ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7501
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 14:44
[RE: บ.อินเทลมันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ]
ก่อนหน้านี้ CPU ขายดี แล้วก็ โลกนี้ใช้ X86 แต่มันทรงๆมาตั้งแต่ 15ปีก่อนแล้ว
พอนิยมมาก x86 ผูกขาด ก็ไม่ได้จะต้องทำอะไรก็กำไร ก็หยุดพัฒนาไปดื้อๆ
อีกอย่างก็ x86พัฒนามาเต็มที่ละ ดูแล้วไม่มีช่องให้ทำอะไรเท่าไร แล้วก็ไม่รู้จะพัฒนาไปใช้ทำอะไร (อะไรหนักๆไป GPU แทน)
ทำให้ intel ก็เป็นบ.ที่กินบุญเก่ามาตลอด 2ทศวรรษแล้ว (กราบMSงามๆ)

แล้วพอตลาด smartphone ที่เริ่มจาก apple (ไม่ใช่ pocket pc ถ้าเกิดกันทัน) มันใช้ arm (CPU ของ samsung มั้งถ้าผมจำไม่ผิด) แล้วดีมากๆ เปลี่ยนโลก
apple พัฒนาต่อมาแล้ว pocket pc ก็หายไป smartphone เป็นสิ่งจำเป็นในชีวิต ทุกคนบนโลกก็ใช้arm
พอ apple เอา arm มาใส่ Mac ก็จุดเริ่มต้นของความล่มจม (เดิมมันก็เห็นเค้าลางอยู่ละ พอ แอปเปิ้ลทิ้ง x86 ก็เห็นชัดเจน)
เทรนก็มาทางarm หมด (อ่านๆดูเหมือนมีต่อยอด ไปด้าน Ai ได้ด้วย) พอตอนนี้ก็ต่อยอดจาก โทรศัพท์ไป PC
เทรนในอนาคต ค่าดว่า ใน5ปีนี้ ส่วนแบ่ง arm ในตลาด pc จะมี ประมาณ30% ซึ่งพอส่วนแบ่งได้ประมาณนี้ เทคซัพพอร์ทมันก็จะดึงมาทางarmหมด ประมาณการณ์ใน2040+คอมเก่าๆพังหมดละ ก็จะเป็น armทั้งหมด

intel ที่ all in x86 แล้วก็ไม่สนโลกมาตลอด ก็มีแต่จมกับจม
ตอนนี้จะพังแล้วเละเทะหมดถึงจะเริ่มขยับ

ตอนนี้ระเบิดตัวเองไปเรียบร้อยครับ
ขอรับเงินจากรัฐบาล หันมาพัฒนา arm ของตัวเอง เปิดโรงงานรับผลิตชิบจากบ.อื่นๆลดต้นทุน

แต่ผ่านมา3ปียังเงียบสนิท ราคามันก็ร่วงกับร่วงแหละ จนกว่าจะมีproduct ตามยุคตามสมัน
ดูอนาคตคงไม่ตาย ไม่หายหน้าไปไหนหรอก แต่คงไม่มีวันยิ่งใหญ่ใกล้เคียงเดิม

เรื่อง arm ต่อให้สุดท้าย intel ออกโปรดักส์มาได้ก็ยังต้องตามก้น คนอีกเยอะ ทั้งบ.มากมายที่พัฒนามาเป็นสิบปี แล้วส่วนตัวก็มองว่าแพ้ AMD กับ NVidia ที่ตั้งใจจะทำ arm เหมือนกันด้วย รู้สึกได้ว่า CEO มันคนละชั้นกัน

แก้ไขล่าสุดโดย Rinsama เมื่อ Fri May 24, 2024 14:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Mar 2007
ตอบ: 537
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 14:52
[RE: บ.อินเทลมันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ]
ถ้า Windows รองรับ ARMs เต็มรูปแบบ คิดดูว่า Intel จะเหลืออะไร กลุ่ม APU/Console Gaming ก็โดน AMD กินหมด ตลาด PC Gaming ก็ถูๆไถๆ เหลือแต่ตลาด Laptop ที่ยังเป็นตลาดหลักอยู่
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2009
ตอบ: 430
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 14:56
ตอนนี้เทคโนโลยีของ AMD แซงไปไกลแล้ว ไม่ว่าจะ Play Station หรือรถ Tesla ก็ใช้ AMD
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 887
ที่อยู่: 28/33 ถนนยิงเป้า ต.สนามจันทร์ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 15:13
คู่แข่งชิป ai ของ NVidia ในตอนนี้คือฮว๋าเหวย
(昇腾)เชิงเถิง920 จะเทียบกับ NVidia B200
(昇腾)เชิงเถิง910 เทียบกับ NVidia H100 H200 (ชิปฮว๋าเหวยก็จะมี 910B แบบนี้มาสู้)
ซึ่งชิปฮว๋าเหวยจะเป็นรอง
เมกาแบนชิปจีน ขายให้แต่ตัวลดสเป็กทำให้ตอนนี้พวกบริษัทจีนอย่าง อาลีบาบา ไป่ตู่ เทนเซนต์หันไปซื้อชิปจากฮว๋าเหวยแทน แต่กำลังการผลิตตามไม่ทัน
อย่าง LSAI PANGU3.0 หรือพวกระบบออโต้ไพลอตของฮว๋าเหวยก็ใช้ชิปของตัวเอง
เห็นว่าตัวใหม่ 920 จะกินไฟน้อยกว่า B200 แต่แรงสู้ไม่ได้ จริงหรือเปล่าต้องรอดู
เรื่องกินไฟสำหรับชิปเอไอถือว่าสำคัญมาก เพราะเปลืองไฟโครต
และอีกไม่นานอาจมีคู่แข่งออกมาเพียบ เห็นพวกบริษัทใหญ่ๆจะทำชิปเอไอกันตรึม
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Nov 2021
ตอบ: 587
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 15:40
ชิปส์ x86 ของอินเทลกินไฟเยอะ, หลายค่าย หลายเทคหันไปใช้ Arms หมด

ด้วยความที่ออกแบบเอง ผลิตเอง ทำให้การออกของใหม่ๆช้ากว่าคู่แข่งตลอด

ล่าสุดมาเน้นออกชิปส์สำหรับ ai โดยเฉพาะ ในรุ่นที่เป็น intel core ultra กับใช้ชิปส์กราฟฟิค intel arc แต่ผลที่ได้คือ กินไฟเยอะและความร้อนสูงกว่าชิปส์ของ Amd อีก

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8344
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 15:58
intel มันทีมวิศวะขั้นเทพครับแต่การตลาดขี้โม้
ตอนนี้กระแสไปทางAI ตัวGPU ดังๆก็AMD Nvidia

GPU Intelตั้งไข่อยู่พอขายได้เพราะถูกกว่าชาวบ้าน
ส่วนCPU ล่าสุดคดี Intel Base line ไม่กี่วันที่บังคับให้ผู้ผลิตเมนบอร์ดปรับไฟลงเพราะมันร้อนจัด เครื่องดับ
ก่อนหน้านี่ตอนเปิดตัวแรงกว่าชาวบ้าน แต่พอเจนใหม่ใกล้เปิดตัววิศวะกรเลยมาแก้ปํญหาตอนท้าย
สรุปแรงพอๆกับAMDนั่นแหละหลังลดไฟ แค่ช่วงแรกมันการตลาดให้ดูแรงโอเวอร์
ไอ้คนซื้อไปแล้วก็หน้าแห้งสินึกว่าแรงโดดกว่าชาวบ้าน แถมครองการตลาด75%+

อนาคตมันดีขึ้นแหละครับที่หุ้นลงผมว่าเพราะintel ลงทุนไปกับเครื่องใหม่ด้วยทุนมหาศาลมากกว่า
ซื้อพอๆกับTSMCหรือเยอะกว่าด้วย
จะหวังคืนทุนก็อาจยากหน่อยต้องรอพวกAMD Nvidia qualcomm Mediatek มาจ้างทำชิพถึงเห็นกำไรบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย Astrominov เมื่อ Fri May 24, 2024 15:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 67229
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 17:49
zinman พิมพ์ว่า:
intel มีกาดจอไหมละคับ สถาปัตกรรม GPU มันดันทำไปใช้งานได้หลากหลายกว่า CP๊๊U โดยเฉพาะ วงการ datacenter กับ AI  

มี

0
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 175
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 17:57
รอ 20$
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 9020
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 19:41
DelZaa พิมพ์ว่า:
intel มีกาดจอไหมละคับ สถาปัตกรรม GPU มันดันทำไปใช้งานได้หลากหลายกว่า CP๊๊U โดยเฉพาะ วงการ datacenter กับ AI  

มี

แล้วตอนนี้เป็นยังไง 555+
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 67229
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 19:49

มี

https://www.advice.co.th/product/graphic-card-vga-/intel-arc-series ก็ยังขายปกติ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 9020
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 20:05

มี

https://www.advice.co.th/product/graphic-card-vga-/intel-arc-series ก็ยังขายปกติ  

ผลประกอบการดีแบบนี้หวังว่า ตัวใหม่จะออกมาเรื่อยๆ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jul 2021
ตอบ: 1241
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 23:06
เห็นงานของ Microsoft ล่าสุดออกมา แล้วมี Laptop บริษัทต่างๆ เปิดตัวตามมา ทุกเจ้าใช้ Snapdragon ที่เป็น ARM เป็นไส้ในหมด ยังแปลกใจว่าอ้าว intel ไปไหน แล้ว Microsoft มารองรับ ARM เต็มรูปแบบแล้วเหรอ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel