ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Sep 2021
ตอบ: 2023
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:20
นายกสมาคม และนายทุน น่าจะผลักดันฟุตซอลมากกว่านี้นะครับ
ฟุตซอลได้ไปชิงแชมป์โลกทุกสมัยนับตั้งแต่ปี2000 ไม่เคยพลาดเลย

นายทุน+นายกสมาคมน่าจะสนับสนุน อัดงบ อัดการพัฒนาทั้งเครื่องออกกำลังกาย+โภชนาการ
รวมทั้งเพิ่มฐานเงินเดือนนักเตะด้วย

ได้ยินว่านักฟุตซอลเงินเดือนรายได้ต่างจากนักฟุตบอลไทยคนละฟ้ากับเหวเลย
เผลอๆฟุตบอลดิวิชั่น1ไทย รายได้สูงกว่าฟุตซอลลีคสูงสุดไทยอีก

คือไม่ต้องขึ้นให้เทียบเท่าก็ได้ แต่ต้องขึ้นสักหน่อยลดความห่างของรายได้สักนิดนึงก็ยังดีครับ

นี่ขนาดรายได้น้อยๆ การแข่งขันระดับโรงเรียนกระจุกกันในกทม
ถ้าสามารถขยายไปทั่วประเทศ(แบบการฝึกพร้อมทุกโรงเรียนทั้งประเทศ) ไทยน่าจะโหดกว่านี้
และมีรายได้ที่สูงกว่านี้ก็จะดึงดูดคนที่ไปทำอาชีพอื่นหรือหันไปเล่นฟุตบอลก็อยากมาเล่นฟุตซอลมากขึ้น

ผมว่าฟุตซอลเราควรได้รับการสนับสนุนมากกว่านี้นะครับ
เราอาจจะก้าวผ่านจากระดับทวีปไประดับโลกได้ครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Apr 2024
ตอบ: 1148
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:26
[RE: นายกสมาคม และนายทุน น่าจะผลักดันฟุตซอลมากกว่านี้นะครับ]
ต้องแยกระหว่าง "กีฬาเพื่อความเป็นเลิศ" กับ "กีฬาเพื่ออาชีพ"

กีฬาเพื่อความเป็นเลิศก็เหมือนทุกๆกีฬาในโอลิมปิก เอเชี่ยนเกมส์ อาเซี่ยนเกมส์ สนับสนุนด้วยเงินของรัฐเหมือนกันหมด

ส่วนที่ฟุตบอลมันได้ดูเหมือนได้รับการผลักดันมากกว่าเพราะมันคือกีฬาอาชีพ มีคนจ้างไปเตะบอล ไม่ใช่เตะเพื่อความเป็นเลิศ มันอยุ่ได้เพราะมีคนจ้างนักเตะ มันมีคนจ้างนักเตะแพงได้เพราะทำเงินได้เยอะ ทำเงินได้เยอะเพราะคนดูเยอะ

ฟุตบอลยังไม่เป็นกีฬาอาชีพเพราะมันทำเงินไม่ได้นั่นแหละ ไม่เกี่ยวกับนายทุนสมาคนผลักดัน
1
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37784
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:28
[RE: นายกสมาคม และนายทุน น่าจะผลักดันฟุตซอลมากกว่านี้นะครับ]
ลงทุนก็ต้องได้ผลกำไรกลับมาด้วยละครับ ขนาดวอลเลย์บอลหญิง คนดูทีมชาติเยอะ แต่ลีกนี้ ไม่รู้ว่ามีอะไรบ้างเลยครับ อีกอย่างกีฬาอื่นดีระดับโลกแค่ไหน เช่น วอลเลย์บอลหญิงได้แชมป์เอเชียรอบแรก ปี 2009 ที่เวียดนาม ก็ไม่มีคนไปต้อนรับ เทียบกับฟุตบอลแค่ระดับอาเซียนปี 2014 ที่มีคนแห่ต้อนรับ ถ้าผมมีโอกาสไปวันนั้นผมก็ไปต้อนรับนักกีฬาแน่ๆ ขนาดตะกร้อ เบอร์ 1 มานาน คนยังไม่ค่อยจะดูเลยครับ

ประเทศไทย กีฬายอดนิยมอันดับ 1 คือฟุตบอลครับ ผมก็คือหนึ่งในนั้นที่ชอบดูฟุตบอลมากที่สุด อาจจะไม่ใช่กีฬาที่สนุกที่สุดก็เถอะ แต่เป็นกีฬาที่ผมชอบที่สุด มีอารมณ์ร่วมกับมันมากที่สุด

ขนาดไทยไม่ได้คลั่งฟุตบอลเท่า เวียดนาม อินโดนีเซีย มาเลเซีย แต่กีฬาอื่นๆ ยังไม่มีกีฬาไหนที่ขึ้นมาสู้ฟุตบอลได้เลย

ผมก็คงอาจจะผิดนะ ที่เป็นคนหนึ่งที่ให้ความสำคัญกับกีฬาฟุตบอลมากกว่ากีฬาอื่นครับ ผมเป็นนายทุนก็ลงกับฟุตบอล ถ้ามองแต่กำไร เพราะฟุตบอลสามารถสร้างมูลค่าแบรนด์ได้มากกว่าละครับ ให้คนอื่นเห็นมากกว่ากีฬาอื่นครับ
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 536
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:31
ขนาดฟุตซอลที่ต่างประเทศยังได้รับความนิยมไม่กี่่ประเทศเลย
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18346
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:33
คนสนใจน้อยไงครับ มีจริงแต่เทียบกับบอลใหญ่มันก็น้อยกว่า บอลหญิงอีกที่บอกให้สนับสนุนกัน ถ้าสนับสนุน มันคุ้มกับจำนวนคนดูไหม ไอ้เราๆเนี่ยจะเข้าสนามไปสนับสนุนกันไหม ผมว่าก็น้อย นั่นแหละครับผมสาเหตุทั้งหมดทั้งมวล แล้วถ้ามองในระดับโลกนี่ ฟุตซอลมันยังไม่ใช่กีฬาในโอลิมปิคเลยครับ หลายๆชาติที่เก่งสนามใหญ่ ก็ยังไม่เอาโต๊ะเล็กกันเลย ไม่สนเลยด้วยซ้ำ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 11657
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:34
[RE]นายกสมาคม และนายทุน น่าจะผลักดันฟุตซอลมากกว่านี้นะครับ
ทำไมต้องเทียบ2กีฬาหว่า
ฟีลเหมือนบอลหญิง ขอเงินรางวัลเพิ่มขึ้นให้เท่าทีมชาย

อย่างเงินเดือนฟุตซอลลีก มันตามงบของทีมอยู่แล้ว
รายได้น้อย คนดูน้อย เงินเดือนน้อย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 30 Sep 2021
ตอบ: 2023
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 15:39
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
ลงทุนก็ต้องได้ผลกำไรกลับมาด้วยละครับ ขนาดวอลเลย์บอลหญิง คนดูทีมชาติเยอะ แต่ลีกนี้ ไม่รู้ว่ามีอะไรบ้างเลยครับ อีกอย่างกีฬาอื่นดีระดับโลกแค่ไหน เช่น วอลเลย์บอลหญิงได้แชมป์เอเชียรอบแรก ปี 2009 ที่เวียดนาม ก็ไม่มีคนไปต้อนรับ เทียบกับฟุตบอลแค่ระดับอาเซียนปี 2014 ที่มีคนแห่ต้อนรับ ถ้าผมมีโอกาสไปวันนั้นผมก็ไปต้อนรับนักกีฬาแน่ๆ ขนาดตะกร้อ เบอร์ 1 มานาน คนยังไม่ค่อยจะดูเลยครับ

ประเทศไทย กีฬายอดนิยมอันดับ 1 คือฟุตบอลครับ ผมก็คือหนึ่งในนั้นที่ชอบดูฟุตบอลมากที่สุด อาจจะไม่ใช่กีฬาที่สนุกที่สุดก็เถอะ แต่เป็นกีฬาที่ผมชอบที่สุด มีอารมณ์ร่วมกับมันมากที่สุด

ขนาดไทยไม่ได้คลั่งฟุตบอลเท่า เวียดนาม อินโดนีเซีย มาเลเซีย แต่กีฬาอื่นๆ ยังไม่มีกีฬาไหนที่ขึ้นมาสู้ฟุตบอลได้เลย

ผมก็คงอาจจะผิดนะ ที่เป็นคนหนึ่งที่ให้ความสำคัญกับกีฬาฟุตบอลมากกว่ากีฬาอื่นครับ ผมเป็นนายทุนก็ลงกับฟุตบอล ถ้ามองแต่กำไร เพราะฟุตบอลสามารถสร้างมูลค่าแบรนด์ได้มากกว่าละครับ ให้คนอื่นเห็นมากกว่ากีฬาอื่นครับ  

-------เรื่องนี้จริงเลยคนในสนามพวกอินโด มาเล เวียดนามเยอะกว่าไทยจริงๆ

แปลว่าคนในอาเซี่ยนชาติอื่นๆคลั่งกีฬามากกว่าคนไทย

แปลว่าคนไทยไม่ได้คลั่งกีฬาเยอะถ้าเทียบกับชาติอื่นในอาเซียน(พูดรวมทั้งหมดทุกอย่าง)
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2022
ตอบ: 1207
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2024 16:18
กีฬามันไปได้ตามความนิยมครับ
ทุกวันนี้นายทุนก็แบกกันจนหลังแอ่นหมดแล้ว
ยังนึกไม่ออกทีมฟุตซอลนี่เอากำไรจากไหนกัน ทำด้วยใจล้วนๆ

อยากผลักดัน เรียนเชิญไปดูที่สนามครับ
ดูกันเยอะๆ อย่าคาดหวังแต่คนอื่นผลักอย่าเดียว เราเองก็ต้องสนับสนุนด้วย
ไม่ใช่ว่าให้นายทุนแบก แล้วเค้าขาดทุนบักโกรกไม่ได้อะไรกลับมาเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel