BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3373
โพสเมื่อ: Tue May 28, 2024 22:43
[RE](หัดขับรถยนต์เกียร์ธรรมดา) กังวลเรื่องการเลี้ยว ทำไงดีครับ
ขับไปเรื่อย ๆ จะชินเสียงเครื่องและกำลังของแต่ละเกียร์ รถผม city zx idsi ลุยมาพอสมควร ขึ้นเขาเลยแม่ริมแม่สาขึ้นไป เกาะช้าง ดอยหลวงเชียงดาว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2020
ตอบ: 3468
โพสเมื่อ: Tue May 28, 2024 22:44
[RE: (หัดขับรถยนต์เกียร์ธรรมดา) กังวลเรื่องการเลี้ยว ทำไงดีครับ]
megaza567 พิมพ์ว่า:
วลาดิเมียร์ เกาเส็ง พิมพ์ว่า:
ท่านไปหาลานโล่งๆนะ สนามบอลโรงเรียนก็ได้ถ้ามี(เห็นบอกว่าชนบท โรงเรียนแบบต่างจังหวัดอะที่สนามมันจะแห้งๆไม่ได้ปูหญ้า) แล้วท่านขับวนๆอยู่ในนั้น รอบสนามหัดเปลี่ยนเกียร์ 1-2-3 3-2 2-3 อะไรงี้วนไปเรื่อยๆ ให้เท้าสองข้างมันชินสัมผัสก่อน แล้วค่อยออกถนน เรื่องเลี้ยวไปฝึกทีหลังได้ แต่เลี้ยงคลัชเนี่ยเอาให้ร่างกายมันเป็นไปอัตโนมัติก่อน พอไม่พะวงเรื่องดับที่เหลือก็ไม่ยากแระ

รุ่นที่ท่านหัด แข็งทั้งคลัชทั้งเกียร์ทั้งพวงมาลัยฮะไม่ได้คิดไปเอง  

ขอบคุณมากครับพี่ แต่ขอถามอีกนิดนึงนะครับ ที่ต้องเป็นสนามบอลแห้งๆนี่เพราะอะไรหรอครับ พอดีที่รร.ตรงข้ามบ้านเป็นสนามหญ้าจริงแบบทั่วๆไป เลยงงๆ  

เดี๋ยวเค้าด่าครับ

แต่รร.ในเมืองหรือโรงเรียนใหญ่ๆนี่ไม่ได้หรอก เค้าปูหญ้ากันสวยๆเอารถลงไม่ได้
ต้องแบบพวกสนามโรงเรียนบ้านนอกอะ สมัยก่อนผมเคยแอบไปหัดขับในโรงเรียนบ้านนอกแบบนี้แหละตอนเค้าปิดเทอมกัน แต่ก็ต้องแห้งๆนะ ถ้ามันแฉะเดี๋ยวเป็นรอยล้อเกรงใจเค้า
ถ้าไม่งั้นก็ลานโล่งๆที่ไหนก็ได้ครับที่มันจะไม่มีอะไรชน แล้วขับวนไปวนมา เอาให้ไม่ดับก่อนพอคล่องแล้วค่อยไปลองบนถนนสายเก่าที่มันไม่ค่อยมีรถ สเต็ปสุดท้ายค่อยไปลองขึ้นเนิน

บ้านนอกแบบเนี่ยะ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 9012
โพสเมื่อ: Tue May 28, 2024 22:45
[RE: (หัดขับรถยนต์เกียร์ธรรมดา) กังวลเรื่องการเลี้ยว ทำไงดีครับ]
ผมอยาดแนะนำให้เล่นเกมขับรถที่ระบบขับขี่รถในเกมคล้ายๆรถคันจริง ผมว่าเกมพวกนี้สามารถสอนเรื่องพวกนี้ได้ดี
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 30680
โพสเมื่อ: Tue May 28, 2024 23:17
O-Zeeds พิมพ์ว่า:
เลียคันเร่งเรื่อยๆครับ แตะเบาๆ
ถ้าจะตกใจจะเบรค ให้เหยียมคลัชให้สุดครับ แล้วก็แตะๆเบรค รถก็ไม่ดับแล้ว และก็ไม่ไหลแรง
ตอนจะปล่อยคลัชให้รถไหลต่อ ก็ค่อยๆปล่อยคลัช เติมคันเร่งเบาๆด้วย ให้เครื่องยนต์มันมีรอบขึ้นมาหน่อยครับ

ชอบ เลียคันเร่ง น้าผมก็พูด
0
0

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
แข้งลีกเอิง
ขาไฝว้ บอร์ดการเมือง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 17296
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 00:32
คันเดียวกับผมเลยตอนหัดขับ รุ่นนี้แข็งทั้งคัน ขับบ่อยๆครับจะชินเอง
0
0
Do you hear the people sing ?
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4467
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 00:56
คำแนะนำผมไม่ได้มีมาตรฐานหรือหลักการอะไรนะ

ถ้าเกียร์ธรรมดา การหมุนพวงมาลัยมือเดียวให้คล่องจะช่วยได้มาก
มือขวากดพวงมาลัย มือซ้ายเชนเกียร์ มันจะทำให้ไม่ต้องสลับมือซ้ายไปมาระหว่างเกียร์กับพวงมาลัย
ทีนี้เราก็จะมีเวลาไปพะวงกับเรื่องอื่นได้ คนส่วนใหญ่ก็จะพะวงเรื่องเลี้ยงคลัช กับคันเร่ง
ไม่ต้องห่วงเรื่องวงสวย เอาแค่พ้น ไม่ดับ ไม่พุ่ง ไม่เหวอ พอละ

ส่วนที่ถามว่าตอนเลี้ยวใช้อะไรบ้าง ผมว่ามันใช้หมดเลยนะ คลัช เบรค เร่ง ขึ้นกับสถานการณ์
แต่เลี้ยวรถมันรถวิ่งช้า ก็แล้วแต่อีกว่าถนัดแบบไหน

ก่อนเลี้ยว คลัชคงที่ไม่ให้ดับแล้วปรับคันเร่ง หรือเร่งมากกว่าที่ต้องการแล้วไปเลี้ยงคลัชเอา ผมถนัดอย่างหลัง คลัชไปไวดี

แล้วพอเข้าโค้งค่อยเหยียบคลัชสุดปล่อยคันเร่งเพื่อปล่อยรถไหลแล้ว (ซ้ายเหยียบ+ขวาปล่อย) หมุนพวงมาลับเข้าโค้ง ถ้าไม่พอก็เติม (ซ้ายปล่อย+ขวาเหยียบ) จังหวะเท้ามันจะสวนกัน แต่ถ้าเกินก็เบรค (ซ้ายเหยียบ+ขวาสลับไปเหยียบเบรค)

ปล. อย่าใช้วิธีนี้เข้าโค้งแรงๆนะ หรือไหลรถเข้าโค้งแรงๆ รถจะคว่ำได้
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Wed May 29, 2024 01:10, ทั้งหมด 3 ครั้ง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 12049
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 01:26
เลี้ยวเกียร์สอง เลียครัช เติมคันเร่ง
1
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3210
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 08:14
เวลาผมขับที่ช้าผมเข้าเกียร์สูงๆรอค่อยๆไหลไปพอออกโค้งก็ไล่คันเร่งได้เลยแล้วค่อยต่อเกียร์เอาไม่ยากครับค่อยๆขับค่อยๆชินไปเอง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: HBG
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 1003
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 08:49
1.เรื่องเลี้ยวความเร็วต่ำๆผมใช้ เกียร์ต่ำ (ไม่เหยียบคลัชเข้าโค้ง) แล้วแต่จังหวะรอบเครื่องครับ ในการเลือกใช้เกียร์เข้าโค้งควรฝึกกะรยะก่อนเลี้ยว และฝึกฟังเสียงรอบเครื่องยนตร์ และควรฝึกเปลี่ยนเกียร์ให้สัมพันธ์กับรอบเครื่อง เช่น ก่อนเข้าโค้งๆจะหักศอก หรือโค้งกว้างมันมี ลิมิตความเร็วในแต่ละโค้งที่เหมาะกับรถแต่ล่ะคัน อันนี้ท่านก็ต้องฝึกให้ชินกับรถท่านว่าจะใช้ความเร็วเท่าไหร่ ยกตัวอย่าง ผมจะเข้าโค้งหักศอกนะความเร็วที่ 40 ที่เกียร์ 4 ผมใช้เบรค ให้ความเร็วลดลง ประมาณ 25-20 ตามด้วย ครัชเบิ้ลคันเร่ง (แล้วแต่ชอบครับแต่มีความต่างอยู่ครับเบิ้ลก็ได้ไม่เบิ้ลก็ได้)ให้มีรอบสูงนิดๆ แล้วเปลี่ยนเกียร์ 2 ตอนนั้นความเร็วก่อนเลี้ยวโค้งประมาณ 25-20 ที่เกียร์สอง จัดทรงเปลี่ยนเกียร์ให้เสร็จก่อนเข้าโค้ง จังหวะเข้าโค้งเกียร์จะช่วยไม่ให้หลุดโค้ง และเหยียบคันเร่งต่อครับ.
2.เรื่องจอดนิ่งๆแล้วเลี้ยวสำหรับพวงมาลัยพาวเยอร์ นี่ต้องออกตัวนิดนึงให้ล้อหมุน แล้วค่อยหักพวงมาลัย ถ้าหมุนพวงมาลัยตอนจอดนิ่งมีกล้ามขึ้นครับ
***ลองฝึกในลานกว้างให้ชำนาญเหมือนท่านอื่นบอกครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2008
ตอบ: 16567
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 08:58
รถเก่าขับยากครับ ถ้ารุ่นใหม่ง่ายกว่าเยอะ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2008
ตอบ: 16567
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 09:00
kokoriko พิมพ์ว่า:
ไปกินข้าวที่รามอินทรา พิมพ์ว่า:
ครัช+เบรกไม่พอ ยังไงก็ต้องหัดเติมคันเร่งครับ ฝึกไว้เผื่อไปจอดติดบนสะพาน  

ผมเคยใช้วิธีเลี้ยงครัชตอนรถติดเชิงสะพานครับ โคตรเมื่อยเท้าเลยครับ

หลัง ๆ มาเลยฝึกออกตัวด้วยเบรกมือ หาลานกว้างจอดรถนิ่ง ใส่เบรกมือไว้ ค่อย ๆ เหยียบคันเร่งจนรู้สึกว่ารถโยกตัวไปด้านหน้า(แบบเบา ๆ) แล้วปลดเบรกมือ ทำจนชิน หลังจากนั้นมารถติดบนเชิงสะพานก็ไม่ต้องเลี้ยงครัชอีกต่อไป  

เอาไว้ไปฝึกบ้าง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14819
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 09:29
หัดขับมือเดียวแบบพี่คนนี้

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Dec 2022
ตอบ: 454
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 12:04
[RE](หัดขับรถยนต์เกียร์ธรรมดา) กังวลเรื่องการเลี้ยว ทำไงดีครับ
ฝึกเลียคลัชให้เก่งๆนะครับ เวลาจอดตรงเนินจะได้ไม่ตื่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel