ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ใครใช้ รถ EV
ไม่กลับไปใช้น้ำมันอีก บาย
???
ต้องกลับมาใช้อีก
???
คะแนนทั้งหมด: 96
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17581
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 21:36
[RE: ใครใช้ รถ EV แล้ว อยากกลับมาใช้รถน้ำมันอีกมั้ย]
มีที่แบบเบื่อการชาร์จบ้างไหม อยากกลับไปเติมน้ำมัน 5 นาทีวิ่งยาวๆไรงี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 118
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 21:51
[RE: ใครใช้ รถ EV แล้ว อยากกลับมาใช้รถน้ำมันอีกมั้ย]
ผมใช้ทั้งสองอย่าง
EV บางรุ่น มันเหมาะกับสาย ประหยัด ขับช้า ๆ ระมัดระวังตัว ห้ามชน ห้ามเสียหาย
หากใครเอาไปซิ่ง จะรู้เลยว่า สูบแบตจัด ๆ วิ่งได้ไม่ถึงครึ่งที่เคลม (ขับไม่เกิน 90 ได้ตามระยะแน่ )
ใช้ยาว แล้วประหยัดจริง

รถน้ำมัน ไม่ต้องพิสูจน์อะไรแล้ว มีแค่ค่าน้ำมันอย่างเดียวที่เป็น อุปสรรค.
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 05 Jun 2006
ตอบ: 4592
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 22:02
ไม่กลับไปแล้วครับ ผมไม่ต้องเสียเวลามาเติมน้ำมันอีกแล้ว ใครๆก็บอกรอชาร์จๆ มันแค่ตอนไป ตจว เท่านั้นแหละครับ แล้วถ้าวางแผนดีๆไม่ได้ช้ากว่ารถน้ำมันเลย

แต่การใช้งานผมวิ่ง 300 โล เช้าเย็นกลับ อาทิตย์ล่ะ 2-3 วัน ผมต้องเข้าปั้ม 10-15 นาที วันเว้นวัน ตอนนี้ไม่ต้องแล้ว เต็มถังที่บ้านทุกวัน ไม่ต้องไปเสียเวลาแวะเติมน้ำมันเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Pekkie เมื่อ Fri May 24, 2024 22:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9495
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 22:50
ใครใช้ รถ EV แล้ว อยากกลับมาใช้รถน้ำมันอีกมั้ย
ยังไม่เคยใช้ขับจริงๆนะ แต่เคยนั่งรถของคนรู้จัก BYD Atto3 ไปสวนผึ้ง ราชบุรี ไป-กลับ 320km แบตไม่พอต้องจอดชาร์จแถวๆราชบุรีขากลับ (แกขับซิ่งด้วย เหยียบ 140-160 ตลอดทาง) กว่าจะวนหาที่ชาร์จได้ เสียเวลาชาร์จอีกรวมๆ ชม.นึง ผมกับแฟนนี่มองหน้ากันเลยไม่ชอบแบบนี้แฮะ

คิดว่าถ้าไป-กลับในระยะทำการ ไม่เกิน 200km ผมว่าโอเค แต่ถ้าไปไกลๆแล้วเสียเวลาหาที่ชาร์จ ยังคิดว่าน้ำมัน HEV ยังดีกว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Lowlite เมื่อ Fri May 24, 2024 22:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2007
ตอบ: 575
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 23:55
Tribalgear พิมพ์ว่า:
Kardel พิมพ์ว่า:
ยังไม่ได้ใช้ EV ใช้แค่ hev แต่ติดใจรถขับเคลื่อนมอเตอร์ไปแล้วครับ

อนึ่งยังไม่เคยขับรถสันดาปสมรรถนะดีๆแบบพวก c หรือ d-seg ขึ้นไป  
สอบถามหน่อยได้ไหมครับพอดีผมก็สนใจ ehev ค่าย H อยากรู้ตอนออกตัวมันพุ่งมากไหมครับ  

หมายถึง City hevหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ตอนออกตัวก็พุ่งดีตามStyleรถHevนี่แหละครับได้มอเตอมาช่วยไม่ต้องรอรอบเครื่อง , 0-100 ราวๆ 10วินิดๆ อัตราเร่ง0-100 ทำได้ดีกว่า Toyota crossที่เครื่องใหญ่กว่าพอควร (Crossตัวก่อน Minor 0-100 ได้ราวๆ12วิ) ส่วน Hrvไม่เคยขับ แต่ถ้าจากการทดสอบจากสื่อก็ราวๆนี้แหละครับ หลัก10วิกว่าๆ
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1905
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 00:18
GusZ พิมพ์ว่า:
ยังไม่ได้ใช้ EV ใช้แค่ hev แต่ติดใจรถขับเคลื่อนมอเตอร์ไปแล้วครับ

อนึ่งยังไม่เคยขับรถสันดาปสมรรถนะดีๆแบบพวก c หรือ d-seg ขึ้นไป  
สอบถามหน่อยได้ไหมครับพอดีผมก็สนใจ ehev ค่าย H อยากรู้ตอนออกตัวมันพุ่งมากไหมครับ  

หมายถึง City hevหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ตอนออกตัวก็พุ่งดีตามStyleรถHevนี่แหละครับได้มอเตอมาช่วยไม่ต้องรอรอบเครื่อง , 0-100 ราวๆ 10วินิดๆ อัตราเร่ง0-100 ทำได้ดีกว่า Toyota crossที่เครื่องใหญ่กว่าพอควร (Crossตัวก่อน Minor 0-100 ได้ราวๆ12วิ) ส่วน Hrvไม่เคยขับ แต่ถ้าจากการทดสอบจากสื่อก็ราวๆนี้แหละครับ หลัก10วิกว่าๆ  
ขอบคุณครับ City นี้แหละครับอยากรู้ฟิลการขับต่างจาก Turbo มากไหมครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2007
ตอบ: 575
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 02:31

ขอบคุณครับ City นี้แหละครับอยากรู้ฟิลการขับต่างจาก Turbo มากไหมครับ  

ส่วนตัวไม่เคยขับ Turbo นะครับที่ผ่านมือมามีแต่รถ NA กับ HEVเลย แต่คิดว่าTurbo กับNA ถ้าเอาเรื่องความพุ่งมันก็จะมีธรรมชาติไม่ต่างกันครับคือมันต้องรอรอบที่ให้กำลังเครื่องสูงสุดรถมันถึงจะพุ่งไปแบบให้สัมผัสได้ แต่ถ้าเป็นกลุ่มHEVจะไม่ได้มีFeelingนี้ครับคือต่อให้เครื่องอยู่ในรอบที่ไม่ได้ให้แรงม้าสูงสุดมันก็ได้มอเตอช่วยให้รถมันมีแรงขับได้ทุกช่วงรอบเครื่อง ถามว่าความแรงต่างกับTurboไหม ถ้าอิงจากสื่อ Turbo 0-100ช้ากว่าHEV หลัก1-1.5วิเหมือนกันครับ Feelingการขับอื่นๆเข้าใจว่าไม่ได้ต่างกันมาก แต่ที่ต่างแน่ๆคืออัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ วิ่งทางไกลHEVนี่เฉียดๆ 30โล/ลิตรได้ชิวๆเลยนะครับ ผมขับ120นิ่งๆมีเจอช่วงรถติดบ้างชลอบ้างอะไรบ้างก็ยังกดไปได้ 29.5โล/ลิตรชิวๆเลย
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1905
โพสเมื่อ: Sat May 25, 2024 15:53

ส่วนตัวไม่เคยขับ Turbo นะครับที่ผ่านมือมามีแต่รถ NA กับ HEVเลย แต่คิดว่าTurbo กับNA ถ้าเอาเรื่องความพุ่งมันก็จะมีธรรมชาติไม่ต่างกันครับคือมันต้องรอรอบที่ให้กำลังเครื่องสูงสุดรถมันถึงจะพุ่งไปแบบให้สัมผัสได้ แต่ถ้าเป็นกลุ่มHEVจะไม่ได้มีFeelingนี้ครับคือต่อให้เครื่องอยู่ในรอบที่ไม่ได้ให้แรงม้าสูงสุดมันก็ได้มอเตอช่วยให้รถมันมีแรงขับได้ทุกช่วงรอบเครื่อง ถามว่าความแรงต่างกับTurboไหม ถ้าอิงจากสื่อ Turbo 0-100ช้ากว่าHEV หลัก1-1.5วิเหมือนกันครับ Feelingการขับอื่นๆเข้าใจว่าไม่ได้ต่างกันมาก แต่ที่ต่างแน่ๆคืออัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ วิ่งทางไกลHEVนี่เฉียดๆ 30โล/ลิตรได้ชิวๆเลยนะครับ ผมขับ120นิ่งๆมีเจอช่วงรถติดบ้างชลอบ้างอะไรบ้างก็ยังกดไปได้ 29.5โล/ลิตรชิวๆเลย  
ขอบคุณท่านอีกครั้งนะครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2958
โพสเมื่อ: Sun May 26, 2024 02:34
ใครใช้ รถ EV แล้ว อยากกลับมาใช้รถน้ำมันอีกมั้ย
ใช้ xc40 เน้น กทม ครับ ชาร์จบ้านเปฌนหลัก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel