ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1665
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 11:55
[ปรึกษา] Mechanical Keyboard
พอดีอยากได้ตีย์บอร์ดใหม่มาใช้ที่ทำงานอ่ะครับ

งานส่วนใหญ่งานสำนักงานทั่วไปอ่ะครับ พิมรายงาน ทำ Powerpoint ไม่ได้มีทำงานด้าน programming ใดๆ

แต่อยากให้คีย์บอร์ดพิมถนัดมือ พิมพ์สนุก แล้วเป็น Bluetooth สามารถแกะปุ่มมาทำความสะอาดได้ง่าย

เลยไม่แน่ใจว่าต้องถึงขั้นไปซื้อ Mechanical Keyboard เลยมั้ย

ตอนนี้ที่ดูไว้ก็มีรุ่น Gconic A98 (low porfile) กับ JamesDonkey RS2 ครับ

อีกตัวก็ดูของ Logitech Wave Keys Wireless Keyboard แต่ตัวนี้ไม่แน่ในถอดปุ่มมาทำความสะอาดได้มั้ยครับ

รบกวนท่านใดมีประสบการณ์ด้าน keyboard แนะนำหน่อยคร้าบ

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 8666
ที่อยู่: Dedicated To The People Who Made It : อุทิศให้แก่ผู้ที่สร้างมันมา
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:11
[RE: [ปรึกษา] Mechanical Keyboard]
ขอถามด้วยครับ มี Keyboard ที่ให้ฟิวการพิมพ์เหมือน Mc แต่เสียงเงียบไหมครับ
0
0
There has to come a time when enough is enough : เมื่อถึงเวลาพอก็ต้องพอ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1479
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:14
[RE: [ปรึกษา] Mechanical Keyboard]
เคยใช้ James Donkey RS2 3.0 นะ
แต่ขายไปแล้ว เนื่องใช้งานไม่ถนัดปุ่มมันติดกันเกิน เวลาวางมือละไอนัมแพดด้านขวามันเกะกะ
แนะนำหาร้านไปลองกดลองพิมพ์ตัวจริงก่อนก็ดีนะ
1
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 23366
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:17
ผมอาจจะตอบเหมือนไม่ได้ตอบนะครับ ควรไปลองดีที่สุด เพราะพิมพ์ถนัดแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ

อีกอย่างมันผ่านยุคที่เราเลือกแค่ rubber dome หรือ mechanical keyboard แล้วครับ ยังไงก็ควรใช้ mechanical keyboard และควรเป็น hot-swappable ด้วย เสียเปลี่ยนเองได้ง่ายๆ

แต่มันจะเป็นเลือกแบบสำเร็จรูปหรือ custom จะแนะนำวิธีเลือกไว้แบบนี้ครับ ที่ท่านต้องเลือกอย่างแรกคืองบก่อนเลย แล้วตัดสินใจว่าจะเลือกส่วนต่างๆ

ส่วนแรกที่เราเลือกคือ layout keyboard ครับ หลักๆมี 3 แบบ
- 100% full size มี numpad, function key ครบๆ บางคนทำบัญชีใช้ numpad เยอะพวกนี้ขาดไม่ได้
- 75% ตัด numpad ออก แต่ยังมี function key f1-f12 ก็ได้ความกระทัดรัดมา
- 65% ตัดทั้ง numpad และ function key ออกทั้งหมด

แต่มันจะยังมีพวกทำ 98%, 70, 60 .,etc สุดแท้แต่จะหาดีไซน์กัน

ส่วนต่อมา switch เมื่อก่อนมีแค่ tactile/linear เลือกได้ red, blue, black, brown
เดี๋ยวนี้มีเป็นร้อยเป็นพันแบบ น้ำหนักกดไม่เท่ากัน จังหวะกดไม่เท่ากัน
แต่ถ้าเน้นพิมพ์ง่ายผมจะแนะนำให้เลือกใช้ Tactile เน้นเล่นเกมส์ FPS ไป Linear

สุดท้ายส่วนที่สำคัญสุดคือ Keycap พิมพ์ถนัดไม่ถนัดผมว่าวัดกันตรงนี้ มันจะแบ่งประเภทตามนี้

เอาที่เข้ามือผมสุดคือ Cherry พวกตระกูลแบนๆมาเลยนี่ใช้ไม่ได้จริงๆ กดผิดกดถูก แต่สูงไปแบบ MT3 ก็ไม่ไหว ปวดมือชห. ดังนั้น Cherry คือกลางๆ

หวังว่าจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ
6
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
ตอบ: 1665
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:26
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ผมอาจจะตอบเหมือนไม่ได้ตอบนะครับ ควรไปลองดีที่สุด เพราะพิมพ์ถนัดแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ

อีกอย่างมันผ่านยุคที่เราเลือกแค่ rubber dome หรือ mechanical keyboard แล้วครับ ยังไงก็ควรใช้ mechanical keyboard และควรเป็น hot-swappable ด้วย เสียเปลี่ยนเองได้ง่ายๆ

แต่มันจะเป็นเลือกแบบสำเร็จรูปหรือ custom จะแนะนำวิธีเลือกไว้แบบนี้ครับ ที่ท่านต้องเลือกอย่างแรกคืองบก่อนเลย แล้วตัดสินใจว่าจะเลือกส่วนต่างๆ

ส่วนแรกที่เราเลือกคือ layout keyboard ครับ หลักๆมี 3 แบบ
- 100% full size มี numpad, function key ครบๆ บางคนทำบัญชีใช้ numpad เยอะพวกนี้ขาดไม่ได้
- 75% ตัด numpad ออก แต่ยังมี function key f1-f12 ก็ได้ความกระทัดรัดมา
- 65% ตัดทั้ง numpad และ function key ออกทั้งหมด

แต่มันจะยังมีพวกทำ 98%, 70, 60 .,etc สุดแท้แต่จะหาดีไซน์กัน

ส่วนต่อมา switch เมื่อก่อนมีแค่ tactile/linear เลือกได้ red, blue, black, brown
เดี๋ยวนี้มีเป็นร้อยเป็นพันแบบ น้ำหนักกดไม่เท่ากัน จังหวะกดไม่เท่ากัน
แต่ถ้าเน้นพิมพ์ง่ายผมจะแนะนำให้เลือกใช้ Tactile เน้นเล่นเกมส์ FPS ไป Linear

สุดท้ายส่วนที่สำคัญสุดคือ Keycap พิมพ์ถนัดไม่ถนัดผมว่าวัดกันตรงนี้ มันจะแบ่งประเภทตามนี้

เอาที่เข้ามือผมสุดคือ Cherry พวกตระกูลแบนๆมาเลยนี่ใช้ไม่ได้จริงๆ กดผิดกดถูก แต่สูงไปแบบ MT3 ก็ไม่ไหว ปวดมือชห. ดังนั้น Cherry คือกลางๆ

หวังว่าจะได้ประโยชน์บ้างนะครับ  

ข้อมูลมีประโยชน์มากครับท่าน ขอบคุณครับ
0
0

นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 1064
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:29
ที่ทำงานมีห้องส่วนตัวหรือห้องรวมครับ ถ้าห้องรวมน่าจะต้องเน้นเสียงเงียบๆไว้ก่อนนะ ตัด Blue กับ Green Switch ไปเลยครับเสียงดัง
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: 約束の地で待ってて
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 9612
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:47
เสียงคีย์บอร์ดผม https://vocaroo.com/19Zqz7g00hEH

schneider526 พิมพ์ว่า:
ขอถามด้วยครับ มี Keyboard ที่ให้ฟิวการพิมพ์เหมือน Mc แต่เสียงเงียบไหมครับ  

ก็แค่ใช้ silent switch แค่นั้นเองครับ ส่วนรุ่นไหนก็หารีวิวเอาได้เลยเยอะแยะ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2024
ตอบ: 1336
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 12:56
สำนักงานที่ต้องมีคนนนอกเข้ามาทำธุระบ่อยๆผมว่าอาจจะไม่เหมาะนะครับ เสียงมันค่อนข้างดัง แต่ถ้าไม่ติดเรื่องเสียงก็จัดได้ครับ อย่างผมใช้ monsgeek m1w cream yellow switch กับราคา3000กว่าๆ ถือว่าคุ้มเลย แต่ไม่มี numpadนะครับ เรื่องเสียงก็ถือว่าดังระดับนึง แต่ผม wfh อยู่ละเลยไม่มีปัญหา
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 02 Dec 2010
ตอบ: 828
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 13:01
พิมถนัดยังไงผมว่าพวก wave อะถนัดกว่าจากเคยใช้ทั้ง microsoft ทั้ง logi จะรู้สึกพิมแม่นขึ้นด้วย
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 10 May 2010
ตอบ: 5154
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 13:08
ผมใช้ keychron k4 พิมพ์มันส์มากกกก

ตอนแรกเป็น red switch ลั่นง่ายมากๆ ไม่แนะนำครับ

เปลี่ยนมาเป็น brown switch พิมพ์สนุกกว่าเยอะ

ได้มาช่วงแรกพิมพ์มันส์ จนแบบอยากกลับบ้านเร็วๆเพื่อมาพิมพ์เล่น

จัดเลยครับ ตัวไหนก็ได้ โลกเปลี่ยนแน่นอน
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2008
ตอบ: 3172
โพสเมื่อ: Sat Mar 30, 2024 17:35
ผมใช้มาสองตัวครับ

Keychron K4 Red switch

James Donkey RS6 Brown switch

ส่วนตัวคิดว่าถ้าอยากให้พิมมันๆควรเป็น Brown switch ขึ้นไปครับ Red switch ผมลั่นไป พิมไม่สนุก

ส่วนระหว่าง James Donkey กับ Keychron ส่วนตัวยังชอบ Keychron มากกว่า แต่เนื่องจากมันดันเป็น Red เลยใช้ James Donkey เป็นตัวหลัก James Donkey ไม่รู้ว่าเป็นแค่ของผมมั๊ยนะ แต่รู้สึกว่าแบตไม่ค่อยอึดเท่า Keychron ชาร์จบ่อยกว่า

1
0
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel