ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
OGC
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Oct 2022
ตอบ: 1651
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 17:27
[RE: 23 Savage ถือเป็นแคร์รี่ที่ดีที่สุดใน Seaตั้งแต่มีมาไหม?]
ถ้าเปนปินอยคงตอบ gabbi เพราะได้ major ก่อน COVID 55555
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 7235
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 17:33
[RE: 23 Savage ถือเป็นแคร์รี่ที่ดีที่สุดใน Seaตั้งแต่มีมาไหม?]
เก่งดิ แต่ที่พวกเราเห็นแย่บางทีพลาดผิดพลาดบ่อยเพราะเราจับตามองแต่น้องเขามากกว่าแครี่คนอื่นๆในโลก คนอื่นๆก็มีพลาดเหมือนกันทั้งนั้น

ส่วน J ผมให้ไม่ได้เก่งสุด แต่ J มีแนวการเล่นไม่เหมือนคนอื่นสามารถหาทางผลิกไฟท์ได้ ไม่ก็จมไฟท์เอง
0
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2492
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 17:57
[RE]23 Savage ถือเป็นแคร์รี่ที่ดีที่สุดใน Seaตั้งแต่มีมาไหม?
Mushi
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7836
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:06
ใช่
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4262
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:12
TraderIsMyLife พิมพ์ว่า:
KeeHo พิมพ์ว่า:
ใช่ สำหรับผมนะ เอาช่วงพีคๆ ของทุกคน ตามตำแหน่ง

1.23
2.Abed
3.iceiceice
4.Q
5.Jabz

อวย 5555555  

1. ผมให้ lakelz โหดกว่าเยอะ แต่นั่นมันยุค dota1 อะดิ กับ dota2แรกๆไม่ค่อยตาม ยังเก่งไหมไม่รู้  

อันนี้ก็มั่วมาก lakelz เนี่ยนะ
ในไทย เก่งจิงแต่เจอ sea กลายเปนขนมเลย ไปดูtrust ตอนแข่งนอกประเทศได้เลย

ถ้าเทียบ ยุค dota1 lakelz vs mushi? เอาง่ายแค่แค่ เทียบ hyhy ยังไม่ไหวเลย
แก้ไขล่าสุดโดย skywalkerz15 เมื่อ Sun Jun 23, 2024 18:15, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2277
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:24
ทัวร์นี้เล่นดี แต่ช่วงก่อนหน้านี้ DL22-23ไม่ค่อยดีเลย ยังไม่อยากรีบชม
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: INNER CIRCLE || BLIИK || THE BLUES
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17534
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:26
1 23 ก็ตามผลงานอะไม่เห็นมีใครโดดเด่นกว่าสักคน
2 mushi
3 iceiceice
4-5 ให้ jabz แล้วกัน
0
0
________________________WINNER || BLACKPIИK || CHELSEA________________________
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2006
ตอบ: 1072
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:28
ApeApe พิมพ์ว่า:
ใช่ สำหรับผมนะ เอาช่วงพีคๆ ของทุกคน ตามตำแหน่ง

1.23
2.Abed
3.iceiceice
4.Q
5.Jabz

อวย 5555555  

1. ผมให้ lakelz โหดกว่าเยอะ แต่นั่นมันยุค dota1 อะดิ กับ dota2แรกๆไม่ค่อยตาม ยังเก่งไหมไม่รู้  

23 คิดว่าผมเกิดไม่ทันผมผิดด้วยหรอพี่  

เอาแค่ mechanic ของเกม dota 1 กับ dota 2 ความยากง่ายในการเล่นต่างกันเยอะ ผมยังไม่เห็นภาพเลย lakelz โหดกว่า 23 เยอะตรงไหน เหมือนไม่ยอมรับความจริง  

เอ้ามันเกี่ยวกับ คหสต นี่แค่ผมไม่อวย23 ก็หาเรื่องซะงั้น ติ่งเกินไปไหมพี่ 55555 ผมไม่ได้บอกว่า 23 ไม่เก่งเลยนะ  

อ่านจับใจความนั้นสำคัญนะครับ ผมไม่ได้หาเรื่อง ผมถามหาถึงเหตุผล ที่มันจับต้องได้

แล้วก็ใช่ครับผม ติ่ง 23 jabz Q  

ผมก็ตามเชียร์ตลอด เคผมขอโทษละกันไม่ได้อยากจะทะเลาะเลย

แค่บอกตามความรู้สึกว่า lakelz แน่นกว่าจริงๆ ความรู้สึกตอนดูทั้งคู่น่ะ แต่มันละยุค คนละเกม  

เห้ยท่าน ไม่จำเป็นขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ว่าท่านผิดอะไรทั้งนั้นอ่ะ แค่ถามเพราะอยากรู้เหตุผลแค่นั้นครับ แค่นั้นเอง ไม่ได้จะหาเรื่อง หรือ blame หรือชก อะไรครับ
ผมขอโทษด้วยครับ ที่พิมพ์2 แง่ 2 ง่าม แต่เจตนาผมจริงๆคือ อยากรู้กระบวนการคิดและเหตุผลท่านเฉยๆครับ  

ผมเข้าใจท่านนะ ผมขอเป็นคนตอบคำถามนี้แทนละกัน

ก่อนตอบ เล่าให้ฟังก่อน ผมอยู่ในวงการdota มาตั้งแต่แรกๆ ยุคสมัยล้อฟรีแก๊งซิ่ง ที่มี p0ng กับ หมี jack ครองไทย ตอนlakelยังไม่ดังมาก(อยู่simzมั้ง ถ้าจำไม่ผิด) เป็นเด็กหลังมอ(มช.) เล่นเกมส์และลงแข่งทัวร์ เป็นทีมกลางๆ จนพอเข้าสู่dota2ก็ซาลงไปและเลิกเล่นไปเกิน10ปีละ แต่ยังตามดูแข่งตลอด ไม่มีขาด เกาะติดวงการdota2ในฐานะผู้ชมและผู้เชียร์ ไม่เคยพลาดการชมti โดยเฉพาะรอบชิงดูมาทุกปี เพราะฉะนั้นผมคิดว่าความเห็นผมน่าจะพออธิบายให้ได้พอสังเขบนะครับ

เริ่มจากlakelก่อน เอาจริงๆก็เคยเล่นดอทกับเบสนะ เคยขอมาแจมทีมบ่อยๆ สมัยดอท1ให้คำนิยามเบสเลยว่า แครี่ที่ฟาร์มเก่งมากๆ แล้วมีความเข้าใจเกมส์สูงสุดๆ พอขึ้นมาดอทเอ2เหมือนเบสยิ่งเด่นขึ้นไปอีก เป็นระดับ ท๊อปๆที่คนทั้งSEAไม่มีใครไม่รู้จัก โดยเฉพาะHero ตัวเก่งของเบสคือ มอร์ฟฟิ่ง(มีแมทหนึ่ง คัดTIถ้าจำไม่ผิด ที่เบสได้เล่นmorphingแล้วcasterของฟิลิปปินส์ถอนหายใจกับกุมขมับเลย) แต่ในสมัยนั้นcarry top ของSEAมีเยอะแยะมาก และทีมSEAในยุคแรกนั้น โหดหลายคน สมัยแรกๆก็พวกYamateh jul Kyxy ยุคต่อมาก็พวกMushi ddz และอีกเยอะแยะ จำไม่ได้ ซึ่งในช่วงแรกๆของdotaนั้น ทีมไทยแทบไม่ได้ไปTIเลย ถ้าไม่นับครั้งแรกที่ถูกเชิญ แต่ๆ เบสนั้นกลับโดดเด่นออกมามากๆ เหมือนเคยได้ยินว่ามีข้อเสนอจากต่างประเทศให้เบส แต่เบสเลือกไม่ไป อาจจะเพราะภาษาหรือเหตุผลส่วนตัว อันนี้ไม่ทราบ แต่ในช่วงที่พีคที่สุด ผมให้เบสเป็นtop5 SEA

ส่วน 23 ผมว่าคนดูดอทสมัยนี้ก็พอรู้หมดละ น้องคือคนที่เลือกเส้นทางเป็นpro playerยอมดรอบเรัยนมาเล่น และทางบ้านก็ให้การสนับสนุน จนน้องมาได้สุดๆ น้องมีช่วงพีคที่นานมาก และในช่วงพีคนั้น ผมให้ No1 SEA อย่างไม่ต้องสงสัย (แต่ยุคนี้ แครี่SEAผมว่า ไม่มีใครที่แตะระดับโลกเลย เว้นทรีแค่คนเดียว)

ความเห็นผมนั้นจึงไม่อยากให้เอามาเทียบกัน เพราะมันต่างยุคต่างสภาพแวดล้อม สมัยเบสนั้น การเป็นpro playerหรือการเล่นเกมส์เป็นอาชีพ แทบเป็นเรื่องตลก ไม่มีใครคิดว่าแค่เล่นเกมส์ก็จะหาเลี้ยงตัวเองได้ คนเก่งหลายๆคนสุดท้ายพอโตขึ้นก็เลือกไปประกอบอาชีพอื่น แต่เบสคือคนรุ่นที่บุกเบิก แหวกเสียงหัวเราะเยาะ ดูแคลน สร้างเส้นทางที่เป็นไปได้ หรือสมัยก่อนเรียกกกลุ่มนี้ว่า พวกรันวงการ เพราะฉะนั้นสิ่งที่เบสทำนั้นมากกว่าแค่เล่นเกมส์ แต่เป็นrole modelให้คนรุ่นหลังๆกล้าที่จะมองว่า การเล่นเกมส์คืออาชีพ (เอาจริงๆไม่ใช่แค่เบส แต่รวมไปถึงหลายๆคนเลย) ส่วนทรีคือผลผลิตของคนรุ่นแรกที่ทำให้มีภาพที่จะเลือกเดินเส้นทางการเป็นpro playerและผมเชื่อว่าเบสก็คือไอดอลของทรีคนหนึ่งแหละ และน้องมันเลือกเส้นทางแล้วก็ทำได้สุดในรุ่นจริงๆ ถ้าให้ฝีมือเพียวๆ ทรีนั้นก้าวข้ามระดับSEAไปแล้ว การฟาร์มการตัดสินใจ(บางครั้งดูกาวๆ) การกล้าเล่นเสี่ยงๆhero poolที่หลากหลาย แต่ถ้านับสิ่งที่เบสทำเทียบกับทรัพยากรและสภาพแวดล้อม เบสก็สุดในรุ่นของเค้าเช่นกัน เพราะฉะนั้นอย่าเอาเบสมาเทียบเพื่อลดคุณค่าของใครคนใดคนหนึ่งเลย
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 11368
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:33
[RE]23 Savage ถือเป็นแคร์รี่ที่ดีที่สุดใน Seaตั้งแต่มีมาไหม?
ถ้าในseaยังไงก็ใช่ ถ้าจะบอกกาวบ่อยไอ้ที่เหลือหนักกว่าอีกแถมพูลฮีโร่อย่างน้อย เมื่อก่อนตามทีมjabzทีมอื่นแบนจี้แครี่แปปๆหมดละ
23ยืนระยะระดับสูงนานแถมเล่นได้ทั้งhardทั้งsemiอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 05 May 2010
ตอบ: 32706
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:57
เอาเท่าที่ผมเริ่มดู ผมว่าโหดสุดแล้วใน SEA อะ ถึงจะมีช่วงหลอนหรือตายโง่ๆก็เถอะ แต่เอาจริงก่อนหน้านี้สัก 2-3 ทัวร์ผมว่าฟอร์มโหดกว่าตอนนี้นะ
0
0
Arsenal #Messi is the best XD
LOVE LALISA

Tpk
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11580
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:58
23 Savage ถือเป็นแคร์รี่ที่ดีที่สุดใน Seaตั้งแต่มีมาไหม?
ใช่และ แต่มูชิก้ไม่ใช่แครี่อีกตอน orange ตอนนั้นตัวเดียวเสียวทั้งลีค ti ตอนนั้นแต่ก้ดูโหดสสๆแค่ทัวร์เดียวร่างนั้นถ้าไม่มีช็อต d9 aegis อาจจะได้สร้างชื่อไปละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: สิ่งผิดปกติ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2635
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 19:10
EdgarS พิมพ์ว่า:

1.23
2.Abed
3.iceiceice
4.Q
5.Jabz

อวย 5555555  

23 คิดว่าผมเกิดไม่ทันผมผิดด้วยหรอพี่  

เอาแค่ mechanic ของเกม dota 1 กับ dota 2 ความยากง่ายในการเล่นต่างกันเยอะ ผมยังไม่เห็นภาพเลย lakelz โหดกว่า 23 เยอะตรงไหน เหมือนไม่ยอมรับความจริง  

เอ้ามันเกี่ยวกับ คหสต นี่แค่ผมไม่อวย23 ก็หาเรื่องซะงั้น ติ่งเกินไปไหมพี่ 55555 ผมไม่ได้บอกว่า 23 ไม่เก่งเลยนะ  

อ่านจับใจความนั้นสำคัญนะครับ ผมไม่ได้หาเรื่อง ผมถามหาถึงเหตุผล ที่มันจับต้องได้

แล้วก็ใช่ครับผม ติ่ง 23 jabz Q  

ผมก็ตามเชียร์ตลอด เคผมขอโทษละกันไม่ได้อยากจะทะเลาะเลย

แค่บอกตามความรู้สึกว่า lakelz แน่นกว่าจริงๆ ความรู้สึกตอนดูทั้งคู่น่ะ แต่มันละยุค คนละเกม  

เห้ยท่าน ไม่จำเป็นขอโทษนะครับ ผมไม่ได้ว่าท่านผิดอะไรทั้งนั้นอ่ะ แค่ถามเพราะอยากรู้เหตุผลแค่นั้นครับ แค่นั้นเอง ไม่ได้จะหาเรื่อง หรือ blame หรือชก อะไรครับ
ผมขอโทษด้วยครับ ที่พิมพ์2 แง่ 2 ง่าม แต่เจตนาผมจริงๆคือ อยากรู้กระบวนการคิดและเหตุผลท่านเฉยๆครับ  

ผมเข้าใจท่านนะ ผมขอเป็นคนตอบคำถามนี้แทนละกัน

ก่อนตอบ เล่าให้ฟังก่อน ผมอยู่ในวงการdota มาตั้งแต่แรกๆ ยุคสมัยล้อฟรีแก๊งซิ่ง ที่มี p0ng กับ หมี jack ครองไทย ตอนlakelยังไม่ดังมาก(อยู่simzมั้ง ถ้าจำไม่ผิด) เป็นเด็กหลังมอ(มช.) เล่นเกมส์และลงแข่งทัวร์ เป็นทีมกลางๆ จนพอเข้าสู่dota2ก็ซาลงไปและเลิกเล่นไปเกิน10ปีละ แต่ยังตามดูแข่งตลอด ไม่มีขาด เกาะติดวงการdota2ในฐานะผู้ชมและผู้เชียร์ ไม่เคยพลาดการชมti โดยเฉพาะรอบชิงดูมาทุกปี เพราะฉะนั้นผมคิดว่าความเห็นผมน่าจะพออธิบายให้ได้พอสังเขบนะครับ

เริ่มจากlakelก่อน เอาจริงๆก็เคยเล่นดอทกับเบสนะ เคยขอมาแจมทีมบ่อยๆ สมัยดอท1ให้คำนิยามเบสเลยว่า แครี่ที่ฟาร์มเก่งมากๆ แล้วมีความเข้าใจเกมส์สูงสุดๆ พอขึ้นมาดอทเอ2เหมือนเบสยิ่งเด่นขึ้นไปอีก เป็นระดับ ท๊อปๆที่คนทั้งSEAไม่มีใครไม่รู้จัก โดยเฉพาะHero ตัวเก่งของเบสคือ มอร์ฟฟิ่ง(มีแมทหนึ่ง คัดTIถ้าจำไม่ผิด ที่เบสได้เล่นmorphingแล้วcasterของฟิลิปปินส์ถอนหายใจกับกุมขมับเลย) แต่ในสมัยนั้นcarry top ของSEAมีเยอะแยะมาก และทีมSEAในยุคแรกนั้น โหดหลายคน สมัยแรกๆก็พวกYamateh jul Kyxy ยุคต่อมาก็พวกMushi ddz และอีกเยอะแยะ จำไม่ได้ ซึ่งในช่วงแรกๆของdotaนั้น ทีมไทยแทบไม่ได้ไปTIเลย ถ้าไม่นับครั้งแรกที่ถูกเชิญ แต่ๆ เบสนั้นกลับโดดเด่นออกมามากๆ เหมือนเคยได้ยินว่ามีข้อเสนอจากต่างประเทศให้เบส แต่เบสเลือกไม่ไป อาจจะเพราะภาษาหรือเหตุผลส่วนตัว อันนี้ไม่ทราบ แต่ในช่วงที่พีคที่สุด ผมให้เบสเป็นtop5 SEA

ส่วน 23 ผมว่าคนดูดอทสมัยนี้ก็พอรู้หมดละ น้องคือคนที่เลือกเส้นทางเป็นpro playerยอมดรอบเรัยนมาเล่น และทางบ้านก็ให้การสนับสนุน จนน้องมาได้สุดๆ น้องมีช่วงพีคที่นานมาก และในช่วงพีคนั้น ผมให้ No1 SEA อย่างไม่ต้องสงสัย (แต่ยุคนี้ แครี่SEAผมว่า ไม่มีใครที่แตะระดับโลกเลย เว้นทรีแค่คนเดียว)

ความเห็นผมนั้นจึงไม่อยากให้เอามาเทียบกัน เพราะมันต่างยุคต่างสภาพแวดล้อม สมัยเบสนั้น การเป็นpro playerหรือการเล่นเกมส์เป็นอาชีพ แทบเป็นเรื่องตลก ไม่มีใครคิดว่าแค่เล่นเกมส์ก็จะหาเลี้ยงตัวเองได้ คนเก่งหลายๆคนสุดท้ายพอโตขึ้นก็เลือกไปประกอบอาชีพอื่น แต่เบสคือคนรุ่นที่บุกเบิก แหวกเสียงหัวเราะเยาะ ดูแคลน สร้างเส้นทางที่เป็นไปได้ หรือสมัยก่อนเรียกกกลุ่มนี้ว่า พวกรันวงการ เพราะฉะนั้นสิ่งที่เบสทำนั้นมากกว่าแค่เล่นเกมส์ แต่เป็นrole modelให้คนรุ่นหลังๆกล้าที่จะมองว่า การเล่นเกมส์คืออาชีพ (เอาจริงๆไม่ใช่แค่เบส แต่รวมไปถึงหลายๆคนเลย) ส่วนทรีคือผลผลิตของคนรุ่นแรกที่ทำให้มีภาพที่จะเลือกเดินเส้นทางการเป็นpro playerและผมเชื่อว่าเบสก็คือไอดอลของทรีคนหนึ่งแหละ และน้องมันเลือกเส้นทางแล้วก็ทำได้สุดในรุ่นจริงๆ ถ้าให้ฝีมือเพียวๆ ทรีนั้นก้าวข้ามระดับSEAไปแล้ว การฟาร์มการตัดสินใจ(บางครั้งดูกาวๆ) การกล้าเล่นเสี่ยงๆhero poolที่หลากหลาย แต่ถ้านับสิ่งที่เบสทำเทียบกับทรัพยากรและสภาพแวดล้อม เบสก็สุดในรุ่นของเค้าเช่นกัน เพราะฉะนั้นอย่าเอาเบสมาเทียบเพื่อลดคุณค่าของใครคนใดคนหนึ่งเลย  

ขอบคุณมากครับสำหรับแชร์ความคิดดีๆ
ผมเห็นด้วยกับท่านนะ คือผมแค่รู้สึก บางคน เอะอ่ะ ก็ตัดสินเค้าไปแล้ว เปรียบเทียบไปแล้ว ถามเจ้าตัวหรือยังว่าเค้าอยากให้ตัดสินหรือเปรียบเทียบรึเปล่า ไอเรื่องชก เรื่องด่า เรื่องชม เรื่องอวย มันคนละเรื่องกับการตัดสิน หรือ การเปรียบเทียบเลยนะ
ผมไม่อะไรหรอกท่าน แค่อยากรู้ชุดความคิดเฉยๆ จริงๆ คือบางที แอบคิดเชิงน้อยใจ ทำไมวะคนไทยด้วยกันนะเว้ย จะตัดสินหรือเปรียบเทียบกันเองให้ดูแย่ลงทำไม ทำไมไม่ช่วยเชียร์ หรือชกในจังหวะที่เค้าผิดพลาดจริงๆ ชมในตอนที่เค้าเล่นดีบ้างก็ได้ แม่ม จ้องแต่ถ่มถุยกันอย่างเดียว
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Jun 2023
ตอบ: 634
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 19:10
ตอบแบบไม่ลำเอียง ใช่แน่นอน
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2010
ตอบ: 6470
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 19:45
พอ ๆ กับ Raven ดีกว่า Gabbi
0
0
นักเตะอบต.
Status: พูดความจริงไม่ใช่เขาเล่าว่า เขียมว์ เหมือนฉลาดอะ
เข้าร่วม: 13 May 2020
ตอบ: 2780
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 20:44
สมัยโบราณ GreanIV อย่างเทพในการีน่า dota1
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel