ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11589
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 16:36
[RE: ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ]
Astrominov พิมพ์ว่า:
ผมคิดไปอีกทางนึงทำไมต้องมีค่ายทหารเกือบทุกจังหวัด เอาไว้ทำอะไร  

ถ้าพม่าบุกเราจะได้มีป้อมไว้ยันเป็นระยะๆ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28924
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 16:37
[RE: ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ]
ทำทุกอย่าง ยกเว้นประโยชน์
0
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2022
ตอบ: 516
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 16:53
ล้างรถ ตัดหญา ซักกางเกงในครับผม
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 37784
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 17:16
ทหารมีหลายงาน ทั้งงานเอกสาร งานส่งกำลังบำรุง งานซ้อมรบ พวกค่ายทหารราบใหญ่ๆ ก็ซ้อมรบ ถ้าหนักหน่อยก็พวกรบพิเศษหมวกแดง ที่บ้าพลัง ซ้อมจนร่างกายพังก่อนวัยเยอะแยะ

ใครอยากฝึก เป็นหมวกแดงได้ฝึกประจำละ

ส่วนเอกสาร ก็หน่วยที่ไม่ใช่ทหารราบ ทหารม้า

ทหารช่าง ก็มีออกนอกพื้นที่บ้างตามข่าง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 181
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 17:38
หน้าที่หลักคือ Hard Power ของประเทศครับ
เหมือนเล่นเกมวัดพลังกันว่า
ใครมีอาวุธอะไร กำลังคนเท่าไหร่
ประโยชน์โดยตรงในภาพรวมคือ ไม่ให้ใครมาข่มเหงรังแก และรักษาดินแดน
..
คราวนี้มันมีผลกับการต่อรอง ผลประโยชน์ระดับประเทศ เช่นทรัพยากร พื้นที่ทับซ้อน
คุยกันเฉยๆด้วยการฑูตไม่ได้ ต้องวัดกันอีกว่าหมัดใครหนัก
..
คราวนี้พอมาดูมุมชีวิตปกติ ยุคสมัยปัจจุบัน กับการที่เราไม่มีสงคราม
มันก็ดูไม่รู้ว่ามีทำไมเยอะแยะ แต่ละคนก็บ้าพลังจนน่าหมั่นไส้
..
ผมว่าการวิจัยพัฒนา นวัตกรรมด้านอาวุธที่เราผลิตได้เอง น่าเน้นจุดนี้มากๆ
ไม่ใช่เอาแต่คอยซื้อเทคโนโลยีคนอื่น ไม่จบไม่สิ้น
ยุคนี้มันไม่เน้นกำลังพลแล้วครับ
ส่งโดรนนาทีละหมื่น ละแสนรบแทนกันแล้วมั้ง :P
0
0
you'll never walk alone....
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17306
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 23:59
ก็คงมีงานรูทีนเป็นพวกจัดซื้อจัดจ้าง ดูแลบำรุงรักษาค่าย เช่น ตัดหญ้า ซ่อมอาคาร ตรวจเช็คอาวุธ พาหนะ เพื่อความพร้อมกับเหตุฉุกเฉิน อาจจะทำเป็นรายสัปดาห์หรือรายเดือน บางค่ายก็มีเปิดกิจการภายในค่ายด้วย แล้วให้พลทหารมาขายของ
แต่พวกหน้าที่หลัก อย่างเรื่องฝึกซ้อมรบที่ควรจะจริงจัง ก็ไม่รู้จริงจังแค่ไหน ได้ฝึกกันเป็นประจำทุกคนรึเปล่า
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel