ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26131
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:08
[RE: ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ]
เราเป็นใครหรอ พิมพ์ว่า:
หน้าที่หลักคือปกป้องประเทศ รักษาความสงบ อะไรทำนองนั้น
เค้าไม่ได้ทำงานให้ประชาชนซะทีเดียวครับ

สมมติง่ายๆ บริษัทมีรปภ. คือไม่ใช่ว่าคุณจะเดินไปใช้รปภ.ให้ยกของได้ซะทีเดียวครับ

จริงๆคือ การมีทหารก็เหมือนมีตำรวจ ดับเพลิงเหมือนคนอื่นบอกแหละ
เวลาไม่มีรบ ก็พัฒนากองทัพให้พร้อม ซ้อมรบ บลาๆ

แต่บ้านเราใช้ทหารทำงานเกินฟังก์ชั่นไปหน่อย

ทำเกินฟังค์ชั่น กับ ทำในสิ่งที่ผิดฟิงค์ชั่น และไม่ควรทำ มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ซุปตาร์ยูโร
Status: เมียตบโยกหลบได้
: 0 ใบ : 2 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 7334
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:10
ถูกแบนแล้ว
[RE: ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ]
เหตุผลเดียวกับการมีถุงยางครับ

มีแต่ยังไม่ต้องใช้ ดีกว่าต้องใช้แล้วไม่มี

ตอนมีสงความกระทันหันขึ้นมาเช่น พม่าบุก เขมรบุกถ้าเราไม่มีกองกำลังเขาก็เข้ามาทำไรเราก็ได้
0
0
1.สลายตัวตน
2.ตัวเราเองคือภาพสะท้อนจากคนอื่น
3.มองทุกอย่างที่เป็นไม่ใช่ที่อยากให้เป็น
4.กลลวงของชีวิต

ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12322
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:11
ทหารหน้าที่ของมันจริง ๆ คือปกป้องชนชั้นปกครองแต่ยุคหลังอำนาจรัฐมันถูกแชร์ลงมาให้ประชาชนมากขึ้นบวกกับการเกิดขึ้นของรัฐชาติ หน้าที่ของหน่วยงานทหารปัจจุบันมันเลยผูกกับอำนาจรัฐมากกว่าตัวบุคคล

เวลานิยามหน้าที่ของหน่วยงานทหารก็ต้องดูว่าประเทศมันเป็นรัฐชาติแบบไหน ถ้าเป็นแบบเกาหลีเหนือหรือประเทศแถวเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ หน้าที่ของหน่วยงานทหารคือปกป้องชนชั้นปกครอง
0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 20 Feb 2023
ตอบ: 1958
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:11
ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ
มี เพื่อเอาไว้ใช้รับมือภัยความมั่นคงของชาติ ไอ้ที่ทำงานกันอยู่ทุกวันนี้ก็เพื่อวัตถุประสงค์นี้แหละ ถึงแม้ยามไม่ได้ใช้มันดูเปลืองทรัพยากร แต่ถ้าไม่มีตั้งแต่ ยามจะใช้งานจะให้ทำยังไง
อันนี้ผมพูดตามหลักหน้าที่นะ ไอ้นอกหน้าที่ที่เราเห็นผมขอไม่พูดละกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย tlesmile1412 เมื่อ Thu May 23, 2024 15:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7728
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:13
ตอบแบบไม่โลกสวย ไม่แซะ จากประสบการณ์ตัวเองคือ มีไว้"รบ"ครับ

เพียงแค่ทุกวันนี้ โอกาสที่มันเกิดสงครามแบบชัดเจนอย่างรัสเซียรบกับยูเครน หรืออิสราเอลบุกปาเลสไตน์มันมีน้อยมาก ทำให้คนที่อยู่จริงๆคือสแตนบายไม่ต้องทำอะไรนอกจากฝึกตามวงรอบ
ตอนสมัยผมเกณฑ์ ทำงานเป็นเสมียนใน บก.กองร้อยและมีชื่อเป็นทหารรับใช้ประจำตัว ผบ.ร้อย ผมก็วิ่งฝึกภาคสนาม ลุยนอนป่าปีละ 3 ครั้งปรกติ แต่ก็ยอมรับว่าระยะเวลาที่ฝึกแบบนั้นจริงๆรวมแล้วตกปีละไม่ถึงเดือน ส่วนที่เหลือก็ฝึกเบาๆ/ทำภารกิจอื่นๆ หรือเข้าเวร หรือทำงานตามหน้าที่ไปตามเรื่องตามราวครับ

ปล. ผมเป็นทหารรับใช้ตลอด 2 ปีเต็มแต่ไม่เคยนอนบ้านนาย ปรกตินอนกองร้อยครับ(หนีกลับนอนบ้านตามความคะนอง เช้ามืดกลับเข้ากองร้อย)
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2010
ตอบ: 1513
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:15
Civilz พิมพ์ว่า:
มันก็มีหน้าที่หลักคือปกป้องราชอณาจักรนั่นแหละ มันนึกไม่ออกจริงๆหรอครับ

ถ้าไม่อคติเกินไป ก็ต้องคิดได้ ว่ามันต้องมีการเตรียมความพร้อม ทหารผู้น้อยก็ต้องมีตารางฝึกซ้อมให้ชำนาญทั้งการใช้อาวุธและแผนการรบต่างๆ ทหารชั้นบนก็วางแผนกลยุทธ์ จัดหาอาวุธเพื่อเติมศักยภาพกองทัพไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง มันเป็นแบบนี้ทุกชาติ ขึ้นอยู่กับว่าจะจริงจังกันแค่ไหน ซึ่งไทยแม่มจริงจังน้อย ฝึกตามฤดู พอหมดช่วงฝึกก็เอาไปรับใช้อะไรประมาณนี้

มันแย่จริงๆครับ แต่การไปตั้งคำถามแบบว่า จะมีทำไม มีไว้ทำอะไร มันคิดน้อยไปครับ จะให้ไม่มี แต่ถึงเวลาต้องมีค่อยมาเกณฑ์เอาไปฝึกเอาไปรวมตัวกันแบบนั้นหรอ มันทำได้หรอ

ผมไม่ใช่ติ่งทหารนะ เข้าขั้นเกลียดด้วย ข่าวคาวมันเยอะ ไม่ชอบ แต่ถามว่าเค้ามีหน้าที่อะไร มันไม่ใช่เรื่องที่คิดไม่ออกเลย ไม่ต่างจากอาชีพอื่นๆ เช่น ครู หมอ ตำรวจ อาชีพเหล่านี้ไม่ต้องกาง jd มาพูดกันเลย หน้าที่มันชัดเจนมาก ทหารก็เช่นกัน แต่ย้ำว่า มันอยู่ที่ว่าองค์กรจะจริงจังกับหน้าที่ตัวเองแค่ไหน  

อันนี้เกิดมาผมก็รู้ครับ เรียนมาตั้งแต่เด็กรู้ว่ามีหน้าที่ป้องกันประเทศ แต่ผมหมายถึงว่า มันไม่มีการรบไง สรุปคือ คุณจะบอกว่า JD ของเค้าคือการฝึก และเตียมความพร้อม แบบนี้ใช่ไหม ส่วนคนทีสูงกว่าก็ดูแล คนต่ำกว่าเป็นทอด ๆ ใช่ไหม สรุปอันนี้แหละคือหน้าที่ทหาร ผมไม่เห็นด้วยกับเอามาเทียบกับตำรวจ เพราะตำรวจมีหน้าที่ชัดเจนมาก มีเวลาเข้า เวลาออก ตรวจเวร ทำคดี สืบคดี จัดการจราจร เค้ามได้นั่งเฉย ๆ เพื่อเตรียมความพร้อมว่าจะเกิดเหตุแค่นั้นนี่ครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Peace is a lie
ตอบ: 8720
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:15
ปกป้องประเทศ เอาไว้คานอำนาจกับประเทศอื่น ปกป้องอาณาเขต...

ถ้าทุกประเทศไม่มีทหาร ประเทศไหนก็จะไม่มีทหาร...

อเมริกามีฐานทัพนอกประเทศตัวเอง 750 ฐานทัพอยู่ทั่วโลก...ก็คงจะเป็นคำถามที่ทำให้เราได้ค้นหาคำตอบ ซัก 30 กว่าปีก่อนผมก็สงสัยนะ แต่ไม่ได้สงสัยว่าทหารทำหน้าที่อะไร สงสัยอย่างอืนมากกว่า แต่ตอนนี้หมดข้อสงสัยแล้ว
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2022
ตอบ: 1205
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:17
♥Sวมพลคuบsิโภคlนื้องูสิJ♥ พิมพ์ว่า:
เราเป็นใครหรอ พิมพ์ว่า:
หน้าที่หลักคือปกป้องประเทศ รักษาความสงบ อะไรทำนองนั้น
เค้าไม่ได้ทำงานให้ประชาชนซะทีเดียวครับ

สมมติง่ายๆ บริษัทมีรปภ. คือไม่ใช่ว่าคุณจะเดินไปใช้รปภ.ให้ยกของได้ซะทีเดียวครับ

จริงๆคือ การมีทหารก็เหมือนมีตำรวจ ดับเพลิงเหมือนคนอื่นบอกแหละ
เวลาไม่มีรบ ก็พัฒนากองทัพให้พร้อม ซ้อมรบ บลาๆ

แต่บ้านเราใช้ทหารทำงานเกินฟังก์ชั่นไปหน่อย

ทำเกินฟังค์ชั่น กับ ทำในสิ่งที่ผิดฟิงค์ชั่น และไม่ควรทำ มันคนละเรื่องกันเลยนะครับ  

ผมคงสื่อผิดไปคำนึง แต่ตามคุณบอกแหละครับ ทหารบ้านเราทำเกินหน้าที่ที่ควรทำแค่นั้นแหละครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 572
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:18
[RE]ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ
ถ้าเอาแบบไม่ใช่ไปรบนะครับเอาแบบที่จำความได้ตั้งแต่เกิดอยู่ในค่ายทหาร ตจว เช้าก็รวมแถวเคารพธงชาติแล้วก็แยกย้าย ในส่วนที่เคยเห็นของผมเรียกว่าออฟฟิศกลางแล้วกันใครอยู่ตรงนี้ก็ส่วนใหญ่จะทำงานเอกสารฝ่ายของตัวเองไป งานเยอะน้อยอันนี้คงแล้วแต่วัน555 ส่วนใครอยู่กองร้อยก็งานของกองร้อยเอกสารเล็กๆน้อย ดูแลพลทหารกับดูแลพื้นที่ หลักๆก็ตัดหญ้า555 อย่างอื่นก็แล้วแต่บลาๆ ช่วงทหารใหม่ก็ฝึกบ้างไรบ้าง ละก็จะมีพวกทหารช่างผมก็เห็นทำเกี่ยวกับช่างนั่นหละทำถนน ตัดต้นไม้ ทำบ้านทำหลังคาทำรั้วอะไรแบบนั้น แต่ก็จะมีช่วงฝึกทบทวนเตรียมความพร้อมไรกันไป ถ้านายจะมาค่ายก็จะดูสวยงามขึ้นมาหน่อย ทหารรับใช้บ้านนายมีหมดทุกหลัง คร่าวๆคงแนวๆนี้ครับ555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 May 2022
ตอบ: 1880
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:18
ผมอยากรู้ทหารที่เข้ากรมเค้า 1วันทำไรมั่งพวกยศยังสูงระดับกลาง อย่างพวกจ่านี่ก็คุมพวกทหารเกณ

แต่พวกยศร้อย ยศพันทำอะไรบ้างอะคับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2008
ตอบ: 3286
งานหลัก
1.ปกป้องอาณาจักร
2.ปกป้องสถาบัน
3.วิจัยพัฒนายุทธวิธี อาวุธ

งานฝั่งพลเรือน
4.ช่วยเหลือบรรเทาทุกข์เวลามีภัยธรรมชาติ
5.งานอาสาพัฒนา ภาษาบ้านๆก็งานของทหารช่าง สร้าง ซ่อมถนน บ้าน สะพาน ปลูกพืช เลี้ยงสัตว์อะไรประมาณนี้
แต่ส่วนมากจะอยู่ในชนบทที่ห่างไกล

คิดออกก็ประมาณนี้
แก้ไขล่าสุดโดย OnFleek เมื่อ Thu May 23, 2024 15:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7728
TR47 พิมพ์ว่า:
หน้าที่
หน้าที่หลักโจมตีและป้องกัน ประเทศซิครับ 55555

ส่วนใครบอกว่ามีหน้าที่ปกป้องสถาบัน
อันนี้เขารู้จริง 55555555
ไม่ได้แขวะด้วยนะ มันมีหน้าที่นี้จริงๆ

มีครับ และแบ่งหน่วยอย่างชัดเจนด้วยว่าถ้าเกิดเหตุอะไรก็ตามภายในพื้นที่ชั้นในจริงๆ หน่วยไหนมีหน้าที่เข้าอารักขาพระองค์ไหนบ้างครับ ตรงนี้เซ็ตไว้นานมากๆๆๆแล้ว
ทหารราบในกรุงเทพฯทั้งหมด มีสังกัดและมีหน้าที่ตรงนี้ชัดเจน อาจจะเป็นสาเหตุนึงที่ถูกรวบเข้าไปไว้ในหน่วยงานส่วนพระองค์หมดในปัจจุบันครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2010
ตอบ: 1513
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:19
จักรยานสีแดง พิมพ์ว่า:
ถ้าเอาแบบไม่ใช่ไปรบนะครับเอาแบบที่จำความได้ตั้งแต่เกิดอยู่ในค่ายทหาร ตจว เช้าก็รวมแถวเคารพธงชาติแล้วก็แยกย้าย ในส่วนที่เคยเห็นของผมเรียกว่าออฟฟิศกลางแล้วกันใครอยู่ตรงนี้ก็ส่วนใหญ่จะทำงานเอกสารฝ่ายของตัวเองไป งานเยอะน้อยอันนี้คงแล้วแต่วัน555 ส่วนใครอยู่กองร้อยก็งานของกองร้อยเอกสารเล็กๆน้อย ดูแลพลทหารกับดูแลพื้นที่ หลักๆก็ตัดหญ้า555 อย่างอื่นก็แล้วแต่บลาๆ ช่วงทหารใหม่ก็ฝึกบ้างไรบ้าง ละก็จะมีพวกทหารช่างผมก็เห็นทำเกี่ยวกับช่างนั่นหละทำถนน ตัดต้นไม้ ทำบ้านทำหลังคาทำรั้วอะไรแบบนั้น แต่ก็จะมีช่วงฝึกทบทวนเตรียมความพร้อมไรกันไป ถ้านายจะมาค่ายก็จะดูสวยงามขึ้นมาหน่อย ทหารรับใช้บ้านนายมีหมดทุกหลัง คร่าวๆคงแนวๆนี้ครับ555  

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ผมอยากรู้เท่านี้แหละ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ตัวจริงต้องเล่นแอคเค้าปลอม
เข้าร่วม: 02 Jun 2021
ตอบ: 5829
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:21
สงสัยเหมือนกันว่า daily routine แบบที่เราๆทำกันวันละแปดชั่วโมงนี่ เค้าใช้ไปกับการทำอะไรบ้าง เพราะดูแล้วคือจำนวนชั่วโมงต่อวันกับJDที่มีคือเหลือๆเลยอะ ไม่ได้พูดถึงหน้าที่โดยรวมที่ตีตราผ่านคำว่าอาชีพ ว่ากันตามกระบวนการวันต่อวันแมงทำไรบ้าง จะบอกว่าซ้อมรบก็คงไม่ทั้งวัน จะบอกว่าตรวจตราก็คงไม่ทั้งวันหรือเปล่า โดยเฉพาะค่ายในเมือง
แก้ไขล่าสุดโดย exomegrean เมื่อ Thu May 23, 2024 15:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 6787
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:23
ผมสงสัยมานานว่าจริง ๆ แล้วทหารมีหน้าที่ทำอะไรครับ
อยากเห็น job description ฉิบหาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel