ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 9142
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 17:55
[RE: (ระบาย) รู้สึกแย่ทุกครั้งเวลามีคนมาถามว่า เรียนกี่ปีจบ]
ผมก็จบช้าครับ 6 ปีจบ แต่ไม่ได้แคร์อะไรละครับ คนที่ผมอยากให้ภูมิใจวันที่ผมเรียนจบรับปริญญาก็ได้เห็น ที่เหลือผมไม่แคร์ครับ ผมสนใจแค่คนที่ส่งผมเรียนแค่นั้น

ตอนนี้เรียนจบมีงานทำไม่ได้ขอเงินใครใช้แล้วยิ่งไม่สนใจกว่าเดิมใครจะว่าหรือไม่ว่ายังไงก็ช่าง

วันที่ผมโทรไปขอโทษคนที่ส่งผมเรียนบอกเขาว่าเรียนจบช้าวันนั้นผมร้องไห้หนักสุดในชีวิตละ และก็รู้เลยว่าเขาไม่สนใจเลยขอแค่ผมพยายามเรียนให้จบ ได้เห็นผมรับปริญญาก็พอแล้ว
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6448
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 17:57
[RE: (ระบาย) รู้สึกแย่ทุกครั้งเวลามีคนมาถามว่า เรียนกี่ปีจบ]
ปกติของมนุษย์นะ
ของผมโดนถามทุกเรื่อง ตั้งแต่มัธยม อยากเข้าคณะอะไร มหาลัยเมื่อไหร่จบ
เงินเดือนกี่บาทแล้ว ทำไมเรียนเก่งจัง ทำไม่มีแต่งงานสักที หาลูกสักทีเถอะจะไม่เหงา
สอนพิเศษลูกเขาได้ไหม ทำไมวิ่งเก่งจัง ล่าสุด
ประเทศแห่งการเฟรนลี่
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2456
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 17:59
ชีวิตใครชีวิตมันครับ เอาเทียบบัญญิติไตรยางค์ไม่ได้หรอก
ประเด็นคือแฮปปี้กับปัจจุบันรึเปล่า
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 9165
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 17:59
ส่วนตัวนะ จะทำแบบคนอื่นก็ได้ ไม่แคร์
แต่ผมว่าท่านแคร์แหละ ถึงได้มาตั้งกระทู้

ต้องนึกกลับไปครับ ว่าทำไมถึงเรียน 8 ปี
มันเป็นปัญหาที่อะไร เราทำอะไรพลาดไป แล้วเราจะแก้ไขอนาคตยังไง

ผมไม่ได้หนักหนาเท่า จขกท นะ แต่ผมเรียนจบช้ากว่าคนอื่นครึ่งเทอม ไปจบซัมเมอร์เพราะติด F ตัวนึง
เกรดผมเน่ามาก ผมว่าผมคือ top 3 จากท้ายของภาควิชาผมเลย
แรกๆผมก็ไม่คิดอะไรแหละ จบก็โอเค
แต่หลังๆเริ่มรู้สึกแย่เหมือนกัน เวลาคนถามเกรด (ซึ่งปกติแหละ) แล้วเราก็ได้งานไม่ได้ดีมาก เมื่อเทียบกะเพื่อนๆในรุ่น ผมก็เฟลเหมือนกัน

ทำงานได้ 3 ปีผมไปเรียนต่อโทเลย เรียนคณะเดิมตอน ป.ตรี เนี่ยแหละ
ก็ตั้งใจเรียนหน่อย จบออกมาเกรดสามปลายๆ ผมพอใจละ รู้ว่าตัวเองเรียนได้ แค่ตอน ป.ตรี ไม่ขยัน
ผมไม่ได้อะไรเท่าไหร่จากการเรียนโท ได้วุฒิ กับได้ความสบายใจ
เวลาคนถาม ผมไม่ได้บอกอะไรพวกนี้นะ ผมตอบเลี่ยงๆว่าไปเรียนเพิ่มเรื่องนั้นเรื่องนี้ เอาวุฒิ แต่จริงๆคือเรียนเพื่อปลดล๊อคผมในใจ

ลองคิดดูครับ พอตกผลึกแล้วเราเข้าใจปัญหา เราถึงจะแก้ได้ แก้ไม่ได้ก็ช่างแม่งครับ
ทำวันหน้าให้ดี ก็ไม่มีคนสนวันก่อนของเราแล้วครับ
แล้วอีกข้อนึงคือ อะไรเกิดขึ้นแล้วดีเสมอครับ มันมีข้อดีซ่อนอยู่เสมอ
2
0

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 27 Nov 2007
ตอบ: 19816
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:02
อดีตคือบทเรียนครับ

ผลที่มันติดตามเรามา ก็แค่ช่างแม่ง แล้วเดินหน้าต่อ

1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2021
ตอบ: 1549
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:03
(ระบาย) รู้สึกแย่ทุกครั้งเวลามีคนมาถามว่า เรียนกี่ปีจบ
ทำใจครับ​ แก้ที่มายเซ็ทเราให้ได้​ ผมเคยเป็นอยู่บ้าง​ แต่นานมากแล้วล่ะ ตอนนี้เฉยๆมาก​ ตอบแบบจริงจังหรือเอาฮาก็ได้​ แถมทุกวันนี้​ก็ไม่ได้ร่ำรวยประสบความสำเร็จตามมาตรฐาน​สังคมอะไร​ แต่ก็พยามแฮปปี้​ไปกับชีวิตนี้ต่อไปนะ​ ลองถามกลับดูก็ได้ครับว่าคนถามเขาจบอะไร​ แล้วตอนนี้​ชีวิตเขาเป็นไง​ เพราะผมคิดว่าส่วนใหญ่​คนที่เขาเก่งหรือพวกเจ๋งจริงมักจะไม่ค่อยสนเรื่องพวกนี้หรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2023
ตอบ: 327
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:06
ถูกแบนแล้ว

ไม่จบ ม.รัฐ แล้วเป็นไร ตอนทำงานวัดกันที่เงินและอำนาจที่มี จบกากแค่ไหนไปทำงานตำแหน่งดีเงินเดือนเยอะ มีอำนาจบารมียังไงก็ดีกว่าคนจบ ม.ดังเงินเดือนน้อย ไม่มีอำนาจอะไร

ปล.ผมแนะนำไปสอบราชการครับจบม.ไหนมาก็ไม่ต่างกัน อาจมีไม่กี่หน่วยงานที่มีการเล่นพรรคเล่นพวก เล่นม.ที่จบบ้าง
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8745
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:35
ผมว่าบริบทคำถามมันแปลกๆ

ผมขัดใจตรงคำถามเรียนจบยัง? ถ้าถามเเบบนี้มาเเสดงว่าเค้าเห็นท่านอยู่บ้านบ่อยๆหรือตลอดหรือเปล่า ไม่ได้ทำงาน เค้าเลยยิงคำถามนี้มา เเล้วลากคำถามต่อมาว่าเรียนกี่ปีจบ

ซึ่งคำถามนี้มันมักจะตอบด้วยหน้าที่การงานของท่านเองว่าทำอะไรอยู่ ถ้าหน้าที่การงานท่านดีก้ฟาดเค่าไป เเต่ถ้าว่างงานไม่ได้ทำงานก้ตัวใครตัวมัน
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6638
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:39
(ระบาย) รู้สึกแย่ทุกครั้งเวลามีคนมาถามว่า เรียนกี่ปีจบ
ผมเรียน 5 ปีจบจบมาขับรถมอไซเก่าๆหางานทำกว่าจะมีกว่าจะอะไรติดลบพอควร

เพืือนจบ 8 ปี สบายชิบหายสืบทอดกิจการต่อจากพ่อมัน

วาสนาแข่งกันไม่ได่คนับ จบช้าแต่จบแค่นั้นหละท่านอย่าคิดมาก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 14454
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:58
มันเป็นอดีตแล้ว อย่าเอามาตัดสินตัวเองตอนนี้เลยครับ ไม่ได้เกิดประโยชน์เลย เราแก้ไข้ตรงนั้นไม่ได้ก็ทำปัจจุบันให้ดีก็พอแล้วครับ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
ตอบ: 23958
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 18:58
หน้าอาจจะยังเด็ก ภูมิใจไว้ครับ

หรืออาจจะคุ้นภาพจำใส่ชุดนศ.

ปล. ผม 6 ปีคับ เรียนไป 3 ปี มีแววจบเท่าซิ่วแล้วเรียนใหม่แล้วโอนวิชาเอา เลยซิ่ว แถมเกรดดีกว่าเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Tsubomi เมื่อ Tue Jun 11, 2024 19:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 7-0 Forever 5555555
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13943
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 19:10
สมัยก่อนผมก็โดนถามบ่อย

แต่หลังจากเปิดรีสอร์ท คำถามพวกนี้ก็ไม่มีอีกเลยฮะ
0
0
ได้กลิ่น 7-0 ตลอดไปนะจั๊ฟฟฟฟฟฟฟ

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 2177
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 19:37
มีงานทำยังครับ เลี้ยงตัวเองได้ยัง เลี้ยงตัวเองได้ ไม่ให้พ่อแม่ขายทุกอย่างมาเลี้ยงอีก ก้อย่าได้แค์ ถึงการเรียนคือสิ่งสำคัญ แต่เรียนจบมันไม่สำคัญเท่าเลี้ยงตัวเองได้มั้ยมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย tontarn_10 เมื่อ Tue Jun 11, 2024 19:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
ตอบ: 9619
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 20:20
อย่าซีเรียสครับ ปัจจุบันวัดกันที่ฐานะและเงินเดือน เพื่อนผมรุ่นเดียวกันที่จบ 5-6 ปี ทุกวันนี้ทำกิจการที่บ้าน เป็นเสี่ยประจำอำเภอเลย ผิดกับผมจบ 4 ปี แต่แค่พนักงานออฟฟิศ ถ้ากลับกันจบช้าแล้วรวย ผมเลือกจบช้านะ

0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 1117
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 20:25
รับสภาพแล้วเดินหน้าต่อไปครับ
ตอนนั้นเราไม่จริงจังกับอนาคตเอง
ไม่ใช่ความผิดใคร นอกจากตัวเอง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel