BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
หัวหน้าแมวมอง
Status: You only Live once
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 27306
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 14:28
[RE: ผมถูกรางวัลที่1 ช่วยแนะนำทางต่อยอดหน่อยครับ]
jocolenoname1234 พิมพ์ว่า:
Radiant พิมพ์ว่า:
jocolenoname1234 พิมพ์ว่า:
Radiant พิมพ์ว่า:
ซื้อสลากต่อสัก 2 แสนครับ

ที่เหลือซื้อหุ้นธนาคารก็ได้ครับ SCB TISCO ปันผลปีละ 7-10 %

ก็ได้แล้วปีนึงแสนกว่าเกือบสองแสน  

Scb นี่เข้าตอนไหนน่ะท่าน
.หรือไม่ต้องสนเลย  

ลองดูอีกสักสองสัปดาห์ก็ได้ครับ scb ลงไปถึง 95 เป็นผม ผมเข้าแล้ว

TISCO 90 พอ

ในวงเล็บว่าถ้าผมมีเงินเย็นสำหรับรับปันผลจริงๆอะนะ  

แล้วถ้ามีเงินลงทุนแบบเย็นๆเดือนละ3พัน
ควรซื้อไหม  

เอาจริงๆผมไม่ค่อยกล้าแนะนำใครครับ เพราะพอร์ทผมดอยยับ

ที่พูดๆก็จากที่อ่านมา

เคสมีเงินประจำแบบนี้ลองศึกษาเรื่อง DCA ดูครับ แต่ภาวะตลาดแบบนี้ผมว่าค่อนข้างเสี่ยงจัด ต่างชาติไม่อยากมาลงทุนเท่าไร บอนด์ยิลด์ 5% มั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
I choose to live, not just exist.

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 5138
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 14:32
[RE: ผมถูกรางวัลที่1 ช่วยแนะนำทางต่อยอดหน่อยครับ]
เฮงจริงๆ ยินดีด้วยครับ

เป็นผมจะไม่ใช้หนี้นะ หนี้ก็ค่อยๆจ่ายไปตามปกติ แต่จะไม่เอาเงินก้อนใหญ่ปิดไปเลยทีเดียว มันเสียโอกาสงอกเงย

ผมจะเอา 5M ไปฝากพวกความเสี่ยงต่ำ เน้นรักษาเงินต้นให้ผลิตดอกออกมาเรื่อยๆ ได้สักปีละ 3-5% ก็โอเคล่ะ

แล้วก็อย่าฝากบัญชีที่มี mobile banking นะครับ ก้อนนี้เก็บให้มิด ให้เข้าถึงยากๆ ส่วนตัวจะเอาไปฝากสหกรณ์ จะถอนทีต้องเข้าไปเขียนใบเอง
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 56777
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 14:51
สงสัยเหมือนหลายๆท่านว่าทำไมธนาคารถึงโทรมาแจ้งเอง เห็นก็เตือนๆกันว่าทุกธนาคารจะไม่โทรติดต่อลูกค้าทุกกรณี ถ้าเป็นผม ผมก็คิดว่ามิจ 100% อ่ะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 27 Mar 2024
ตอบ: 2430
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 15:00
มีเงินแล้วทั้งที อยากให้ศึกษาด้วยตัวเองเยอะๆเลยครับ อย่ามั่วหรือตามคนอื่น

แนะนำศึกษาหุ้นอเมริกา พวกเทคทั้งหลาย และกองทุนเมกาครับ

ไม่แนะนำไทยครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1528
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 15:33
อย่าไปหาทำลงทุนอะไรในสิ่งที่คุณไม่รู้ เพราะทุกอย่างที่คุณไม่ได้รู้จริงหรือไม่ได้ศึกษามาอย่าจริงจัง มันคือความเสี่ยงทั้งหมดแหละ ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Jun 2024
ตอบ: 36
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 15:40
[RE]ผมถูกรางวัลที่1 ช่วยแนะนำทางต่อยอดหน่อยครับ
boy1000 พิมพ์ว่า:
สงสัยเหมือนหลายๆท่านว่าทำไมธนาคารถึงโทรมาแจ้งเอง เห็นก็เตือนๆกันว่าทุกธนาคารจะไม่โทรติดต่อลูกค้าทุกกรณี ถ้าเป็นผม ผมก็คิดว่ามิจ 100% อ่ะ  
จริงๆหลังรางวัลออกเงินเข้าบัญชีมาแล้วล่ะครับแต่ผมไม่มีแจ้งเตือนอะไรเลยไม่ได้เข้าไปดู ทีนี้สายๆผู้จัดการแบงค์ก็โทรมาบอกว่าถูก พอเข้าแอพไปเช็คยอดเงินก็ช็อคตาแตก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Jun 2024
ตอบ: 36
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 15:44
[RE]ผมถูกรางวัลที่1 ช่วยแนะนำทางต่อยอดหน่อยครับ
KafeRazer พิมพ์ว่า:

เป็นผมจะไม่ใช้หนี้นะ หนี้ก็ค่อยๆจ่ายไปตามปกติ แต่จะไม่เอาเงินก้อนใหญ่ปิดไปเลยทีเดียว มันเสียโอกาสงอกเงย

ผมจะเอา 5M ไปฝากพวกความเสี่ยงต่ำ เน้นรักษาเงินต้นให้ผลิตดอกออกมาเรื่อยๆ ได้สักปีละ 3-5% ก็โอเคล่ะ

แล้วก็อย่าฝากบัญชีที่มี mobile banking นะครับ ก้อนนี้เก็บให้มิด ให้เข้าถึงยากๆ ส่วนตัวจะเอาไปฝากสหกรณ์ จะถอนทีต้องเข้าไปเขียนใบเอง  
ก่อนนี้ผมช็อตมากครับท่าน เงินเดือนออกมาใช้หนี้บ้านรถค่านั่นนี่หมดแทบไม่เหลือเลย ใช้แค่หลักพันพอมีชีวิตรอดไปวันๆเป็นแบบนี้มา 5-6 ปี ได้ก้อนนี้มาสิ่งแรกผมก็ปิดก่อนเลย คงเหลือบ้านแค่ก้อนเดียวให้พอผ่อนสบายๆ ต่อจากนี้เงินเดือนออกมาผมก็ไม่ลำบากแล้ว เงินที่เหลือจากปิดหนี้ผมเลยหาทางลงทุนต่อให้งอกเงย เพราะแค่เงินเดือนผมก็ใช้ในชีวิตประจำวันได้ละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41695
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 15:44
จำเราได้ไหม
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2015
ตอบ: 9506
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 15:59
ศึกษาเยอะๆครับ เอาไปลงทุนหุ้นกู้ หุ้นปันผล เทรดยาวหรือสั้น

หรือเอาไปต่อยอดทำธุรกิจ โอยอีกเพียบเลย

แต่คิดว่ามีแนวทางของตัวเองดีสุดครับ อย่าไปเชื่อคอมเม้นในเน็ตมาก

เขาไม่ได้แบกความเสี่ยงกะเราเด้อ
1
0
นักเตะอบจ.
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 3218
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 16:32
160667 พิมพ์ว่า:
ไม่อยากกินต้มไก่ พิมพ์ว่า:
ซื้อหุ้น scb ปันผลประมาณเกือบๆ 10% ครับ

แล้วก็เอาดอกเบี้ยทบต้นไปเรื่อยๆ  
เข้าตอนนี้หรือราคาไหนดีครับท่าน  

จริงๆตอนนี้ก็ราคาไม่ได้สูงนะครับ

เป็นผมๆเข้าทีเดียวเลยครับ

แต่ถ้ายังกลัวๆอยู่ ก็ลองแบ่งซื้อทุกเดือนก็ได้ครับ เอาเงินต้นมาหาร 12 แล้วเข้าซื้อทุกเดือน
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9528
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 16:33
ถ้าวิธีง่าย ๆ คือ ซื้อทองเก็บไว้เลย กับหากองทุนความเสี่ยงต่ำ เอา เน้นได้ แต่ไม่เน้น ขาดทุน
0
0
oNo
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 873
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 17:02
ทองครับ นั่งเฝ้า week นึง มีขึ้นๆลงๆ 100-200 ใจแข็งๆเย็นๆไว้ เล่นแท่งสัก 20-30 บาท

เดือนๆนึงทำกำไรได้ 1-2หมื่นได้เลยครับ แม่บ้านร้านผมเล่นอยู่ อาชีพหลักเล่นทอง อาชีพรองเป็นแม่บ้านรายวันๆวันละ300

ซื้อที10-20 บาทแล้วแต่ ตัดขายกำไร 100-200 ได้ 2000-4000 เลี้ยงกาแฟผมอี๊กกกก
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 5138
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 17:04
160667 พิมพ์ว่า:
KafeRazer พิมพ์ว่า:

ก่อนนี้ผมช็อตมากครับท่าน เงินเดือนออกมาใช้หนี้บ้านรถค่านั่นนี่หมดแทบไม่เหลือเลย ใช้แค่หลักพันพอมีชีวิตรอดไปวันๆเป็นแบบนี้มา 5-6 ปี ได้ก้อนนี้มาสิ่งแรกผมก็ปิดก่อนเลย คงเหลือบ้านแค่ก้อนเดียวให้พอผ่อนสบายๆ ต่อจากนี้เงินเดือนออกมาผมก็ไม่ลำบากแล้ว เงินที่เหลือจากปิดหนี้ผมเลยหาทางลงทุนต่อให้งอกเงย เพราะแค่เงินเดือนผมก็ใช้ในชีวิตประจำวันได้ละ  

เก็ตละครับ ถ้าเดือนชนเดือน ปิดหนี้ไปสบายตัวกว่า ส่วนที่เหลืออยู่ก็อย่าเพิ่งรีบร้อนครับ เก็บไว้ก่อน ไม่งอกก็ช่างมัน เน้นรักษาเงินต้น จนกว่าจะศึกษาจนมั่นใจค่อยแบ่งไปลงทุนครับ
2
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Sep 2008
ตอบ: 198
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 17:26
มีเงินทั้งทีไม่ต้องรีบเอาไปต่อเลยครับ ศึกษาให้ชัวๆก่อนแล้วค่อยไปต่อยอด ไม่มีคำว่าสายไป ดีกว่าใจร้อนแล้วเสียเงินที่ได้มาฟรีๆโดยที่ยังไม่มีความรู้ ถ้าตั้งใจศึกษา สุดท้ายเสียหรือติดลบ อย่างน้อยสิ่งที่ได้มาก็คือความรู้ และความมั่นใจในสิ่งที่เราเลือกครับ ความเห็นส่วนตัวผม

- หุ้นไทยโปรดหนีไป ล่าสุดพึ่ง all time low ในรอบ 11 ปี ผมได้ยินคนพูดว่าหุ้นไทยถูกมาตั้งแต่จำความได้แล้วครับ แต่มัน make sense มากเลยที่หุ้นไทยไม่โต ดูบรรยากาศประเทศ และธุรกิจที่ขับเคลื่อนหุ้นเราสิครับ มันก็ไม่ได้ผลักดันให้หุ้นไทย to the moon ได้อยู่แล้ว
- ปันผลกองทุน ปันผลหุ้น โดนภาษีนะครับ ผมแอบเฉยๆเรื่องปันผลนิดนึง สู้เราเอากำไรจากผลต่างราคาแล้วได้กำไรเต็มๆดีกว่ามั้ยครับ นอกจากเราจะมีสิทธิประโยชน์ด้านภาษี ก็ค่อยคิดดูอีกทีครับ ว่าเอาปันผลแล้วคุ้มไหม
- ถ้าถอดสมองลงทุนเลย เสี่ยงต่ำๆก็พวก หุ้นกู้ ตราสารหนี้โลก เสี่ยงมาหน่อยแต่ผลตอบแทนดีหน่อยก็กองทุนดัชนี us ส่วนตัวผมจอยกับเวียดนามมากเลยครับช่วงนี้

อันนี้ไกด์คร่าวๆ แต่ศึกษาเอาเองจะดีที่สุดครับ ปล. อิจฉามากครับ 5555
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 7739
โพสเมื่อ: Sun Jun 23, 2024 18:12
ผมถูกรางวัลที่1 ช่วยแนะนำทางต่อยอดหน่อยครับ
พอจะมีสัก 200 ไหมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel