ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
which?
Model 3
???
Seal
???
ORA 07
???
คะแนนทั้งหมด: 133
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Apr 2024
ตอบ: 1813
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:28
[RE: Model 3 vs Seal vs Ora 07]
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
Spoil
MarkZuckerberg พิมพ์ว่า:
MarkZuckerberg พิมพ์ว่า:
ต้องหามาตราฐานในการวัดก่อนนะครับ เวลาวัดว่ารถรุ่นไหนดีกว่าเอาอะไรไปวัด?

บางคนบอกเอาคุณภาพการประกอบ
บางคนบอกเอาออฟชั่น
บางคนบอกเอาแรงม้า
บางคนบอกเอาราคา
บางคนบอกเอาวัสดุ
บางคนบอกเอาสมรรถนะ

ในความเห็นผมยุค EV สิ่งที่สำคัญสุดคือ software ครับ เพราะอะไร? เพราะว่าอย่างอื่นมันเป็นปัจจัยทางด้านวามสวยงามไม่ก็ปัจจัยที่ไม่ได้มีผลต่อคนขับธรรมดาทั่วๆไปทั้งนั้น ยกตัวอย่างเช่น วัสดุดีก็ได้แค่ความรู้สึก สมรรถนะดีก็ไม่ได้เอาไปแข่งกับใคร แรงม้าเยอะก็ไม่ได้ใช้อยู่ดี

แต่สิ่งที่คนธรรมดาทุกคนได้ใช้ทุกวันเป็นประจำคือ software ของรถครับไม่ว่าจะโดยตรงหรือทางอ้อม การมี software ที่ดีมีประโยนชน์อะไรบ้าง?

1.ประหยัด
2.ปลอดภัย
3.สะดวก

ซึ่ง Tesla เหนือกว่าทุกค่ายแบบชัดเจนอยู่แล้วอันนี้ ใครเคยลองใช้หน้าจอจะรู้เลย เหมือน iphone vs android ยุคก่อนนู้น (ปัจจุบัน android พัฒนาตามมาแล้ว)

เพราะฉะนั้นเหตุผลที่จะเลือก Tesla เหนือค่ายอื่นคือ

1.Software
2.Supercharge Network
3.ไม่ต้องเช็คระยะ (Tesla ถูกออกแบบมาให้ไม่ค้องเช็คระยะ ในขณะที่ค่ายอื่นไม่ได้ถูกออกแบบมา)
4.software update (รถเก่า 5 7 ปียังได้ option ใหม่อัพเดทให้เรื่อยๆ)

ผมติดเรื่องเดียวเลยคือสีมันไม่สวยอ่ะครับ

เห็น ORA สีม่วงแล้วสีมันสวยจริงๆ แต่ Quality มันไม่ได้เลยหรอครับรถจีน  

Quality ของอะไรอะครับ ถ้าพวกวัสดุหรือการประกอบผมว่าดีนะครับรถจีนพวก BYD Changan  

ถ้าปกติที่ผมสนใจสุดคือวัสดุอะไหล่ งานประกอบเลยครับ

แต่ที่ผมถามคือเห็นท่านบอกว่า Software สำคัญกว่าผมก็เลยถามถึง software มันทำให้รถแย่ถูกมั้ยครับ  

ต้องบอก software คือสิ่งทำให้รถสมัยนี้แตกต่างครับ พวกวัสดุการประกอบอะไรมันก็ไม่ต่างกันมากครับระหว่างแต่ละค่าย

ยกตัวอย่างเหมือนเดิม iphone vs samsung vs sony vs oneplus vs pixel จะสังเกตุว่าพวก hardware อะไรพวกนี้มันแทบไม่ต่างกันเลย สิ่งที่ทำให้คนเลือกซื้อคือค่ายไหนทำ software ได้ลื่นใช้ง่ายและทรงพลังมากกว่า รถ EV สมัยนี้ก็เหมือนกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าแต่ละท่านมองคุณค่าของรถว่าเป็นยังไง สำหรับผมคุณค่าหรือ value ของรถคือสามารถนำผมจากจุด A ไปจุด B ได้อย่างปลอดภัย มีประสิทธิภาพ และสะดวก เพราะฉะนั้นไอ่พวก design ความหรูหรา วัสดุ ที่เป็นของ non functional ทั้งนั้นจึงไม่มีผลต่อการตัดสินใจของผมเลยครับ

แต่ถ้าคุณมองว่ารถเป็นเครื่องประดับเป็น กุชชี่ ชาแนล เครื่องบอกฐานะทางสังคม มันก็อีกเรื่องนึงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย MarkZuckerberg เมื่อ Thu May 23, 2024 15:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2010
ตอบ: 452
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 15:40
[RE: Model 3 vs Seal vs Ora 07]
TraderIsMyLife พิมพ์ว่า:
สอบถามคนใช้ tesla ศูนย์มีแค่ที่เดียวในประเทศไทยนี่จะเพียงพอไหมครับเวลารถมีปัญหารอนานขนาดไหน เพราะคนทั่วประเทศก็แห่ไปใช้ที่เดียวกัน  

ถ้าปัญหาจากตัวรถเอง เค้าจะมีรถสไลด์เอารถสำรองมาให้ใช้ถึงหน้าบ้านครับ ระหว่างรอซ่อม

แต่ถ้าปัญหาจากพวก อุบัติเหตุ อะไรพวกนี้ก็แย่หละครับ เพราะยังไงรอนาน และไม่มี รถสำรองให้ เพราะไม่ได้เกิดจาก Tesla ครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 25
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 16:23
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาไป Tesla ได้เลยครับ จบสุด
แต่ผมใช้ seal ก็แฮปปี้ดีครับไม่มีปัญหาอะไร
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 23958
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 16:52
เคยไปเทส ORA กับ Seal ตัวท็อปทั้งคู่

Seal ดูอุ่นใจกว่าเวลาขับ ฟีลรถสันดาป

ORA ความรู้สึกเหมือนมันแรงมาก ขับไประวังไปตลอด
1
0
นักเตะอบต.
Status: Trance Family
เข้าร่วม: 13 Sep 2021
ตอบ: 5797
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 17:02
TraderIsMyLife พิมพ์ว่า:
สอบถามคนใช้ tesla ศูนย์มีแค่ที่เดียวในประเทศไทยนี่จะเพียงพอไหมครับเวลารถมีปัญหารอนานขนาดไหน เพราะคนทั่วประเทศก็แห่ไปใช้ที่เดียวกัน  

ถ้าคนที่อยู่ตจวน่าจะมีปัญหา แล้วแต่เคสครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงขยายช็อปซ่อมสีตัวถังกับพาร์ตเนอร์ ตามหัวเมืองใหญ่น่าจะเริ่มมี

ต้องลองของามข่าวในกลุ่มดูครับ ผมใช้รถอยู่ในกทมซะส่วนใหญ่ เลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่
1
0

Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 39
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 17:12
ถามความเห็นหน่อยครับ ว่าสามคันนี้ผมจะหาเงินจากไหนมาซื้อดี

หยอกๆ เทียบกันหน่อยครับว่ารุ่นไหนน่าสนใจสุด หรือมันมี sedan รุ่นไหนน่าสนใจบ้างครับ range ราคานี้นะ

ผมไปลองขับมา model 3 vs Seal
ผมชอบเทสล่ามากกว่าครับ เพราะว่าระบบมันไปอยู่ในหน้าจอเดียว ไปเปิดหรือปรับแต่งในหน้าจอเอา
และพวก software ของเทสล่าถือว่าที่สุดแล้วครับ มีการอัพเดทของเล่นใหม่ให้เรื่อยๆ
แต่ข้อเสียของเทสล่าเลยคือแพง 1. ต้องจ่ายค่าเพิ่มเติมเยอะ พวกสี เบาะ ระบบ 2.ไม่แถม Wall charger จ่ายเงินเพิ่มอีกครึ่งแสน

ส่วน Seal ดีตรงให้ Option มากกว่าเยอะครับ

สุดท้ายผมไปออก Model 3 Highland RWD ตัวต่ำสุด เพราะชอบเรื่องความถึกของแบตครับ

1
0
นักเตะกลางซอย
Status: "โง่ในเรื่องที่คนอื่นฉลาด ฉลาดในเรื่องที่คนอื่นโง่
เข้าร่วม: 23 Nov 2014
ตอบ: 3523
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 19:06
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ไปเทสล่านะ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: lll
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 3758
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 10:09
Model 3 แบบไม่ต้องคิด
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 471
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 13:24
Model 3 vs Seal vs Ora 07
Tesla ครับ

ค่ายจีนอื่นๆอย่าไปใช้เลย หลังจากที่ผมได้ตามในกลุ่มเรื่อยไป บอกเลยอะไหล่ต่างๆมันห่วย ไม่รู้หลายๆปีผ่านไปจะเป็นยังไง เคลมก็ยากและนาน จะอนุมัติอะไรทีต้องให้ที่จีนอนุมัติ ไม่รู้ขายในประเทศไทยหรือจีน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel