใช้ได้ปกติ ผมเคยใช้ใน Note 10 อยู่ 2-3 ปี
1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: Youth|Courage|Success
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18545
ที่อยู่: Old Trafford, Sir Matt Busby Way, Stretford, Manchester M16 0RA, UK
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:29
ชิบExynos ของSamsung นี่มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ก็ถ้าไม่นับ Unisoc นี่ก็แพ้หมดอ่ะครับ

Apple Silicon
Snapdragon
Mediatek
Kirin (นี่ขนาดโดนแบนกีดกันทางการค้าด้วยนะ )
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
#GGMU

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: keep calm and listen to Post-Rock
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18707
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:30
[RE: ชิบExynos ของSamsung นี่มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ]
SS เป็นแบรนด์ขาย lifestye ไม่เน้นแรงเน้นความสมดุลอยู่แล้ว

แต่อนาคตยอดขายลดไปเยอะ น่าจะเร่งเครื่องสู้พวก Mediatek Qualcomm แน่นอน

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:31
Scholesy#18 พิมพ์ว่า:
ก็ถ้าไม่นับ Unisoc นี่ก็แพ้หมดอ่ะครับ

Apple Silicon
Snapdragon
Mediatek
Kirin (นี่ขนาดโดนแบนกีดกันทางการค้าด้วยนะ )  

โดนแบนยันเครือ่งผลิตชิปที่ห้ามขายให้Huaweiซะงั้น
นอกจากแบนGoogle Service
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2008
ตอบ: 568
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:37
มันมีช่วงที่ดีกว่าหรือพอๆกันอยู่ช่วงนึง แต่ 3-4gen หลังนี่สู้ไม่ได้

น่าจะเป็น part ที่ไม่ได้เงินทุนเยอะ เพราะผลิตใช้แค่แบรนด์ตัวเอง ทำให้ โดน snap ตบทิ้งห่างออกไปเรื่อยๆ และด้วยสถานะการณ์ตอนนี้ก็ไม่น่าไปอัดงบตามเท่าไหร่ ทำให้โปรดักมันกั๊กๆอยู่แบบนั้น คงรอจังหวะทางธุรกิจอยู่ เช่นไม่เน้นแรงเวอร์ แต่เน้นประมวลผล Ai ดีกว่าไรแบบนี้

(ทำให้แรงกว่าทำได้ง่ายๆ แค่เพิ่มงบลงไปเท่านั้นละ ความเป็นจริงมันพัฒนาไปไกลกว่าของที่เอามาขายเยอะแล้ว แต่ต้องคำนึงราคาขายและ sentiment รวมของตลาด ต้องการแรงหรอ หรือ ต้องการAi หรือ ต้องการถ่ายรูปสวย)

อีกอย่างคือ chip ไม่ได้โดดเด่นแบบมีนัยยะเมื่อเทียบคู่แข่ง เช่นของ kirin ที่แรงน้อยกว่าsnap 5-10% แต่ประหยัดพลังงานกว่า 30-50% ทำให้ภาพรวม เฟรมเรทออกมานิ่งกว่าอะไรแบบนั้น แต่ exynos มันไม่ใช่ แรงน้อยกว่า กินพลังงานพอกัน ร้อนเท่ากันประมาณนั้น
4
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 4870
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:38
สู้snapdragonไม่ได้เลย ผมใช้s23เพราะเป็นsnapdragonนี่แหล่ะ

แต่ไม่แน่ใจตัวultraทุกรุ่นเป็นsnapdragonรึเปล่า
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 921
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:52
เคยใช้ตอน S9+ ห่วยจัดๆ ทำเอาเกลียด SS ไปเลย ศูนย์บริการก็ห่วย จอเบิร์น ไม่เคลมให้ด้วย
ใช้ไม่ถึง 3 เดือน ตอนนั้น IPX ออกใหม่ๆ นี่ยอมลงทุน ซื้อ 7Plus มาใช้แทนขนาดตัวตกรุ่น IP
ยังให้ความรู้สึกดีกว่าตัวท๊อป SS มากโข ลาขาดเลย SS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2022
ตอบ: 2529
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:56
ช่วงแรก แรงน้อยกว่า แถม custom มาไม่ค่อยดี กินพลังงาน แถมร้อนกว่า Snapdragon ตัวที่ใส่มาในรุ่นเดียวกัน

ยุคปัจจุบัน พัฒนาขึ้นมากแล้ว ปัญหาเรื่องร้อนกับกินไฟลดลง แต่ยังตามหลังเค้าอยู่ step นึง

อย่าง S24/S24+ เนี่ย Exynos 2400 มันดีขึ้นกว่า Snapdragon 8 Gen 2 ที่อยู่ใน S23/S23+ ก็จริง(มากน้อยอีกเรื่องนะ) แต่เครื่อง S24/S24+ ที่ขายตลาดใหญ่ๆในรวมถึงในบ้านตัวเอง เค้าใส่ Snapdragon 8 Gen 3 มาให้ไง ซึ่งไอ้ 2400 มันยังสู้เค้าไม่ได้ ด้อยกว่าอยู่ประมาณนึง

ดังนั้นคนจะโวยวายไม่พอใจบ้างก็ไม่แปลก คือ Exynos มันก็ทำงานได้ดีและสมบูรณ์ในตัวแล้วแหละ แต่ซื้อเครื่องรุ่นเดียวกัน ประเทศนึงได้ Snapdragon 8 Gen 3 ที่แรงกว่า อีกประเทศได้ Exynos 2400 ที่แรงน้อยกว่า มันก็ต้องมีรู้สึกบ้าง ขนาดในตลาดบ้านตัวเองยังไม่กล้าขายรุ่นที่ใช้ Exynos เลย แต่ดันบังคับขายภูมิภาคอื่น
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2010
ตอบ: 8753
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:56
เอาชิป snap ไปผลิตเอง ยังร้อน
สุดท้าย tsmc กลับมาผลิตเองถึงกู้ชื่อเสียงได้
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 5009
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 16:57
ผมอยากรู้ว่าคนที่บ่นๆว่าแย่ นี่คือใช้ถึงขีดจำกัด หรือเจออะไรกับตัวเองที่ Exynos มันทำให้ไม่ได้บ้างนะครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2008
ตอบ: 2841
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 17:00
มันจะมีอยู่ช่วงนึงที่แบบพอสู้กับพวก mediatek, hisilicon หรือแม้แต่มังกรได้บ้างแหละ (แต่นานพอสมควรละ)

คือถ้าพูดกันตามตรง ชิปมือถือที่เขาแนะนำกันว่าเป็นชิปมังกร เหตุผลนึงเลยคือ ชิปมังกรมันเป็น APU คือมัดรวม CPU & GPU (และอื่นๆ) ด้วยกัน แถม CPU 1 ตัวก็คู่กับ GPU ตัวเดียว
ผลคือเวลาคนทำแอพออกมามัน Optimize เลือก Hardware มันก็เลือกมังกรก่อนเพราะ 1 CPU ก็เขียนให้กับ GPU ตัวเดียว

ตรงกันข้ามกับ Mediatek, Exynos รวมถึงหลายๆเจ้าที่เป็นคนผลิต CPU แล้วก็ไปเอา GPU คนอื่นๆ (PowerVR อะไรพวกนั้น) มาเสียบคู่ ผลคือการ Optimize แม่มก็จะยากขึ้นไปอีกหลายเท่าตัว เพราะ 1 GPU ตอนนี้ก็มีหลาย CPU ต้องเขียนรองรับละ แทนที่จะเขียนแค่ตัวเดียวก็จบ

Exynos มันแย่ตรงที่ว่า มันผูกขาดใช้อยู่เจ้าเดียวคือ Samsung แม้ว่าสมัยก่อนจะทำขายให้คนอื่นบ้าง เช่น Meizu หรือแบรนด์จีนอื่นๆ แต่ในปัจจุบันไม่มีคนใช้อีกแล้ว (MTK ถูกกว่าด้วยแหละมั้งค่า Fee ไม่ก็ลงไป Unisoc เลย)
เลยกลายเป็นว่าเขาก็ผูกขาดไปกับมือถือตัวเอง (จริงๆว่ากันว่าที่ Samsung ยังไม่ล้มโปรเจค Exynos ก็เพราะงกไม่อยากเสียเงินจ่ายค่าชิปให้ค่ายอื่นเขาด้วยนั่นแหละ )

Google ที่แม่มก็ไม่ได้มีความรู้ฮาร์ดแวร์อะไรมากขนาดนั้น แถมไม่อยากจ่ายเงินเยอะเพื่อชิปมังกรอีก ก็เลยไปคุยกับ Samsung (ซึ่งสองเจ้านี้ก็เป็นคู่รักที่เกลียดขี้หน้ากันตั้งนานละ SS ก็คิดว่าตัวเองทำให้ Android มาได้ถึงยุคนี้ ส่วน Google บอกก็ตูเป็นเจ้าของแอนดรอยด์หนิ แล้วทั้งคู่ก็พยายามขยาย Ecosystem มาชนกันเอง ) เพราะ Google มันอยากหาคนทำชิปแบบที่มันอยากได้ คือเน้นไปเรื่อง AI กับการประมวลผลภาพ ก็เลยออกมาเป็น Tensor ซึ่งก็คือเอา Exynos นั่นแหละมาโมฯ

ฉะนั้นแล้ว Exynos น่ะห่วยจริงไหม จริง ยิ่งถ้าเทียบกับมังกรเนี่ยคือห่วยเลยด้วยซ้ำ
แต่ถ้าจะซื้อ Samsung มันก็เลี่ยงได้ยากอยู่ บางรุ่นใช้มังกรก็จริง แต่ราคาก็จะสูงกว่ารุ่นใกล้เคียงกันที่ใช้ชิป Exynos (ซึ่งทางนู้นก็จะอ้างว่าเป็นเพราะ "ค่าชิป" นั่นแหละ)
2
0
I'll give him an offer which he can't refuse.

ขอบคุณลายเซ็นต์จากท่าน Soccer Sex ครับ
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 17:01
..-.---.-.--..- พิมพ์ว่า:
ช่วงแรก แรงน้อยกว่า แถม custom มาไม่ค่อยดี กินพลังงาน แถมร้อนกว่า Snapdragon ตัวที่ใส่มาในรุ่นเดียวกัน

ยุคปัจจุบัน พัฒนาขึ้นมากแล้ว ปัญหาเรื่องร้อนกับกินไฟลดลง แต่ยังตามหลังเค้าอยู่ step นึง

อย่าง S24/S24+ เนี่ย Exynos 2400 มันดีขึ้นกว่า Snapdragon 8 Gen 2 ที่อยู่ใน S23/S23+ ก็จริง(มากน้อยอีกเรื่องนะ) แต่เครื่อง S24/S24+ ที่ขายตลาดใหญ่ๆในรวมถึงในบ้านตัวเอง เค้าใส่ Snapdragon 8 Gen 3 มาให้ไง ซึ่งไอ้ 2400 มันยังสู้เค้าไม่ได้ ด้อยกว่าอยู่ประมาณนึง

ดังนั้นคนจะโวยวายไม่พอใจบ้างก็ไม่แปลก คือ Exynos มันก็ทำงานได้ดีและสมบูรณ์ในตัวแล้วแหละ แต่ซื้อเครื่องรุ่นเดียวกัน ประเทศนึงได้ Snapdragon 8 Gen 3 ที่แรงกว่า อีกประเทศได้ Exynos 2400 ที่แรงน้อยกว่า มันก็ต้องมีรู้สึกบ้าง ขนาดในตลาดบ้านตัวเองยังไม่กล้าขายรุ่นที่ใช้ Exynos เลย แต่ดันบังคับขายภูมิภาคอื่น  

แปลว่าในไทยมีคนทนซื้อสินะครับ

งี้ต้องรวมหัวไปแบรนด์อื่นละเพื่อให้มันเอาSnapมาลงรุ่นธรรมดากับรุ่น+
0
0
แข้งเจลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 13031
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 17:08
ฝั่งแอนดรอย ตั้งแต่เคยใช้มา สมัยหัวเหว่ยยังไม่ถูกแบน ต้องให้ kirin จริงๆ ดีจัดๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1593
โพสเมื่อ: Wed Jun 26, 2024 17:14
ใช้อยู่ลื่นสุดนะครับ(เล่นเกมก็okครับ)
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel