ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 173
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 22:29
อย่างเซ็งอยุ่ดีๆเปน ต้อกระจก ขอคำปรึกษาด้วยครับ
Falcon_pee V 0.1 พิมพ์ว่า:
เก๋า พิมพ์ว่า:
ไม่เป็นไรครับ ผ่าตัดต้อกระจกสบายมากครับ
ผมผ่าตัดตอนอายุ30ข้างซ้าย ตอน32ข้างขวา ผมไม่เคยอุบัติเหตุหนัก ไม่เคยมีอะไรกระแทกดวงตาแรงๆ หมอยังงงทำไมเป็นตั้งแต่อายุยังน้อย ตอนนี้อายุก็37ละครับ ใช้ชีวิตปกติได้เหมือนเดิม แค่เลนเทียมทำให้สายตายาว ต้องใส่แว่นตอนอ่านหนังสือหรือเล่นเกมส์เอา ตอนแรกผ่าตัดมาก็เข้สร้านแว่นท็อปเจริญ สุดท้ายผมจบแว่นที่7-11 เอา
(ผ่าเถอะครับไว้นานๆไปมองไม่เห็นลำบากก็ว่าฉ  

ตอนผ่าหมอผ่าแบบไหนคัยท่าน และฉีดยาหรือยาสลบมั้ยครับ ท่านรุ้แล้งแล้วรุ้สึกเจ็บรึเปล่าครับผม แล้วตอนนี่ท่านผ่าอาการมัยหนักมั้ยคับผม  

ตอนผมผ่าฉีดยาชาครับ ทุกอย่างจะเห็นหมดใช้ผ้าคลุมหน้าบล็อคตา ตอนจะเริ่มลอกเลนตาเราจะเห็นภาพ แบบจักรวาลนอกโลกเลยครับ แล้วก็มืดสนิทไป เราจะรู้สึกตัวตลอดนะครับ แต่ใช้เวลาประมาณนึงพอทนได้ครับ จะหงุดหงิดแค่หลังจากนั้นครับ ช่วงพักฟื้น ห้ามก้ม ห้ามยกของหนัก น่าจะประมาณอาทิตย์หรือสองอาทิตย์เลยครับ จนกว่าหมอจะบอกว่ากลับมาใช้ชีวิตปกติได้ แต่การมองมันชัดแจ๋วเลย เหมือนได้ผ่านมาอีกโลกเลยครับ
ปล.ตอนที่รู้สึกว่าเป็นต้อครั้งแรกคือตอนขับรถครับอยู่ดีๆฝ้าก็ขึ้นตาข้างซ้ายแบบเห็นชัดๆเลยว่าเป็นฝ้า ต้องจอดให้คนที่บ้านมารับเลยครับ

แล้วตอนช่วงเปนถึงผ่าอาการท่านปล่อยให้หนักมั้ยอ่าครับแล้วมันจะลามไวมั้ยครับผม คือลึกๆผมไม่เคยผ่าไรมาก่อนกลัวด้วยละครับผม ถ้าผ่าคง 30 บาท คิดมากจนลืมดูบอลเลบครับท่าน  

ผมไปหาหมอวันรุ่งขึ้นเลยครับ ได้ยามาหยอดตาบรรเทาน่าจะประมานอาทิตย์นึงครับระหว่างอาทิตย์นั้นมันขับรถแทบไม่ได้ มันเหมือนมีอะไรมาขัดๆบังๆตา ทำให้มึนหัวได้ง่าย ทำงานก็แทบจะไม่100% บางทีต้องปิดตาข้างนึงทำงาน เลยคุยๆกับผู้สูงอายุที่เคยผ่าตัดมา เขาก็บอกว่าไม่น่ากลัวหรอก เลยตัดสินใจนัดหมอผ่าตัดครับ ผมก็ใช้30บาทครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 6723
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 22:39
[RE: อย่างเซ็งอยุ่ดีๆเปน ต้อกระจก ขอคำปรึกษาด้วยครับ]
ผ่าตัดแก้ไขได้ ถ้ามีงบบอกหมอขอเลนส์เทพๆแพงๆไปเลย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ^_^
เข้าร่วม: 03 Nov 2010
ตอบ: 5946
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 23:08
[RE: อย่างเซ็งอยุ่ดีๆเปน ต้อกระจก ขอคำปรึกษาด้วยครับ]
ไม่เป็นไรครับ ผ่าตัดต้อกระจกสบายมากครับ
ผมผ่าตัดตอนอายุ30ข้างซ้าย ตอน32ข้างขวา ผมไม่เคยอุบัติเหตุหนัก ไม่เคยมีอะไรกระแทกดวงตาแรงๆ หมอยังงงทำไมเป็นตั้งแต่อายุยังน้อย ตอนนี้อายุก็37ละครับ ใช้ชีวิตปกติได้เหมือนเดิม แค่เลนเทียมทำให้สายตายาว ต้องใส่แว่นตอนอ่านหนังสือหรือเล่นเกมส์เอา ตอนแรกผ่าตัดมาก็เข้สร้านแว่นท็อปเจริญ สุดท้ายผมจบแว่นที่7-11 เอา
(ผ่าเถอะครับไว้นานๆไปมองไม่เห็นลำบากก็ว่าฉ  

ตอนผ่าหมอผ่าแบบไหนคัยท่าน และฉีดยาหรือยาสลบมั้ยครับ ท่านรุ้แล้งแล้วรุ้สึกเจ็บรึเปล่าครับผม แล้วตอนนี่ท่านผ่าอาการมัยหนักมั้ยคับผม  

ตอนผมผ่าฉีดยาชาครับ ทุกอย่างจะเห็นหมดใช้ผ้าคลุมหน้าบล็อคตา ตอนจะเริ่มลอกเลนตาเราจะเห็นภาพ แบบจักรวาลนอกโลกเลยครับ แล้วก็มืดสนิทไป เราจะรู้สึกตัวตลอดนะครับ แต่ใช้เวลาประมาณนึงพอทนได้ครับ จะหงุดหงิดแค่หลังจากนั้นครับ ช่วงพักฟื้น ห้ามก้ม ห้ามยกของหนัก น่าจะประมาณอาทิตย์หรือสองอาทิตย์เลยครับ จนกว่าหมอจะบอกว่ากลับมาใช้ชีวิตปกติได้ แต่การมองมันชัดแจ๋วเลย เหมือนได้ผ่านมาอีกโลกเลยครับ
ปล.ตอนที่รู้สึกว่าเป็นต้อครั้งแรกคือตอนขับรถครับอยู่ดีๆฝ้าก็ขึ้นตาข้างซ้ายแบบเห็นชัดๆเลยว่าเป็นฝ้า ต้องจอดให้คนที่บ้านมารับเลยครับ

แล้วตอนช่วงเปนถึงผ่าอาการท่านปล่อยให้หนักมั้ยอ่าครับแล้วมันจะลามไวมั้ยครับผม คือลึกๆผมไม่เคยผ่าไรมาก่อนกลัวด้วยละครับผม ถ้าผ่าคง 30 บาท คิดมากจนลืมดูบอลเลบครับท่าน  

ผมไปหาหมอวันรุ่งขึ้นเลยครับ ได้ยามาหยอดตาบรรเทาน่าจะประมานอาทิตย์นึงครับระหว่างอาทิตย์นั้นมันขับรถแทบไม่ได้ มันเหมือนมีอะไรมาขัดๆบังๆตา ทำให้มึนหัวได้ง่าย ทำงานก็แทบจะไม่100% บางทีต้องปิดตาข้างนึงทำงาน เลยคุยๆกับผู้สูงอายุที่เคยผ่าตัดมา เขาก็บอกว่าไม่น่ากลัวหรอก เลยตัดสินใจนัดหมอผ่าตัดครับ ผมก็ใช้30บาทครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับท่าน คือของผมมันชัดบ้างเบลอบ้าง ดีๆหายๆ แต่ลองดูฟอร์โลก่อนว่าหมอจะว่ายังไงแต่ผใคงตัดแว่นก่อนอาะครับรือซื้อเวลาไม่อยากผ่าแต่ถ้าไม่ไหวจิงๆก้อต้องผ่าอ่ะครับ
0
0
Rain & man Utd

ชมรมคลังความรู้ประวัติศาสตร์ - นิยายทั่วทุกมุมโลก คับผม
http://www.soccersuck.com/clubs/detail/64

[url=https://img.soccersuck.com/image/XuxaK8]
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 23:08
Greenwood พิมพ์ว่า:
ผ่าตัดแก้ไขได้ ถ้ามีงบบอกหมอขอเลนส์เทพๆแพงๆไปเลย  

เลนส์เมพก้อกลัวแพงอ่ะคับท่าน
0
0

ชมรมคลังความรู้ประวัติศาสตร์ - นิยายทั่วทุกมุมโลก คับผม
http://www.soccersuck.com/clubs/detail/64

[url=https://img.soccersuck.com/image/XuxaK8]
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 6723
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 23:10
Greenwood พิมพ์ว่า:

เลนส์เมพก้อกลัวแพงอ่ะคับท่าน  

ถ้ามีงบลงทุนหน่อยครับ ราคาต่างกันหน่อยแต่ตาเราผ่าครั้งเดียวให้มันจบๆ ยิ่งอายุยังน้อยๆด้วยไม่เหมือนคนแก่ เลนส์ไม่ทันเสื่อมตายก่อนแล้ว
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2010
ตอบ: 5098
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 23:15
ต้อกระจกปกติเป็นโรคตามอายุครับ
ในชีวิตคน้ราใครอายุถึง 60-70 ก็จะเป็นกันหมดแหละครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าคนเป็นแล้วจะต้องไปลอกเลย
สาเหตุหลักๆคือความเสื่อมตามอายุ รองลงมาก็พวก
ทำงานกลางแจ้ง ชอบอยู่กลางแจ้ง รับรังสียูวีบ่อยๆ ก็เป็นเหตุให้เป็นต้อกระจกไวขึ้น
ยังมีสาเหตอื่นอีกเช่น อุบัติเหต ใช้ยาหยอดตาบางชนิดบ่อยๆ

ต้อกระจกเกิดที่เลนส์ตานะครับ ไม่ใช่กระจกตา คนละส่วนกัน
โรคนี้จะส่งผลให้การมองเห็นแย่แค่ไหนก็ขึ้นอยู่กับบริเวณที่เกิดโรคและความขุ่นของมัน
โดยปกติแว่นตาจะช่วยให้คนที่เป็นโรคนี้มองเห็นดีขึ้นไม่ได้ครับ
อาจจะดีขึ้นแค่ส่วนที่ทำให้แสงฟุ้ง แสงสะท้อนเข้าตาน้อยลง เลยรู้สึกพร่าน้อยกว่า
แต่ถ้าโรคมันเป็นเยอะ เกิดตรงกลางเลนส์ก็มีผลกับการมองเห็นแน่นอน

วิธีที่จะรักษาได้คือผ่าตัดลอกออกแล้วใส่เลนส์เทียมเข้าไปแทนครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2015
ตอบ: 3280
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 03:02
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้หายไวๆนะครับ
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2015
ตอบ: 1660
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 06:50
อย่างเซ็งอยุ่ดีๆเปน ต้อกระจก ขอคำปรึกษาด้วยครับ
ผมเป็นอยู่ครับ ยื้อมาปีนึงกำลังเก็บเงินไปทำอีกสัก2-3เดือน
การมองเห็นมันแย่ลงเรื่อยๆจนแว่นไม่ช่วยอะไรแล้วครับ
แต่ผมเองก็แนะนำว่าถ้าพร้อมทำได้ ทำเลยดีกว่าครับ ปล่อยไว้มันแย่ลงเรื่อยๆใช้ชีวิตลำบาก
ยิ่งทำเร็วก็ปรับตัวปรับการใช้ชีวิตกับตาใหม่ได้ไว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 11:31
justtravellingthrough พิมพ์ว่า:
ผมเป็นอยู่ครับ ยื้อมาปีนึงกำลังเก็บเงินไปทำอีกสัก2-3เดือน
การมองเห็นมันแย่ลงเรื่อยๆจนแว่นไม่ช่วยอะไรแล้วครับ
แต่ผมเองก็แนะนำว่าถ้าพร้อมทำได้ ทำเลยดีกว่าครับ ปล่อยไว้มันแย่ลงเรื่อยๆใช้ชีวิตลำบาก
ยิ่งทำเร็วก็ปรับตัวปรับการใช้ชีวิตกับตาใหม่ได้ไว  

ยื้อได้ปีเดียวเองเหรอครับท่าน...ตอนผ่าแล้วเปนยังไงมาเล่าให้ฟังด้วยน่ะครับผม เปนกำลังใจให้ครับตอนนี้คือผมเครียดมากเลยแบบไม่เคยผ่าอะไรด้วยเลยกังวลใหญ่เลยครับผม
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel