ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: คารวะอาจารย์เยี่ยว !
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11729
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:04
[RE: สายงานที่ท่านทำมีด้านมืดแบบไหนบ้าง]
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
เยี่ยวเฉี่ยวหัว พิมพ์ว่า:
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
ผมมี Dilemma อย่างนึงคือตอนอยู่บริษัทเก่าเวลาเสนอ Product ให้หน่วยงานรัฐจะมีต้องมีการ bid ราคาแล้ว ก็ต้องมีคู่เทียบเพื่อป้องกันการล็อค Spec อีก

แต่สินค้าที่บริษัทผมขายใน field นี้ถือว่าของบริษัทผมดีสุดแบบไม่มีคู่เทียบ เพราะเทคโนโลยีบริษัทอื่นมันยังไม่ได้

ดังนั้นถ้าจะล็อตสเปคก็ต้องเขียนให้กว้างเพื่อให้บริษัทอื่นประกวดได้ แต่หน่วยงานรัฐก็จะอยากใช้ของบริษัทผมเท่านั้นเพราะไม่งั้นต้องไปแบรนด์จีน ซึ่งพูดตามตรงว่าคุณภาพมันยังไม่ได้จริงๆ

สุดท้ายมันก็เลยต้องเป็นลักษณะการไปดีลแบบให้อีกเจ้าไปสวมมาบิดแข่งสินค้าเดียวกันในราคาแพงกว่า

ทำให้ผมรู้เลยกลไกที่รัฐออกแบบมานั่นแหละตัวปัญหา ทำให้รัฐไม่ได้ใช้ของที่ดีที่สุดด้วย  

เออว่ะ ปัญหาของการเปิดสอบราคาสินะ  

ท่านทำงานรพ.ป่ะครับ ผมว่าน่าจะเจอเหมือนกันนะ

เจอเคสแบบนี้ปวดหัวแทนผู้บริหารเหมือนกัน ล็อคมากต้องกังวลจะโดนสอบอีก ซื้อของห่วยมาใช้ก็โดนอีก

แต่คนที่ล็อคเพื่อเงินใต้โต๊ะก็มีเยอะเหมือนกัน  

หัวหน้าผมทำจัดซื้อ เห็นแม่งได้ของอะไรกลับบ้านมันประจำ ส่วนผมเคยไปทำแทนช่วงแกลาคลอดอยู่นิดนึง ได้คอนแทคเซลสาวๆสวยๆเพียบ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
จารย์เยี่ยวปืนใหญ่ นีโออาร์มสตรอง 8==D

คอมเมนเตเตอร์
Status: คารวะอาจารย์เยี่ยว !
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11729
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:05
[RE: สายงานที่ท่านทำมีด้านมืดแบบไหนบ้าง]
Classico พิมพ์ว่า:
โอ้ชอบกระทู้แบบนี้มากๆครับ มีประโยชน์ๆ  

หมายถึงเม้นปิดไฟของผมแน่ๆ ชมกันซะเขินเลยครับ
1
0
จารย์เยี่ยวปืนใหญ่ นีโออาร์มสตรอง 8==D

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3417
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:06
ทำงานเกี่ยวกับสายช่างโยธาก่อสร้างอยู่ส่วนงานราชการท้องถิ่น ไม่น่าจะต้องพูดเยอะน่าจะพอๆรู้กัน

บ้าง (แต่ผมด้วยความสัตย์จริงไม่คิดจะยุ่งเลยสีเทาๆเนี้ย) แต่ที่เสนอๆข่าวรับรองหนักกว่านี้ ยิ่งพวกนักการที่เลือกๆ

กันมาตัวดีๆทั้งนั้น
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6311
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:11
[RE]สายงานที่ท่านทำมีด้านมืดแบบไหนบ้าง
worrapat พิมพ์ว่า:
เอาเรื่องไหนดี เยอะแยะไปหมด ขอเวลาตอบสักสองวัน  

หมอ ขอสักเริ่องครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Dec 2021
ตอบ: 458
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:12
จ้างตัวเองทำงานให้บริษัทอีกทีนึงครับไม่รู้ว่ามืดหรือเปล่า เช่น ฝ่ายงานผมบางทีจะต้องหาจ้างคนนอกมาทำงานเป็นชิ้น ๆ ไปเช่น จ้างทำPowerPoint จ้างทำกราฟิก จ้างออกข้อสอบ บางทีก็จ้างตัวเองทำถ้างานนั้นทำได้ บางทีก็เอามาทำในเวลางานนั่นแหละ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: richie.bobbbie
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 18276
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:13
วงการออกแบบเกี่ยวกับอาคาร เน่าตั้งแต่หัวนั่นหละ

เอาง่ายสุดก็แบบขออนุญาตกับแบบก่อสร้างไม่ตรงกัน แบบก่อสร้างกับหน้างานไม่ตรงกัน
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6311
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:13
[RE]สายงานที่ท่านทำมีด้านมืดแบบไหนบ้าง
El tiburón พิมพ์ว่า:
เคยทำสายงานสนับสนุนวิจัยมาก่อน มีครับ ถ้าทำเองได้ตีพิมพ์อาจจะได้เงินรางวัล 25-70k
แล้วแต่เกณฑ์ หาทุนวิจัยเองนะ แต่ถ้าเป็นมือปืนขึ้นต่ำรับ 50k ทุนก็ไม่ต้องหา

มือปืนนนน
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 5105
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:19
อยากอ่านของฝรั่งด้วยครับ รบกวนขอต้นทาง reddit
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 07 Apr 2022
ตอบ: 1144
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:23
แดกหมดตั้งแต่จัดซื้อยันผอ.รพ. บางคนแม่งพูดแบบหน้าด้านๆว่าอยากไปเที่ยวต่างประเทศจัดให้พรี่หน่อย
3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2021
ตอบ: 3451
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:24
ล็อคผลการศึกษาก่อนที่จะจ้าง consult ทำการจ้างศึกษา
คืออยากให้ผลการศึกษาออกมาแบบนี้เพื่อซัพพอร์ตการตัดสินใจที่ตั้งธงไว้แล้ว

คนที่จะเข้ามาศึกษาก็เป็นคนที่มีเส้นสายคนใน ต้องไว้ใจเพื่อที่จะปิดเรื่องนี้ไว้ได้ วิน-วิน
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2007
ตอบ: 12773
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:25
ทำสายนำเข้า-ส่งออก

ด้านมืดก็เงินใต้โต๊ะตั้งแต่ระดับล่าง(คนจัดรถ ขับโฟล์คลิฟท์ ไปยันเจ้าหน้าที่กรมศุลฯ) แต่ผมไม่ได้จ่ายนะครับ
2
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Dumb leaders. We'll all die.
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 12892
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:29
sandwhale พิมพ์ว่า:
worrapat พิมพ์ว่า:
เอาเรื่องไหนดี เยอะแยะไปหมด ขอเวลาตอบสักสองวัน  

หมอ ขอสักเริ่องครับ  

ใต้วงการเสื้อขาวนักบุญมันมีเยอะอะ
- หมอแขวนป้าย ตัวจริงทำงานอีกที่ เอาชื่อตัวเองแขวนคลินิครับเดือนสองสามหมื่นฟรีๆ เอาหมอที่ไหนไม่รู้มาตรวจแทน
- บริษัทยากับการเลือกใช้ยาของหมอ มีอยู่จริง คนไข้สามารถได้ยาดีและถูกกว่าได้ แต่สปอนเซอร์กระซิบว่า(หมอ ช่วงนี้ยอดตก ฝากใช้เพิ่มหน่อยนะครับ พร้อมซองการจองห้องโรงแรมห้าดาว 1-2 คืนเป็นเรื่องปกติ)
- ข้อบังคับแพทสภาบอกห้ามเรียกรับเงินนอกจากเงินเดือน แต่บางสาขา มีการรับเงินเป็นค่าฝากพิเศษกันเป็นเรื่อง "ปกติ" ราชวิทยาลัยนั้นก็ดูเฉยๆ เพราะหัวๆเค้าก็ทำกันเป็นกิจวัตร ดราม่าทีออกข่าวที
- ชู้สาวระหว่างหมอกับพยาบาล เป็นเรื่อง ค่อนข้างปกติ
- ราชการห้ามลงรับเวรนอกเวลาในเวลาเดียวกัน แต่อาจารย์หมอบางคนรับเวรคืนละสามที่ ตัวจริงนั่งเอกชนที่จ่ายแพงสุด รพรัฐให้หมออายุน้อยอ่อนประสบการณ์ดูแลไป เจอได้จนเป็นเรื่องปกติ
เอาแค่นี้ก่อนละกัน บอกแล้วว่าขอเวลาสักสองสามวัน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2008
ตอบ: 9857
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:36
ขายของให้กับหน่วยงานราชการ
แน่นอน ก็ไม่พ้นเรื่องใต้โต๊ะ
ผอ.มั่ง รองมั่ง บางทีก็ต้องมีให้พัสดุมั่ง
ได้กันเป็นหมื่น
2
0
นักเตะอบต.
Status: Manchester is red!!
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 625
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:41
มีที่ไหนขาวบ้างหรอครับ

เห็นมีแต่ตามมหาลัยที่ขาว

เดินมา 10 ขาว 8

อ่าวโทดๆ ผิดหัวข้อ 55
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 5149
โพสเมื่อ: Thu Dec 07, 2023 10:46
งานราชการครับ อยู่ฝ่ายที่ทำแต่งานก่อสร้าง เงินๆทองๆเทาน่ะครับ

พอจะรู้ว่าผู้บริหารเป็นคนของบริษัทไหน ผู้บริหารเกษียณไปรับงานที่ปรึกษาบริษัทมายื่นงานก็หลายคน

แต่ใกล้ตัวสุดและแย่สุดที่ผมเจอ คือ มนุษย์ป้าตำแหน่งสูงเงินเดือนเป็นแสน ทำงานไม่เป็น

พักหลังใช้งานพวกผมไม่ค่อยได้ เพราะพวกผมแข็งข้อ จริงๆคืองานเยอะแหละ ใครจะว่างทำให้

แกเลยปิ๊งไอเดียเจิสจรัสจ้างคนเกษียณที่รู้จักกันมาเป็นที่ปรึกษามาช่วยงาน

TOR เขียนสวยหรูช่วยงานองค์กรโน้นนี้นั้น แต่จริงๆงานหลักๆคือให้คำแนะนำเจ้านายนิดๆหน่อยๆ

ซึ่งก็ไม่ได้ช่วยให้งานพวกผมง่ายขึ้นเลย กลับกันโดนให้ทำรายงานด้วย จ่ายเงินให้แล้วคนอื่นต้องมาทำรายงานให้ด้วย

ผลาญเงินหน่วยงานตกปีละเกือบล้านห้า พวกผมพยายามขัดขวางเต็มที่ แต่เจ้านายเจือกตามใจเฉย

สรุปหน่วยงานเสียเงินเปล่าๆให้มนุษย์ป้าผู้ไม่ยอมทำงานแล้วเดือนละแสน + ที่ปรึกษาที่มาทำบ้างไม่ทำบ้าง ตามตัวเข้ามาออฟฟิศก็ไม่ได้ด้วยอีกเดือนละแสนกว่า

สูญเปล่า ปีละเกือบสามล้าน โดยไม่ได้อะไรกลับมาเลย ผมเหลือจะเชื่อ

มีอีกเยอะ อันนี้ถือว่าจิ๊บๆ

แก้ไขล่าสุดโดย chickenku เมื่อ Thu Dec 07, 2023 10:53, ทั้งหมด 3 ครั้ง
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel