ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Sep 2020
ตอบ: 5699
โพสเมื่อ: Thu May 30, 2024 20:04
[RE: ผมสงสัยในการคัดเลือกโค้ชของทีมชายและทีมหญิง CFC]
Necrolas พิมพ์ว่า:
Satsatkub พิมพ์ว่า:
Necrolas พิมพ์ว่า:
Ousen พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันก็ชัดเจนแต่แรกแล้วนะ ว่าเป้าหมายของทีมชายคือการสร้างทีมระยะยาว จากที่ติดตามหลายๆอย่างท็อดด์มันก็พูดปากเปียกปากแฉะแล้วแหละว่าต้องใช้เวลา (ซึ่งแนวทางนี้เหมือน INEOS ของทางแมนยูก็สนใจจะทำตาม จากนโยบายข้อแรกจาก 5 ข้อของเซอร์จิม)

แต่แค่แฟนสิงห์หลายคนรับไม่ได้ เพราะต้องการความสำเร็จแบบเร่งด่วนเหมือนยุคเสี่ยหมี ประกอบกับที่ผ่านมาผลงานมันกระท่อนกระแท่น ก็ไม่แปลกหรอกที่จะอดไม่เชื่อมั่นและเปรียบเทียบไม่ได้ แต่ต้องเข้าใจด้วยว่าผลงานทีมหญิงเชลซี คือระดับสูงสุดของลีกและเบอร์ต้นๆของยุโรปมาโดยตลอด(เปรียบเสมือนแมนซิของลีก) การที่จะรักษาระดับความสำเร็จไว้ก็ต้องทำแบบนี้แหละ

ขณะที่ทีมชายตอนเข้าเทคใหม่ๆ ไม่ได้อยู่ในระดับเท่าทีมหญิง ผู้เล่นก็ไม่ระดับท็อปเท่า โค้ชก็เปลี่ยนบ่อยกว่าเยอะ ระบบพื้นฐานต่างกัน เลยต้องสร้างใหม่ ไม่แปลกว่าทำไมถึงดูแตกต่างกัน  

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ คือถ้าเปรียบว่าทีมหญิง อารมณ์แมนซิตี้แบบปัจจุบัน ยิ่งใหญ่ในยุโรป แต่ตอน Clearlake Capital กับท็อดด์มาเทค ระดับตอนนั้นเชลซีไม่ได้ย่ำแย่เลยระดับ พึ่งคว้า UCL มาหมาดๆ

มันไม่ใช่แฟนเชลซีรอไม่ได้หรอกครับ บอร์ดและเจ้าของมันเลือกจะสร้างทีมแบบนั้น ทั้งๆ ที่ทีมชายต่อยอดได้ไม่ต่างจากทีมหญิง เทคโอเวอร์เสร็จ มาริน่ากับบัค ออกจากตำแหน่ง

ท็อดด์มาควบ ผอ.กีฬา เอง บินไปบินมา อยากให้ทูเคิลมาช่วยเรื่องซื้อขาย ทูเคิลออกจะโฟกัสในสนาม สุดท้ายไม่ลงรอย คือปลดทูเคิลตอนนั้นไม่มีใครว่าหรอกครับ สภาพทีมย่ำแย่จริง

แต่การคัดสรรบุคลากรหลังจากนั้นต่างหาก ทั้งๆ ที่หากุนซือบิ๊กเนมมาสานต่อทีมก็ได้ ดันเลือกไปจิ้มพอตเตอร์ คือถ้าบอร์ดจะเลือกต่อยอดความยิ่งใหญ่ มาโฟกัสทีมชายไม่ดีกว่าหรอครับ

สปอนเซอร์ สปอร์ทไลท์ คนทั่วโลกก็ให้ความสนใจมากกว่า ทุกวันนี้กินแต่บุญเก่า ถ้าทีมไม่ได้ไป UCL 3-4 ปี ระดับทีมก็ลดละครับ ช่วงที่ลิเวอร์พูล ปืน ห่างหายบอลยุโรปไป ก็เห็นๆ กันอยู่

ทีมระดับเชลซีที่ยิ่งใหญ่กว่าเกือบ 20 ปียุคเสี่ยหมี จะถอยหลังลงคลอง เพราะแนวทางเชื่อในกุนซือเด็ก กับเด็กดาวรุ่งหรอครับ  
ถึงจะบอกว่าพึ่งได้แขมป์มา แต่ปีต่อมาก็เละเทะแหละ ตัวจริงกากแทบยกชุดเอาตรงๆ

แวนเนอ ฮาแวต เมา

โควา จอง/กองเต้

ชิลเวล รูดิเกอร์ ซิลวา คริส เจมส์

หน้า3ตัวกากหมด กลางรอวันปลอดระวางจอ+กองเต้ มีดีหน่อนโควาซิค แต่เจ็บรัวๆ
ชิลเวลเจ็บ รูดิเกอร์+คริสย้ายฟรี แก่ซิลวา มีดีสุดคงเจมส์ แต่ก็เจ็บบ่อยอีก

ไม่แปลกที่มันจะโละยกทีม โละอะถูกละ แค่มันซื้อตัวมากาก
คุณลองดูชุดข้างบนมันจะเอาแชมป์ยังไง หลังจากได้uclฟอร์มก็กากแต่จบที่3แบบงงๆได้74คะแนน

บอร์ดทำถูกที่โละ11คน
แต่มันซื้อตัวผิดพลาดหรือยังไม่แจ้งเกิดเพราะรอเวลาอันนี้ก็ต้องรอดูกันไป
แต่ปีนี้นักเตะมันเจ็บเยอะจริง เจ็บแทบจะ10+คนตลอดฤดูกาลเลยนะ
ถ้าตัวครบๆ ฟอร์มมันน่าจะดีกว่านี้อยู่

แต่ยังไงก็ไม่เห็นด้วยที่ซื้อแต่เด็กๆ มันเด็กทั้งทีมเกินไปจริงๆ  

คือสภาพทีมตอนนั้นหนักจริงครับ ไม่ได้เถียงเลย ถึงช่วงเวลาต้องถ่ายเลือดแล้ว สิ่งที่ชมอย่างเดียวคือ ทยอยขาย deadwood ออกไปได้ครับ แต่เรื่องการเลือกนักเตะและกุนซือเข้ามาทำทีมต่อนี่ห่างไกลกับทีมหญิงลิบลับ  
ผมเข้าใจว่าทีม ญ มันต่อยอดได้ แต่ทีมชายมันยากครับ มันได้ขาด1-2ตำแหน่งแต่ขาด11คน สำรองด้วย แต่เจ้าของทีมกล้าเสี่ยงดี โละแล้งเอาดาวรุ่งมาปั้นเอง แต่ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบวิธีนี้นะ5555 ใฟ้ค่อยๆเสริม รักษาระดับทีมดีกว่า ผมดูทุกนัด บอลหดหู่จริง ยังไม่เห็นแววเลย

แต่ปีนี้ดีหน่อยตรงจุดประกายพัลเมอได้ ไคเซโโด้ก็กำลังฉายแสง เอ็นคุนคู เจมส์หายเจ็บบกลับมาก็ดูดีทีเดียว
ถ้สแก้เซ็นเตอร์+หน้าเป้าได้ผมว่าปีหน้าพอมีลุ้นจบที่4อยู่นะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel