ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 08:20
[RE: ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ]
7-8 / 10 ผมให้คะแนนเอง

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
PMT
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2008
ตอบ: 15663
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 08:20
[RE]ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ
อยากเก่ง = ทำทุกวัน

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3294
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 08:34
[RE: ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ]
เริ่มด้วยกับข้าวที่ทำไปชิมไปได้ครับ.

ปรุงรสอ่อนๆก่อนแล้วค่อยชิมค่อยปรุง สำคัญตอนปิดไฟไปแล้ว หรือใกล้ปิดแล้วอย่าใส่เครื่องปรุงกลิ่นแรงครับ พวกน้ำปลาหรือกะปิ กลิ่นมันจะพุ่งครับ ใช้พวกเกลือแทน.
พอกะเรื่องรสชาติกับปริมาณของเครื่องปรุงได้แล้วค่อยขยับไปพวกที่ปรุงโดยการหมักรสชาติทีเดียวหรือพวกปรุงตามหลังยากๆครับ.
อีกอย่างที่แก้ปัญหาได้คือน้ำจิ้มครับ ไม่อร่อยก็ทำน้ำจิ้มเพิ่มเอาครับ.

เคยอยากทำเป็ดตุ๋นมะนาวดองทำไป 5 หม้อกว่าจะอร่อย.
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Dec 2007
ตอบ: 925
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 08:58

อาหารอีสานบ้านๆได้มาจากแม่ล้วนๆครับ

ที่บ้านลูกชายเยอะ เวลาทำกับข้าวแกไล่งานให้เลย คนโน้นไปเอาผัก คนนี้มาตำแจ่ว อีกคนไปล้างจานอะไรแบบนี้

ได้ทำช่วยทุกวัน แถมที่บ้านเลี้ยงเป็ดไข่ กับ ไก่บ้าน แล้วพ่อก็ชอบสังสรร พาเพื่อนมากินที่บ้านประจำ

จนทำลาบเป็ด ลาบไก่ ต้มอะไรพวกนี้ได้ตั้งแต่ป.5-6 ตอนมอปลาย ก็แอบลักเป็ดไก่พ่อมาทำกินกับเพื่อนประจำ

พูดแล้วหาว่าโม้ ทุกวันนี้กลับบ้านนอกทีไร บางทีชวนเพื่อนมากินเหล้าที่บ้านพวกมาตั้งแต่บ่าย 3 พร้อมหิ้วเป็ดเป็นๆมาบอกทำลาบกับต้มให้กินหน่อย 55555555
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 2253
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 09:06
ใน YT มีสอนเยอะแยะเลยนะ ตอนนี้ผมฝึกทำข้าวห่อไข่แบบ Omurice อยู่ (แต่ไม่ทำซอสราดนะ) จะฝึกทำไว้ตอนไปเที่ยวตจว.กับกลุ่มเพื่อนๆ อยากโชว์ตอนเอามีดผ่าแล้ว ไข่มันเยิ่มๆแยกออกจากกัน
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2981
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 09:31
สบายครับใส่มั่วๆก็อร่อยเรียกว่ามีพวงสวรรค์
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 5212
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 09:53
ตอนเด็กก็หัดจากการช่วยแม่ทำนี่แหละ ตอนโตก็จากยูทูปเยอะแยะ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 3498
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:02
[RE]ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ
ผมทำได้ประมาณนึงเลย แต่ก็ไม่ได้เก่งมาก เคยไปอยู่ต่างประเทศช่วงนึง บางทีรสชาติอาหารที่ร้านไม่ถูกปาก บวกกับบางร้านปิดเร็ว เลยหัดทำเอง ซะเลย อาศัยดูจาก YouTube ไม่ก็เปิดดูสูตรละลุยเลย
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Apr 2020
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:14
ดูรายการแข่งทำอาหารบ่อยๆครับ เวลากรรมการคอมเม้นเรื่องระดับความสุก การใช้มีด การแมทชวัตถุดิบ การปรุง ค่อนข้างจะเป็นรายละเอียดเทคนิคระดับเชฟมากกว่ารายการสอนทำอาหารทั่วๆไปเยอะครับ
ส่วนตัวผมได้เทคนิคจากรายการช่อง food network มาเยอะเลย พวกอาหารฝรั่งจะมีเทคนิคที่ซับซ้อนกว่าเราเยอะ เอามาใช้กับอาหารบ้านเราก็ยกระดับได้เยอะครับ
1
0
;)
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 14017
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:24
ทำเอง ค้นหาสูตรเอง แล้วมาปรับเอา ตอนแรกก้ไม่ชอบ ไม่คิดว่าจะเข้าครัว พอว่างๆลองทำ ทำตลอดเลย
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2009
ตอบ: 353
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:28
ช่วยแม่ทำตั้งเด็กเหมือนกันครับ ป.4-ป.5 ได้มั้ง หลังจากแค่ช่วย หั่นหมู หั่นผัก

กลายมาเป็นเชฟเต็มตัว เมื่อแม่ให้รับผิดชอบอาหารเย็น เพราะ ต้องทำงานจนค่ำ

ก็เริ่มจากทำง่ายๆ หุงข้าว ทอดไข่ ผัดผัก กะเพรา จน เริ่มมาแกงจืด แกงส้ม ของยากๆ

พอโตขึ้นมาทำงานต่างจังหวัด เลยชอบทำกินเองเวลาวันหยุด ดูจากยูทูปบ้าง จำจากร้านมาบ้าง
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11971
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:28
ติดตามช่องครัวซอยเก้าขี้เหล้าเข้าครัว ผมว่าเขาทำอาหารง่ายๆได้น่ากินมากๆ
1
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2023
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:29
ใครมีสกิลทำกับข้าวเก่งๆบ้างครับ
บ้านผมทำร้านอาหาร แต่ไม่มีใครทำกับข้าวเป็นซักคนเลย แม่ครัวที่ร้านจะเป็นผู้ติดตามของยายผม ที่เขาเคยเรียนทำอาหารไทยมา ซึ่งตอนเด็กผมเป็นคนชอบดูรายการทำอาหารอยู่แล้ว ก็เริ่มมีความอยากทำขึ้นมา แต่ด้วยความที่บ้านไม่มีใครทำอาหาร มันเลยไม่มีใครซื้อวัตถุดิบอะไรมาใส่ตู้เย็นเลย กว่าจะได้ลองทำจริงๆคือตอนปิดเทอม ไปอยู่บ้านยายที่เชียงใหม่ เห็นแม่ครัวที่ร้านทำก็ไปยืนดูเขา เขาเลยให้ลอง ก็รู้สึกสนุกตั้งแต่นั้นมา ปกติเขาเปิดคอร์สสอนทำอาหารไทยให้ฝรั่งด้วย ก็ได้ซึมซับมาบ้าง แต่บางอย่างก็เริ่มลืมไปแล้วเพราะไม่ได้ไปบ่อย พอได้เริ่มทำแบบตัวคนเดียวจริงๆก็ตอนมหาลัย อยู่หอ ซื้อของมาใส่ตู้เย็นแล้วก็ทำกินเอง ส่วนมากจะเป็นมื้อเย็นกับส-อา เพราะตอนเช้าเวลาน้อย แม่งเปลืองกว่าซื้อกินอีก 555 แต่มันก็เพลินดี เวลาไปร้านอาหารที่เราซื้อบ่อยก็จะชอบไปดูเขาผัดหน้าเตา เพราะแต่ละร้านจะทำไม่เหมือนกัน ทั้งวิธีการและวัตถุดิบ ส่วนเรื่องความอร่อยเนี่ยถ้าเราทำตามสูตรเป๊ะๆ ยังไงก็กินได้ครับ ส่วนมากที่รสชาติแปลกๆหรือไม่อร่อยมักเป็นการเติมนั่นนิดหน่อย นี่หน่อยตามใจเรา หรือทำนานเกินไปจนเละ หรือทำไวเกินไปจนมันสุกไม่ทั่ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9896
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:52
Spoil
MemberMe พิมพ์ว่า:
เริ่มด้วยกับข้าวที่ทำไปชิมไปได้ครับ.

ปรุงรสอ่อนๆก่อนแล้วค่อยชิมค่อยปรุง สำคัญตอนปิดไฟไปแล้ว หรือใกล้ปิดแล้วอย่าใส่เครื่องปรุงกลิ่นแรงครับ พวกน้ำปลาหรือกะปิ กลิ่นมันจะพุ่งครับ ใช้พวกเกลือแทน.
พอกะเรื่องรสชาติกับปริมาณของเครื่องปรุงได้แล้วค่อยขยับไปพวกที่ปรุงโดยการหมักรสชาติทีเดียวหรือพวกปรุงตามหลังยากๆครับ.
อีกอย่างที่แก้ปัญหาได้คือน้ำจิ้มครับ ไม่อร่อยก็ทำน้ำจิ้มเพิ่มเอาครับ.

เคยอยากทำเป็ดตุ๋นมะนาวดองทำไป 5 หม้อกว่าจะอร่อย.  

ทำไมฟังดูยาก

ต้มฟักเป็ดมะนาวดองมันใช้แค่น่องเป็ด มะนาวดอง กับซีอิ๊วขาวนิดนึงเองมั้ยอะท่าน แต่ต้องระวังไม่ให้มะนาวดองแตก ไม่งั้นจะติดขมแค่นั้นเลย

แก้ไขล่าสุดโดย Nakhal เมื่อ Sun May 26, 2024 10:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3661
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 10:53
ครอบครัวฝั่งแม่ผมตั้งแต่รุ่นยายเป็นแม่ครัวหลักตามงานบุญประจำ ทำกับข้าวอร่อยทุกคนไม่ว่าจะลูกสาวหรือลูกชาย แต่พอมารุ่นหลานแบบผมคือรอกินอย่างเดียว แต่ก็ยังช่วยเตรียมวัตถุดิบและลงมือทำบางขั้นตอนนะ แต่ก็ทำไม่ได้ครึ่งของผู้ใหญ่ทำ

แต่พอมาอยู่กับแฟน แฟนอยากกินอะไร ผมก็เปิดยูทูบทำหมดนะ ถ้าไม่ใช่เมนูยากๆ รสชาติก็ค่อนข้างโอเคเพราะคงไม่มีใครกล้าเอาสูตรมาลงแต่รสชาติไม่ได้เรื่องหรอก ไม่งั้นอายเค้าเปล่าๆ ถ้าจะฝึกทำอาหาร ยูทูบนี่แหละครูชั้นดี ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel