ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9896
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:57
[RE: ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ]
ตอบจขกท.

นี่เริ่มจากตอนเด็กๆ มื้อเช้ามันซ้ำซากเลยหาวิธีทำอะไรเองเร็วๆ ได้เป็นไข่ตุ๋นนมสดไมโครเวฟ ละใส่เครื่อง (สลับกันระหว่างผักแช่แข็ง หมูยอง ลูกเกด ฯลฯ)

พอโตมาอีกหน่อยคือที่บ้านแม่เค้าจะทำอาหารเก่งเฉพาะของที่เค้าถนัดจำนวนนึง (เมนูแนวอาหารจีนแต้จิ๋วในบ้านซะเยอะ) ถ้าเป็นพวกอาหารฝรั่งหรืออะไรที่เค้าไม่ถนัดก็จะไม่ทำเลย บอกว่าทำไม่เป็น นี่เลยนั่งอ่านตามเว็บละทำเองเลย สมัยก่อนหาลูกจันทน์ (nutmeg) ยากมาก จำได้ว่าตอนทำแรกๆ ต้องยอมข้ามไปตัวนึงเพราะหาไม่ได้

รวมๆ ส่วนตัวว่าเซนส์เรื่องการปรุงสำคัญ ลองเริ่มจากทำอะไรง่ายๆ ก่อน พอกะได้ว่าควรใช้ซอสหรือเครื่องเทศอะไรประมาณไหน ครั้งต่อๆ ไปจะง่ายขึ้น ส่วนตัวว่าอาหารต้มกับผัดง่ายสุด (ในแง่ไม่ต้องทำความสะอาดหนักเท่าของ deep fry )

ถ้ากะเรื่องการปรุงได้ ก็ฝึกพวกเบสิคการกะจังหวะผัดๆ ไรงี้

ลองเริ่มจากพวกผัดกะเพรา หมู/ไก่ผัดขิง แกงจืด ก่อนก็ได้ เครื่องปรุงค่อนข้างน้อย ไม่ต้องใช้เครื่องเทศอะไรเยอะ

อีกอย่างที่ง่ายคือแซลมอน แค่อบก็อร่อยเลยไม่ต้องปรุงเยอะ ถ้าอยากปรุงก็ทำน้ำจิ้มเทอริยากิ (ใช้โชยุ + น้ำตาล + มิริน) หรือเอามิโสะพอกๆ ทิ้งไว้ 20 นาทีแล้วล้างออก เอากระดาษซับให้ผิวแห้งๆ ละเข้าเตาอบ/หม้อทอด จบ อร่อย ไม่ยุ่งยาก

จริงๆ ส่วนตัวว่าพวกไก่ตุ๋นหมูตุ๋นก็ง่าย เครื่องยาจีนเยอะจริงแต่ต้มน้ำเดือด โยนเนื้อลงหม้อแล้วตัก scrum (ฟองที่ลอยๆ) ออก แล้วโยนเครื่องยาจีน/เครื่องเทศลงไป ก็จบเลย ใช้หม้อไฟฟ้าแล้วนอนรออย่างเดียว

แก้ไขล่าสุดโดย Nakhal เมื่อ Sun May 26, 2024 11:02, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3817
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 11:11
[RE: ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ]
ทำบ่อครบ แล้วก็ต้องช่างสงเกตุ
1
0
ซุปตาร์ออกทะเล
Status: งดงาม อยากได้
เข้าร่วม: 16 Mar 2023
ตอบ: 9050
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 11:30
ผมเพิ่งหัดทำกับข้าวกับแกล้มช่วงโควิด ก็ทำตามยูทูปเอานั่นแหละ

ครับ ทำช้าทำไม่คล่องสักทีแต่บางอย่างรสชาติโดนใจกว่า เพราะเรา

ปรุงเค็มเผ็ดเปรี้ยวหวานแบบที่เราชอบได้เลย ซื้อกินอร่อยแหละแต่ไม่

เป๊ะ แต่ถ้าอันไหนเป๊ะผมก็ซื้อนะขี้เกียจทำเหมือนกัน
0
0
ถ้าไม่รังเกียจ ไปหาเขียดกับเรามั้ย

นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 3294
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 11:41
Nakhal พิมพ์ว่า:
Spoil
MemberMe พิมพ์ว่า:
เริ่มด้วยกับข้าวที่ทำไปชิมไปได้ครับ.

ปรุงรสอ่อนๆก่อนแล้วค่อยชิมค่อยปรุง สำคัญตอนปิดไฟไปแล้ว หรือใกล้ปิดแล้วอย่าใส่เครื่องปรุงกลิ่นแรงครับ พวกน้ำปลาหรือกะปิ กลิ่นมันจะพุ่งครับ ใช้พวกเกลือแทน.
พอกะเรื่องรสชาติกับปริมาณของเครื่องปรุงได้แล้วค่อยขยับไปพวกที่ปรุงโดยการหมักรสชาติทีเดียวหรือพวกปรุงตามหลังยากๆครับ.
อีกอย่างที่แก้ปัญหาได้คือน้ำจิ้มครับ ไม่อร่อยก็ทำน้ำจิ้มเพิ่มเอาครับ.

เคยอยากทำเป็ดตุ๋นมะนาวดองทำไป 5 หม้อกว่าจะอร่อย.  

ทำไมฟังดูยาก

ต้มฟักเป็ดมะนาวดองมันใช้แค่น่องเป็ด มะนาวดอง กับซีอิ๊วขาวนิดนึงเองมั้ยอะท่าน แต่ต้องระวังไม่ให้มะนาวดองแตก ไม่งั้นจะติดขมแค่นั้นเลย

โนวครับ มะนาวดองบางร้านไม่แตกก็ขมได้ครับ.
แล้วพวกเห็ดถ้าใส่ผิดจังเหวะมันก็ดูดน้ำเปรี้ยวเข้าไปแยะครับ.
เลยลองหลายรอบอยุ่ครับ.
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 58
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 12:17
[RE]ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ
tobisuki พิมพ์ว่า:
น่าจะเกี่ยวกับรสมือครับ เอาจริงๆความลงตัวของเครื่องปรุงสำคัญมากนะ การใส่อะไรเยอะเกินไปมันทำให้รสชาติไม่ลงตัว เราต้องเข้าใจบางเมนูก่อนว่ารสอะไรนำ ต้องปรุงยังไง
การฝึก ใครก็ตามมาบอกว่าเราเปิดยูทูปทำอาหาร ให้ตีมือคนนั้นเลย ทำตามยูทูปคนๆนั้นไปเลย
ใส่ส่วนผสมตามแล้วทำตามคนนั้นให้ชำนาญ พยายามเปิดของหลายๆคนตามมาทีหลัง ให้รู้ว่าเขาใส่อะไรเพิ่ม
เอาเครื่องปรุงไปละลายน้ำบางส่วนแล้วชิมให้รู้รส เราจะได้รู้จักเครื่องปรุงนั้นๆขึ้น
เอาจริงๆทำอาหารบ่อยๆกินเองทุกวันเด่วก็เก่งเอง หลังๆผมก็ไม่ได้เปิดยูทูป มันก็จำได้เองว่าใส่อะไรมั้ง
แต่ก็ไม่ได้เทพมากขนาดนั้นนะ
ถ้าอยากแบบเก่งมากๆ มันต้องมีครบสามอย่างคือ รู้จักเครื่องปรุง รู้จักวัตถุดิบ รู้จักการใช้ไฟ

ขออวยยศตัวเองหน่อย ผมเปิดขายร้านอาหารออนไลน์เป็นงานอดิเรก เปิดตามใจตัวเอง
ได้คะแนนเฉลี่ย 5.0 แบบมีคนมารีวิว 100ฟ่าคนละ มีเมนูไม่กี่อัน ลูกค้าบ่นอยากให้มีเมนูเพิ่ม  
มันเริ่มทำยังไงครับ ร้านออนไลน์ อยากลองเทสฝึมือดูบ้างครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย saintinlove เมื่อ Sun May 26, 2024 12:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 6794
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 12:18
ทำเมนูพื้นฐานง่ายๆที่ "แดรกได้" ก็ถือว่าเก่งแล้วครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5421
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 13:26
schneider526 พิมพ์ว่า:
iaung พิมพ์ว่า:
เป็นคนชอบกิน พอไปกินที่ร้านก็ไม่ถูกใจเลยทำเองแม่มเลย สูตรก็ถามจากผู้ใหญ่เอาปรับจนได้รสชาติที่ถูกใจตัวเอง

จนวันนึงหุ้นกับญาติเปิดร้านอาหาร ก็เลย ต้องไปเรียนจริงจังละ ก็ไปลงที่ cordon bleu จนจบ ตอนนี้ก็ทำได้เกือบทุกอย่าง  
cordon bleu ถ้าจะเรียนมาทำกินเองนี่ คอร์สราคาเท่าไหรครับ  

ถ้าทำกินเอง เรียนที่อื่นดักว่าครับ พวกดุสิตธานี ถูกกว่าครึ่งนึง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9896
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 16:01
Spoil
Nakhal พิมพ์ว่า:
Spoil
เริ่มด้วยกับข้าวที่ทำไปชิมไปได้ครับ.

ปรุงรสอ่อนๆก่อนแล้วค่อยชิมค่อยปรุง สำคัญตอนปิดไฟไปแล้ว หรือใกล้ปิดแล้วอย่าใส่เครื่องปรุงกลิ่นแรงครับ พวกน้ำปลาหรือกะปิ กลิ่นมันจะพุ่งครับ ใช้พวกเกลือแทน.
พอกะเรื่องรสชาติกับปริมาณของเครื่องปรุงได้แล้วค่อยขยับไปพวกที่ปรุงโดยการหมักรสชาติทีเดียวหรือพวกปรุงตามหลังยากๆครับ.
อีกอย่างที่แก้ปัญหาได้คือน้ำจิ้มครับ ไม่อร่อยก็ทำน้ำจิ้มเพิ่มเอาครับ.

เคยอยากทำเป็ดตุ๋นมะนาวดองทำไป 5 หม้อกว่าจะอร่อย.  

ทำไมฟังดูยาก

ต้มฟักเป็ดมะนาวดองมันใช้แค่น่องเป็ด มะนาวดอง กับซีอิ๊วขาวนิดนึงเองมั้ยอะท่าน แต่ต้องระวังไม่ให้มะนาวดองแตก ไม่งั้นจะติดขมแค่นั้นเลย

โนวครับ มะนาวดองบางร้านไม่แตกก็ขมได้ครับ.
แล้วพวกเห็ดถ้าใส่ผิดจังเหวะมันก็ดูดน้ำเปรี้ยวเข้าไปแยะครับ.
เลยลองหลายรอบอยุ่ครับ.

ที่บ้านไม่ใส่เห็ดแฮะ ใส่แต่ฟัก มะนาวดองใช้ของแม่จินต์ตลอด จนย้ายมาออสถึงลองใช้ของเวียดนามเพราะหาได้แค่นี้ แต่ไม่ค่อยได้ทำเพราะที่นี่มะนาวดองโคตรแพง แพงกว่าไก่อีก
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: เปียกปอนฉันภาวนา
เข้าร่วม: 01 Sep 2009
ตอบ: 6510
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 17:07
saintinlove พิมพ์ว่า:
tobisuki พิมพ์ว่า:
น่าจะเกี่ยวกับรสมือครับ เอาจริงๆความลงตัวของเครื่องปรุงสำคัญมากนะ การใส่อะไรเยอะเกินไปมันทำให้รสชาติไม่ลงตัว เราต้องเข้าใจบางเมนูก่อนว่ารสอะไรนำ ต้องปรุงยังไง
การฝึก ใครก็ตามมาบอกว่าเราเปิดยูทูปทำอาหาร ให้ตีมือคนนั้นเลย ทำตามยูทูปคนๆนั้นไปเลย
ใส่ส่วนผสมตามแล้วทำตามคนนั้นให้ชำนาญ พยายามเปิดของหลายๆคนตามมาทีหลัง ให้รู้ว่าเขาใส่อะไรเพิ่ม
เอาเครื่องปรุงไปละลายน้ำบางส่วนแล้วชิมให้รู้รส เราจะได้รู้จักเครื่องปรุงนั้นๆขึ้น
เอาจริงๆทำอาหารบ่อยๆกินเองทุกวันเด่วก็เก่งเอง หลังๆผมก็ไม่ได้เปิดยูทูป มันก็จำได้เองว่าใส่อะไรมั้ง
แต่ก็ไม่ได้เทพมากขนาดนั้นนะ
ถ้าอยากแบบเก่งมากๆ มันต้องมีครบสามอย่างคือ รู้จักเครื่องปรุง รู้จักวัตถุดิบ รู้จักการใช้ไฟ

ขออวยยศตัวเองหน่อย ผมเปิดขายร้านอาหารออนไลน์เป็นงานอดิเรก เปิดตามใจตัวเอง
ได้คะแนนเฉลี่ย 5.0 แบบมีคนมารีวิว 100ฟ่าคนละ มีเมนูไม่กี่อัน ลูกค้าบ่นอยากให้มีเมนูเพิ่ม  
มันเริ่มทำยังไงครับ ร้านออนไลน์ อยากลองเทสฝึมือดูบ้างครับ  

โหลดแอพ Wongnai merchant app ของไลน์, Grab merchant แกรบ, Robinhood shop มาเลยฮะ
แล้วในแอพมันจะมีวิธีสมัครกระบวนการสมัครแบบง่ายมาก สมัครเสร็จรออนุมัติ 2-3 วันก็ขายได้แล้ว

1
0

Bnk48 - Korn, Jib, Noey, Can, Pun, Jane
Twice - Jeongyeon, Chaeyoung

นักเตะอบต.
Status: ํ''You were born original don't die a copy.''
ตอบ: 4833
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2024 11:54
กล้าลองทำ ไม่กลัวร้อน+น้ำมันกระเด็น+ใช้ไฟให้เป็น(ผ่อน-เร่ง) ผมว่าสักเดือนนึงน่าจะมีเมนูที่ทำแล้วมั่นใจสัก2-5เมนูละนะ ปรุงรสอย่าใส่ทีแรกเยอะ ถ้าจืดไปค่อยเติม ไม่งั้นวุ่นวาย พอได้ประมาณที่อยากได้ก็จำๆไว้คร่าวๆ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel